[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

Tookies

Xe điện
Có thu phí cách ly hợp lý 7-10tr. thì nghành y tế tiếp nhận cách ly sl nhiều ok. Các tỉnh tranh nhau nhận khách ấy chứ.
Câu chuyện vẫn xoay quanh cơ chế đặc quyền cấp phép thôi!
Chừng nào còn đặc quyền thì còn tiêu cực!
Tại ai để những cán bộ nhà nước bị sa ngã, bị bắt bớ, xót xa.
Động đâu sai đó, sai đó sửa đâu, sai đâu sửa đó… câu chuyện kiểu này còn vài chục thread nằm chờ các tồng chí chưa bị lộ!

meotamthe

Xe cút kít
Giá vé bình thường ví dụ 500usd, bay lúc dịch 1200-1500usd là tổ chức bay về ào ào được, mà bà con cũng ok tiền vé.

Tổ chức cách ly thu phí 7-15tr. cũng tổ chức chu đáo được, tiếp nhận nhiều ok, bà con cũng ok chịu những chi phí thực tế này.
Lý thuyết là thế nhưng thực tế khác rất nhiều cụ ơi.

meotamthe

Xe cút kít
Tháng 5,6/2020 chả có charter gì đâu. Cháu em không nghe em về từ tháng 3 sau khi thi xong ở Mỹ - mà ở lại chờ bạn về cùng! Nên lỡ 2 chuyến bay cuối của BR và JL huỷ trước ngày VN đóng biên.
Cuối cùng bạn té đằng bạn! Nằm 1 mình ở KTX chờ chuyến bay về VN, bên ngoài dân Mẽo chết la liệt nên càng sợ - suốt ngày gọi về VN.
Mất 3 tháng chờ mới được về VN trên chuyến giải cứu! Mất đúng tiền vé - bố nó ở VN chạy qua phòng vé xuất!
Danh sách về lúc ý cả mấy bộ cùng tham gia duyệt nên em chắc chưa có tiêu cực gì - chỉ có lợi thế thông tin nội bộ + toàn COCC - chả đứa nào dại ăn trên mấy chuyến này đâu!
Chuyến đầu từ Mỹ về ai đăng ký là được hết. Về cách ly tập trung trong doanh trại QĐ - chả có lựa chọn nào khác - vì cháu em xin tự nguyện trả phí còn không được! Từ chuyến 2 mới bắt đầu căng thẳng!
Tiêu cực bắt đầu từ các chuyến charter - lúc này tha hồ chảnh choá chọn khách! Bạn em kẹt bên Canada hơn 1 năm, về theo ngả này! Dân cựu VNA + có tý chức sắc ở SGN mà còn chịu chết nằm chờ. Lúc này thì chi phí gấp 2 - được mỗi ưu điểm là được chọn resort làm nơi cách ly.
Chính xác cụ ạ, những chuyến giải cứu hồi đầu cơ bản đều ổn, chỉ sau này khi có charter thì mọi kiểu xấu xa mới lòi ra, mà người mình vẫn hại lẫn nhau là chính, nghĩ mà buồn.

gzelka

Xe tải
Bác Trọng thực ra biết hết, nhưng chờ tình hình dịch dã ổn định rồi mới đem ra xử thôi, vào lò của Bác hết, mãi tin yêu Bác
Hehe, bác biết hết nhưng cũng dân mất mớ tướng rồi, bắt thì bắt, chứ giờ ai trả lại tiền cho dân đây. Còn bọn vào lò lại nôn ra một mớ cho điều tra, xét hỏi, tòa án. Túm lại dân vẫn mất tiền, như vụ kit test thôi, mất xong tự an ủi mình cụng góp tiền mua củi đốt lò.

XámChâuPhi

Xe tải
Chính xác cụ ạ, những chuyến giải cứu hồi đầu cơ bản đều ổn, chỉ sau này khi có charter thì mọi kiểu xấu xa mới lòi ra, mà người mình vẫn hại lẫn nhau là chính, nghĩ mà buồn.
Nhà nước Phải tính hết những người đăng ký bay về, bị kẹt lại rồi, 90% kiểu chi cũng phải về càng sớm càng tốt.
Tổ chức bay về, cách ly, thu tiền vé, tiền phí....
Đừng trục lợi là làm tốt được thôi.

Mesocsic

Xe điện
Ko biết BNG có Thanh tra bọ ko cụ nhỉ. Hay đến lúc 4 cán bộ bị khởi mới Ối

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Công an nó là ngành dọc nên mấy anh đó chả làm gì đc đâu cụ, may ra bí thở có ý kiến ý cò gì thì BCA nó mới xem xét phải trái thế nào. GĐ CA tỉnh cũng ghế cứng thường vụ tỉnh ủy đấy chứ không phải chơi chơi đâu. :D
Trước có chuyện một tướng GD CA ĐN chạy về Bộ rồi cũng không thoát bàn tay của BT ĐN.

• Vodka
Reactions: SVC

Patriots

Xe lăn
Không bao giờ ổn vì cung ít hơn cầu khỏang chục lần

matavn

Xe tăng
Đang khó huy động tiền trong dân,đập 2 vụ cái thu về vài chục nghìn tỉ mà chả phải gốc lãi gì,lại còn đc tiếng

Đang khó huy động tiền trong dân,đập 2 vụ cái thu về vài chục nghìn tỉ mà chả phải gốc lãi gì,lại còn đc tiếng
Tiền ấy là tiền hút máu của dân đen nên thu về theo cách này cũng ko ổn đâu cụ. Nhiều lúc nuốt ko trôi đấy (dù là nhà nước). :D

Cap nhi tan

Xe buýt
Ko liên quan .
Cho em hỏi bí thư tỉnh z và giám đốc Công an tỉnh z .ai lớn hơn ạ?
Tỉnh nào thí Bí thư nó cũng to nhất, riêng công an, quân đội về an ninh có có thì thầm ngành dọc, kể cả chuyện liên quan đến bí thư khi cần...

tieunhilang

Xe điện
Có chứ cụ , bắt cục trưởng không hề đơn giản cụ ạ, phải cân nhắc hỏi han kĩ rồi, chứ không bắt "người nhà" của cụ thì mệt lắm

nguyentoan.uct

Xe điện
Cục lãnh sự này trong Bộ NG là lộn xôn & nát nhất nhì trong bộ. Nên đợt này chắc bộ NG nhờ bên CA tranh thủ lấy cớ, bắt để chấn chỉnh luôn nhân sự + đổi mới cách làm việc trong Cục. Chứ khoản kia là có nhưng chắc ko nhiều đâu. Cái cớ thôi.

Cục lãnh sự là bộ mặt của bộ NG. Nhưng cán bộ từ trên xuống dưới, từ đội lãnh đạo cho đến các anh chị tiếp dân, từ Trần Phú đến cán bộ tại nhiều ĐSQ VN ở các nước, đều một thái độ lười biếng, xấc xược, thiếu tôn trọng nhân dân & cả với bạn bè quốc tế. Đâu đâu cũng vòi vĩnh & ăn tiền ngoài hóa đơn, dịch vụ...

Cục trưởng, cục phó như vậy chả trách bên dưới chúng nó láo nháo thế. Phải dẹp & chấn chỉnh toàn bộ.
Cái vụ phơi cá, phơi mực bên Bờ ra xin có phải đội này ko cụ nhỉ, thế mà sau chỉ kiểm điểm rút kinh nghiệm sao ấy

miit90

Xe buýt
Hik em giật tý tít cho hót, cccm đại xá.
Vừa nghe thời sự xong, bắt 4 người để điều tra, bao gồm cục trưởng, cục phó, chánh văn phòng và phó phòng... Cục lãnh sự thuộc Bộ Ngoại giao.
Nguyên nhân là trục lợi vụ đưa công dân về nước dịp dịch.
Đau quá, lên tới vị trí đó rồi thiếu gì xèng nhỉ.
Thì xèng nhiều là do tích cóp từ những vụ thế này thôi, chẳng qua giờ lò cháy to rồi mới bị lộ

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Tuy bất hợp lý nhưng lại hợp lý cụ nhỉ :D, cứ cho lên mạng tin bắt bớ thế này cho dân tình hả hê xong xử lí nội bộ:P, chỉ các ông chủ là mất tiền chứ đám đày tớ thì các cụ cứ chờ xem, vài hôm nữa là chìm.

.Bo My

Xe container
L
Có, nhưng quan trọng là người đứng đầu thôi. Ổng "tuyển chọn" thanh tra cả chục năm nay nên kết quả không phát hiện thăm nhũng!

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Tiền ấy là tiền hút máu của dân đen nên thu về theo cách này cũng ko ổn đâu cụ. Nhiều lúc nuốt ko trôi đấy (dù là nhà nước). :D
Cụ khéo lo. Tiền nào mà chả là tiền. Đưa cụ vài chục tỷ tiêu xem cụ có tiêu ko mà trôi với cả nghẹn.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy chuyển biến tích cực đấy cụ. Không chuyển biến thì sao bị bớ ntn...
Em đánh giá tích cực vì mọi sự chuyển đổi cần có thời gian và quy trình. Không thay đổi shock dc gây mất an ninh.
Biết đâu chỉ vì ai đó sau khi ăn món nổi tiếng lại thấy khó ở.
Nhưng dù sao cũng tốt.