[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

Tý phệ

Xe điện
Ai đó nói rằng làm chính trị ở Vn là nghề nhiều rủi ro bậc nhất. Có vẻ đúng, sờ đến đâu hổng tới đó, bị bốc đi lúc nào không hay, có những người ra đến tòa rồi vẫn chẳng biết mình sai chỗ nào vì cứ nghĩ hành vi sai phạm đã thành thông lệ rồi, ai mà chẳng thế!! Có cụ cục trưởng xx gì đó bảo "Đen thôi, đỏ quên đi" hiểu nôm na là xui rủi bốc trúng ai người đó chịu, hoặc trong cái đám "đỏ" chưa bị bắt ấy nhiều thằng còn "đen" hơn cả mình!? Chợt nghĩ có khi nào là sai nguyên cả hệ thống không nhỉ?! Trong này các cụ nào có người nhà làm quan cấp gd sở trở lên thôi thì thấy rõ tài sản, cách tiêu sài của gia đình họ ntn ngay, dù nhiều khi cố làm ra vẻ liêm chính với dân nhưng sao giấu nổi anh em, họ hàng. Tiền như cứ như lá mít ấy tiêu ko cần nghĩ, họ bảo đấy là "LỘC" là phước phần gì đó, đúng bao biện thật!! Cái "LỘC" đấy là tiền hối lộ, là tiền bẩn, là tiền ăn bớt ăn xén của người dân lao động, vậy mà họ những "nô bộc" của nhân dân thời đại này cứ trơ trơ ra ăn lấy ăn để.
Và chính vì nghĩ là “cái Lộc” như vậy nên nhiều kẻ mới chạy chọt mua quan bán chức, quan niệm “cố học để sau này làm quan để mà hưởng bổng Lộc ” chả biết có từ thời nào nhưng giờ vẫn đúng.

xe đạp Japan

Xe tăng
Tùy người, tùy địa phương, tùy giai đoạn thôi cụ. Mấy bạn cũ em con BT tỉnh vào nhà cũng không phải là khủng. Sếp cũ em đại tá QĐ ở HN nhà cũng vậy.
Thường các trường hợp này như cụ nói thì đất đai chỗ khác lại rất nhiều, giống cụ Trịnh Đình Dũng vậy.

BMW X11

Xe điện
Bọn quan tham này thằng nào cũng sử dụng chung 1 mẫu văn : k biết đó là tiền , mãi sau này mới biết định trả lại nhưng k có cơ hội .... nhai đi nhai lại hết vụ này đến vụ khác
CHắc chắn chẳng nc nào trên Thế Giới mà quan chức lại ngây thơ và hồn nhiên như các quan chức ở VN ,
Ô hay, bác đùa à.
Những việc tương tự vẫn diễn ra ở các cấp mà.
Và được chấp nhận 1 cách " ngây thơ và hồn nhiên":
+ Anh gì Áo vàng thề là chỉ rút Tờ rơi này.
+ Cả 80 anh Áo vàng + Áo xanh ở Đồng Nai thề sống thề chết là không nhận tiền bảo kê này, dù có Danh sách kèm Ngày giờ + Chức danh + Số tiền.
+ Một số anh Áo xanh bị kết tội Nhục hình ++++, thì thề là chỉ chạm khẽ vào người nạn nhân này.

Hay, báo chí họ viết vậy thôi, bác nhỉ?

dongsonn

[Tịch thu bằng lái]
Nhà như tướng Vệ, tướng Thiều ở vị trí, cấp đó đã khủng lắm rồi, không biết các vị khác như nào.
Giám đốc sở thì em chưa thấy nhưng họ nhà em có người giám đốc ngân hàng trong big 4 ( chi nhánh ) với 1 người đại tá ( bộ đội làm kt), vào nhà thấy khủng lắm. Ông bộ đội về quê cúng tiến chùa trong làng 1 cái chuông đồng lúc đúc đám con nhang đi theo ném vào 17 cây vàng tiền này chắc chắn ko phải tiền của bọn nó rồi
Thường các trường hợp này như cụ nói thì đất đai chỗ khác lại rất nhiều, giống cụ Trịnh Đình Dũng vậy.
Cụ # còn ở chung cư thì phải, bác gì TT Lùi PMU nhà có mấy chục m2 trong ngõ Nguyên Hồng ;))
Chưa nói BT, GĐ Sở.... đến nhà mấy anh chị hiệu trưởng chả buôn bán kinh doanh gì ngoài HSSV cũng đã thấy khác bọt lắm dồi 😂

doctor103

Xe điện
Ai đó nói rằng làm chính trị ở Vn là nghề nhiều rủi ro bậc nhất. Có vẻ đúng, sờ đến đâu hổng tới đó, bị bốc đi lúc nào không hay, có những người ra đến tòa rồi vẫn chẳng biết mình sai chỗ nào vì cứ nghĩ hành vi sai phạm đã thành thông lệ rồi, ai mà chẳng thế!! Có cụ cục trưởng xx gì đó bảo "Đen thôi, đỏ quên đi" hiểu nôm na là xui rủi bốc trúng ai người đó chịu, hoặc trong cái đám "đỏ" chưa bị bắt ấy nhiều thằng còn "đen" hơn cả mình!? Chợt nghĩ có khi nào là sai nguyên cả hệ thống không nhỉ?! Trong này các cụ nào có người nhà làm quan cấp gd sở trở lên thôi thì thấy rõ tài sản, cách tiêu sài của gia đình họ ntn ngay, dù nhiều khi cố làm ra vẻ liêm chính với dân nhưng sao giấu nổi anh em, họ hàng. Tiền như cứ như lá mít ấy tiêu ko cần nghĩ, họ bảo đấy là "LỘC" là phước phần gì đó, đúng bao biện thật!! Cái "LỘC" đấy là tiền hối lộ, là tiền bẩn, là tiền ăn bớt ăn xén của người dân lao động, vậy mà họ những "nô bộc" của nhân dân thời đại này cứ trơ trơ ra ăn lấy ăn để.
Rủi ro thấp ấy, tỷ lệ làm chính chị vướng lao lý vẫn không là gì so với những người làm chính trị, và phần thưởng nhận được từ làm chính trị vẫn quá lớn để mọi người bỏ qua rủi ro

Vulcan V70

Xe trâu
Ngày 3/1/2024, Tòa án nhân dân TP Hà Nội mở phiên tòa xét xử sơ thẩm 38 bị cáo trong vụ án xảy ra tại Công ty CP công nghệ Việt Á (Công ty Việt Á), Bộ Y tế, Bộ Khoa học và Công nghệ cùng các đơn vị, tổ chức có liên quan.
View attachment 8295461
View attachment 8295462
View attachment 8295464
Phạm Công Công thị lang một mực khăng khăng chỉ được cho có 100 triệu dù rằng Việt khai đưa 50 ngàn Mỹ kim.
Phạm Công Công thị lang chắc được gà bài rồi. Em, cháu của anh ấy làm bên Ty án sát Triều đình đông lắm. Chắc kêu án nhẹ thôi

cairong_2011

Xe container
Em thắc mắc, trong lúc lợi ích từ công thức kid, test lớn như vậy các hãng sinh phẩm giữ hơn giữ mả tổ để kiếm lợi nhuận, phải là gián điệp kinh tế hạng siêu mới trộm mang về nước giao cho VÁ, làm gì có chuyện chia sẻ tài liệu trên mạng, truy vết sự thật có/không tài liệu chia sẻ này quá đơn giản.
Hoặc nói VÁ ăn may tình cờ tìm ra công thức test PCR thì như kể chuyện cổ tích ở lớp mẫu giáo.
VÁ chỉ là vỏ bọc hợp pháp của thế lực đen tối nắm 80% cổ phần ai cũng biết và ai cũng không nói.
Em vừa đọc cuốn sách "Viết lại mã sự sống" của tác giả Walter Isaccson, kể về nhân vật tìm ra cơ chế biến đổi gen có tác dụng rất to lớn cũng như có thể có hại (nếu bị kẻ xấu tận dụng) từ năm 2012 và được trao giải Nobel 2020. Phần cuối có nói về việc tìm ra các cách thức chế tạo kit test để test các loại virus khác nhau, trong đó có Covid 19. Các cách thức chế tạo kit test này được các nhà khoa học nhiều nước (chủ yếu là Mỹ) đưa lên báo, công bố mở và hy vọng có nhiều đơn vị tham gia chế tạo lit test để phục vụ toàn thế giới chứ có bí mật lắm đâu (từ hồi có dịch SARS ở châu Phi, trước Covid nhiều năm). Cái mà các công ty chiến với nhau chủ yếu là quy trình, nguyên vật liệu chế tạo .... để làm sao rẻ nhất, test nhanh nhất, dễ dùng nhất cho mọi người vì nếu dùng theo PP cũ thì ko thể XN nhanh được trong khi bệnh thì lan đầy khắp nơi. Chính vì thế mới có bộ test nhanh ngoáy mũi mà ta có thể mua về tự test được mà ko cần máy móc. Điều này chắc các nhà chuyên môn biết rõ nhất nên mới có bài báo của PGS, TS Cao Thị Bảo Vân, con tướng Cao Văn Khánh nổi tiếng đã phản bác chuyện cho rằng VA có công nghiên cứu ra kit test, vì thực ra trên thế giới đã nghiên cứu và có đầy ra rồi

xe đạp Japan

Xe tăng
Con được giải, giấy khen cấp quốc gia trở lên thì may ra
Thi giải cấp tỉnh là cũng có tư chất rồi, đó cũng nên là tiêu chí, cơ sở để giảm án. Làm tiền đề khuyến khích các cháu ham học, thực học, để China cũng phải khiếp sợ về đất nước ta hùng cường. Xét xử nghiêm như này là nước bạn cũng nể ta vài phần rồi.

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Hồi xã hội bị phong tỏa, thằng thì làm việc online, thằng thì nằm không ở nhà nên nhóm bạn hay buôn dưa lê trên nhóm chat.
Tin tức dồn dập về thành tựu sản xuất được 2-3 loại vaccine, kit test rồi bay vào tâm dịch giải cứu công dân.... Có thằng bạn hỏi: Liệu có chuẩn không hay là bài oánh bóng? Tôi đã cố chết cãi nhau với nó là dịch bệnh thế này ảnh hưởng tới tính mạng cả trăm triệu dân, vừa là uy tín của thể chế, vừa là nhân đạo, là người thì không ai làm vớ vẩn đâu.

Bây giờ thằng bạn kia không thấy gợi lại chuyện này nhưng tự mình thấy xấu hổ và buồn quá.

P/S: Tôi làm ngành y.
Khú khú...hồi đó họp anh Rồng, rồi cả anh idol phó thủ lên phát biểu nước mắt rưng rưng kinh lắm.
Giờ thì Rồng vào cũi, phó thủ idol xin hưu té sớm từ đầu năm.

Anh í là idol của nhiều cụ ofer phết đấy. =))

BMW R60

Xe tăng
Khú khú...hồi đó họp anh Rồng, rồi cả anh idol phó thủ lên phát biểu nước mắt rưng rưng kinh lắm.
Giờ thì Rồng vào cũi, phó thủ idol xin hưu té sớm từ đầu năm.

Anh í là idol của nhiều cụ ofer phết đấy. =))
Bài học rút ra là: Muốn không vào cũi thì phải tầm phó thủ trở lên cụ hềy. Lên tầm đó là yên con mẹ tâm 🤣🤣🤣

King_crimson

Xe tải
Nói chung, quan điểm của em thôi nhé, không hóng hớt hay đoán già đoán non túi tiền của người khác.

meodenminh

Xe điện
Bây giờ nghe công bộc trả lời cũng hài, tưởng tiền đó là "lợi nhuận" của Việt nên nhận cám ơn, chắc Bộ TC phải chính thức đưa lợi nhuận Doanh nghiệp có khoản cám ơn lại Chủ đầu tư nuôn nhỉ

meodenminh

Xe điện
Bài học rút ra là: Muốn không vào cũi thì phải tầm phó thủ trở lên cụ hềy. Lên tầm đó là yên con mẹ tâm 🤣🤣🤣
Bài học là chạy sớm ngay khi có thể, mà muốn vậy phải có thông tin mà muốn có tin thì phải có quyền hoặc rất nhiều tiền, còn chắc nhất thì là daddy của sếp nào đó🤣

BMW R60

Xe tăng
Bài học là chạy sớm ngay khi có thể, mà muốn vậy phải có thông tin mà muốn có tin thì phải có quyền hoặc rất nhiều tiền, còn chắc nhất thì là daddy của sếp nào đó🤣
Không lên đc tầm pháo thủ thì có chạy lên trời cũng khó thoát cụ ạ. Đầy anh về vườn rồi mà vẫn bị bế đi đó thôi. Như anh cục gì bên CA nghỉ hưu về Nam Định rồi cũng bế đi...Anh K ở Hải phòng...

dongsonn

[Tịch thu bằng lái]
Còn đau xót hơn khi nhưng người làm việc xấu, ăn bẩn họ biết rõ nhưng lại vẫn cứ thanh cao và còn lấy chuyện đi chùa, đi lễ và làm từ thiện ra để tự trấn an bản thân nữa, coi mình đã là người tốt. Nếu tốt thì hãy tự biết xấu hổ mà làm việc cho đúng để lương tâm mình thanh thản.
Đi lễ đã là gì, còn đọc diễn văn, họp giao ban suốt ngày vs viết sách răn dạy người đời vs toàn thể hạ cấp phải chống nọ chống kia cơ 😂

Mytv

Xe điện
Hồi xã hội bị phong tỏa, thằng thì làm việc online, thằng thì nằm không ở nhà nên nhóm bạn hay buôn dưa lê trên nhóm chat.
Tin tức dồn dập về thành tựu sản xuất được 2-3 loại vaccine, kit test rồi bay vào tâm dịch giải cứu công dân.... Có thằng bạn hỏi: Liệu có chuẩn không hay là bài oánh bóng? Tôi đã cố chết cãi nhau với nó là dịch bệnh thế này ảnh hưởng tới tính mạng cả trăm triệu dân, vừa là uy tín của thể chế, vừa là nhân đạo, là người thì không ai làm vớ vẩn đâu.

Bây giờ thằng bạn kia không thấy gợi lại chuyện này nhưng tự mình thấy xấu hổ và buồn quá.

P/S: Tôi làm ngành y.
cụ có tham gia chống dịch ko? Tiền phụ cấp chống lại e vi đã được nhận chưa ạ?

Doun

Xe điện
cụ có tham gia chống dịch ko? Tiền phụ cấp chống lại e vi đã được nhận chưa ạ?
Em không đi ngoại viện nên không có phụ cấp.

Em chống dịch bằng giấy cụ ợ. Sản xuất cả mớ hướng dẫn, cả chồng công văn và được chia hình như 2-3 thùng sữa tươi gì đó do doanh nghiệp tài trợ cho cơ quan.

Thâm tâm em ko hề có vương vấn gì vì so với anh em ngày đêm kín mít trong bộ đồ phi công vũ trụ, N95 hằn sâu lên mặt thì mình còn nhàn hạ quá. Lương mình vẫn lĩnh đầy đủ hàng tháng là tốt rồi.

À mà mụ vợ em thì có đi vào trại cách li hình như hơn 10 ngày. Gần 2 năm sau thấy khoe có được nhận 5-6 triệu gì đó gọi là phụ cấp đi trại cách li.

HN_2012

Xe tăng
Một vị từng làm ở Viện Pasteur HCM, từng lăn lộn nghiên cứu kit test covid và chống dịch bình luận về Việt Á và HVQY.

View attachment 8297290
Em cũng đã đọc bài của chị này, có 5 mục thì phải, nhưng giờ tìm lại thì thấy không còn nữa chắc đã gỡ.