Chi hội Nội thất - Ngoại thất

Trạng thái
Thớt đang đóng

viper2007

Xe điện
Hôm qua về soi lại thì thấy Đích Lốp thay cho nhà cháu: Lốp Michelin XM1 205/70R15 chứ không phải 205/75R15 (không rõ cái khác nhau giữa 70R15 và 75R15 có sao không nữa?) và may mắn là lắp đúng chiều OUTSIDE và INSIDE
Đây hình như là thông số chuẩn của Ter mà, 205/75 thì sẽ cao hơn lốp zin là 5% x 205 = 10mm

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Cụ Hến đi thay lốp rồi à nhưng đắt hơn Ngọc Khánh Mit. 200K/đôi, ở NK chỉ tính 3.8tr/đôi + cân bằng động (dán wheel weight ở bên trong vành chứ ko đóng nẹp bên ngoài vành). Nói chung loại Mit. XM1 đi cũng ok nhưng cụ để ý xem thợ có lắp đúng chiều của lốp ko nhé: mặt quay ra ngoài là OUTSIDE và mặt quay vào trong là INSIDE, được dập lên thành lốp rất rõ ràng. Thân.
Địa chỉ chỗ thay lốp Ngọc Khánh Cụ cho lại để tôi còn thay cho em nó nhà tôi nhé Cụ. Cảm ơn Cụ nhiều.

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Cụ đi được bao nhiêu km rồi ạ mà đã phải thay lốp? Liệu em nó nhà tôi đã phải thay chưa tôi cũng chẳng biết nữa. Khi lốp như thế nào thì nên thay Cụ làm ơn cho tôi biết với nhé!

viper2007

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
cần thay lốp khi nó mòn đến độ hoặc quá hạn sử dụng - thường là 5 năm từ khi sản xuất.
http://www.michelin.vn/Home/Buying-Guide/When-to-change
Cảm ơn Cụ. Em nó nhà tôi đi gần 4 năm. Đã đi được hơn 31.000km.
Mai tôi đưa em nó ra gara nhờ họ kiểm tra xem sao. Vì tôi là nữ nên chẳng biết gì về xe cộ cái gì cũng phải alo hỏi han, nhiều khi cũng ngại vì làm phiền người khác nhiều.

maidichcity

Xe tải
Chào cụ huongnhanvan, dạo này thế nào? vưỡn khỏe chứ huh? Địa chỉ của Mit. Ngọc Khánh rất dễ tìm: cụ cứ phi thẳng vào trong khu đỗ xe Ngọc Khánh, trong đó chỉ có 1 đường oto duy nhất nối liền (xuyên qua khu trong giữ oto NK) từ đầu phía Khu ngoại giao đoàn sang bên đường Liễu Giai. Nhưng tôi nghĩ lốp xe cụ mới chạy 31k km thì chưa phải thay đâu, trừ phi phải vá nhiều hoặc thành lốp bị nứt thôi. Còn nếu muốn thay thì chọn ra 1 cái lốp ngon nhất đặt ra sau làm lốp dự phòng, 4 lốp còn lại thì thay. Thân.

Hến Bột

Xe buýt
Cụ City ơi _ "Mợ" Huongnhanvan chứ không nên gọi là "Cụ" nghe Men quá. Thưa Mợ Huongnhanvan con xe còi nhà cháu vì mua lại nên không chắc số km trên đồng hồ có đúng không còn lốp theo thông số được ghi thì được sản xuất vào tuần 22 năm 2005 (tính đến lúc thay đã 6 năm rồi) từ khi đi xe này nhà cháu cũng đã 1 lần đảo lốp và cân bằng động ở Gara Long Vũ. Còn lần này đi vá do bị định cắm vào bánh trước bên phụ, khi bơm tìm lỗ thủng phát hiện bị rạn nhiều, có chỗ bị phình (chửa) nhỏ thợ bảo nên thay, tiến hành kiểm tra 3 quả còn lại thấy cũng bị rạn nhiều vết nhỏ mặc dù rãnh lốp vẫn còn sâu. Tuy nhiên, không chủ quan với lốp được nên quyết định thay luôn 4 quả (quả dự phòng tốt hơn giữ nguyên). Số km trên đồng hố xe hiện tại gấn 32.000km (khi mua xe đồng hồ ở số trên 20.000km) 2 năm nhà cháu chỉ đi thêm có trên 10.000km. Hy vọng đưa ra các thông số cụ thể vậy để Mợ xem xét nếu cần thì thay lốp đúng thời điểm cho phù hợp. Thay lốp mới quả thực đi có êm ái hơn nhiều.

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Chào cụ huongnhanvan, dạo này thế nào? vưỡn khỏe chứ huh? Địa chỉ của Mit. Ngọc Khánh rất dễ tìm: cụ cứ phi thẳng vào trong khu đỗ xe Ngọc Khánh, trong đó chỉ có 1 đường oto duy nhất nối liền (xuyên qua khu trong giữ oto NK) từ đầu phía Khu ngoại giao đoàn sang bên đường Liễu Giai. Nhưng tôi nghĩ lốp xe cụ mới chạy 31k km thì chưa phải thay đâu, trừ phi phải vá nhiều hoặc thành lốp bị nứt thôi. Còn nếu muốn thay thì chọn ra 1 cái lốp ngon nhất đặt ra sau làm lốp dự phòng, 4 lốp còn lại thì thay. Thân.
Cảm ơn Cụ. Hôm nay tôi đưa em nó ra gara có một anh thấy nó là khá giỏi vè lốp xem và có chỉ cho toi biết khi nào thì cần thay lốp và chỉ luôn các thông số trên lốp. Anh này cẩn thận lắm và khuyên tôi chưa nên thay cứ đi và kiểm tra thấy tất cả mọi thứ của xe đều ổn cả. Tôi vẫn vậy thôi nhưng bận quá không có thời gian để rong xe đi chơi nữa hơi buồn. Chúc Cụ và toàn gia mạnh khỏe mọi thứ an lành!

TuaBin

Xe tăng
theo nhà cháu hiểu thì không nên dùng lốp quá 5 năm kể từ ngày sản xuất dù đi ít hay nhiều vì quá thời gian trên tuổi thọ của cao su sẽ không đảm bảo an toàn nhà cháu nghĩ không nên mạo hiểm đi lốp quá thời gian trên. Chúc các cụ, các mợ lái xe an toàn !

photothienvc

Xe tăng
Cảm ơn cụ chủ thớt ạ!

TuaBin

Xe tăng
xe nào cũng thế cụ ạ đi rửa xe lúc nào em cũng bảo thợ rửa xe phun gầm thật kỹ

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Hôm nay nhân ngày gió mùa về HN em đã thay lốp cho em nó nhà em rồi các Bác ạ. Đi lốp mới thấy xe phê quá ạ. Em nghe các Bác khuyên đi Micher tốt nhưng do bản tính cầu toàn thấy nguyên bản họ dùng Dunlop nên em cứ truy lùng Dunlop để dùng cho đúng với xe ạ mặc dù truy tìm hơi khó chút nhưng cuối cùng thì em vẫn thay được ạ.

TuaBin

Xe tăng
mợ show hàng đi ,cho xin giá rổ và thông số luôn

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
mợ show hàng đi ,cho xin giá rổ và thông số luôn
Hàng em chưa chụp được vì đã lắp vào xe rồi, hôm nào up được em xin up ạ. Còn giá cả thì em xin trình là 2.100.000đ/quả. Mà em thay luôn cả 4 quả vì cả 4 quả của em nó nhà em mòn tương đối đều nên không cưỡng được chuyện thay thế. Thông số lốp em lấy đúng thông số của quả đã lắp theo xe bác ạ tức là 205/70R15. Lắp xong định để đi vụ off toàn Box nhưng lại bị thất vọng vì vừa bị bắt quân dịch đi Bắc Ninh mất rồi. Có lẽ em chạy thử cung đường Hà Nội - Bắc Ninh xem sao ạ.

Kenket

Xe điện
Mợ Chủ tịch lại tiếc tiền à, sao mợ không thay luôn cả quả dự phòng cho phê ?
Lốp xe em thế là cũng 6 năm rồi, không cố được nữa !!! hix hix lại lục tốn roài.

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Mợ Chủ tịch lại tiếc tiền à, sao mợ không thay luôn cả quả dự phòng cho phê ?
Lốp xe em thế là cũng 6 năm rồi, không cố được nữa !!! hix hix lại lục tốn roài.
Dạ em có hỏi các chuyên gia thì thấy khuyên không cần thiết phải thay quả dự phòng vì nó chưa cần thiết phải thay ạ. Bác thay đi đi xe thấy trật tự hơn, êm hơn và quan trọng là thấy yên tâm hơn thôi :P. Em định thay để chủ nhật này đi off toàn Box cho yên tâm không lo sự cố vì lốp, nhưng rồi không đi được nên cũng hơi tiếc chứ 4 quả kia nếu đi trong thành phố thì có thể đi đến sang năm thay cũng được

hieund

Xe buýt
Nhiều cụ vot cho mitchelin nhỉ? Thế mà có cụ cứ lao đầu vào Dunlop, khổ thế k bít nữa :))

Trạng thái
Thớt đang đóng