[Funland] Nông dân đốt rơm, có cách nào khác?

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Bây giờ để ủ phân họ còn có thêm chế phẩm sinh học, giúp phân, rác phân hủy nhanh hơn và giữ được chất dinh dưỡng không để thoát bay do biến thành các chất khí (H2S, NH3,...).
Nhưng nếu không phải hoá chất thì chưa có loại chế phẩm sinh học nào trong vòng 7 hay 15 ngày có thể phân hủy được rơm, rạ đủ mức để vùi xuống mà đất có thể sử dụng để trồng cấy ngay được. Dài nữa thì rất khó dược nông dân chấp nhận vì đất phải chờ. Mà dùng hóa chất thì không chỉ đắt mà còn rất có hại!!!
Vâng, để phân hủy rơm và dùng được làm phân chắc cũng phải mất khoảng 90 ngày, nếu muốn ủ thì mùa này ủ, mùa sau đem dùng, tự nhiên, mất một diện tích nhất định dành cho mấy cái cọng rơm vớ vẩn kia, ủng hộ đốt, đốt hết, đốt sạch cụ hỉ. ;))

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng, để phân hủy rơm và dùng được làm phân chắc cũng phải mất khoảng 90 ngày, nếu muốn ủ thì mùa này ủ, mùa sau đem dùng, tự nhiên, mất một diện tích nhất định dành cho mấy cái cọng rơm vớ vẩn kia, ủng hộ đốt, đốt hết, đốt sạch cụ hỉ. ;))
Thực ra nhu cầu sử dụng rơm, rạ,... đã qua xử lý cũng không nhỏ.
Nhưng vấn đề thì vẫn là giá thành.
Các ông khoa học gia cũng nghĩ ra đủ thứ rồi. Họ đã thử cả ở khu vực ruộng lúa được thâm canh bạt ngàn ở ĐBSCL, nhưng cũng chưa giải quyết được cái "giá".
Như hiện nay thì chính quyền chỉ hô cấm cho nó có trách nhiệm, vì cấm họ đốt mà chưa chỉ được cho họ chỗ đưa rơm, rạ không đốt về đâu!

bear in car

Xe buýt
Có thể làm máy băm nhỏ rơm rạ rải luôn xuống đồng thì sẽ ko cần đốt nữa
E thích ý tưởng của cụ, gom rơm đến đâu băm nhỏ rải luôn đến đó, cày bừa xong ủ tại chỗ thành phân xanh luôn, ngon bổ rẻ :-bd. Đơn giản vậy mà k ai làm nhỉ? Hay cụ đề xuất lên biết đâu lại có xiền bản quyền :D

coolpix8700

Xe ngựa
Tiger Hunter nói:
Có thể làm máy băm nhỏ rơm rạ rải luôn xuống đồng thì sẽ ko cần đốt nữa
E thích ý tưởng của cụ, gom rơm đến đâu băm nhỏ rải luôn đến đó, cày bừa xong ủ tại chỗ thành phân xanh luôn, ngon bổ rẻ :-bd. Đơn giản vậy mà k ai làm nhỉ? Hay cụ đề xuất lên biết đâu lại có xiền bản quyền :D
Nếu có rơm, rạ băm nhỏ khô, giá rẻ hơn trấu thì 1 năm em đăng ký vài chục tấn.
Mà cũng có thể giới thiệu rất nhiều những người khác nữa, mỗi người họ còn mua nhiều hơn em!

boyboy1990

Xe điện
Nếu có rơm, rạ băm nhỏ khô, giá rẻ hơn trấu thì 1 năm em đăng ký vài chục tấn.
Mà cũng có thể giới thiệu rất nhiều những người khác nữa, mỗi người họ còn mua nhiều hơn em!
Em thấy bẩu chỉ riêng huyện Đông Anh, mỗi năm nông dân đốt hơn 4 ngàn tấn rơm. Cụ có sức để mua ko?

tuan_nguyen261188

Xe điện
Cứ mỗi mùa thu hoạch, khắp nơi nông dân đốt rơm, gây ô nhiễm môi trường, ảnh hưởng đến sức khỏe cả nước.
Không biết đã có nhà khoa học hay viện nc nào nghiên cứu vấn đề này chưa, xem đốt rơm tác hại cho môi trường và sức khỏe đến đâu, có giải pháp nào khắc phục không?
Chắc phải có cách chứ, chẳng qua cần được nghiên cứu áp dụng thành đại trà: nuôi trồng các loại nấm, làm nguyên liệu sx phân bón, thức ăn gia súc, cá hoặc có thể nghiên cứu loại lò đốt rơm không khói nào đó?
Tỷ như bài dưới đây:
https://laodong.vn/kinh-te/khong-dot-rom-ra-nong-dan-mien-tay-hai-ra-tien-tu-mo-rom-kho-the-nao-757664.ldo
Nghe nói HN sẽ cấm đốt rơm, nhưng nông dân sẽ vứt rơm đi đâu nếu không có giải pháp của NN và XH chung tay với họ?
Đây là vấn đề ích nước lợi dân và còn kéo dài, mong các nhà khoa học quan tâm, mong NN đầu tư cho các viện nc tìm kiếm giải pháp!
gom lại mà trồng nấm...chứ có gì đâu mà đốt. Vấn đề là không có ai làm cái chuyện hợp lý đó.

CSKH TMCARe

Xe buýt
Bác mang cái chế phẩm của bác bán cho nông dân đi!
Bạt bây giờ rất rẻ, nông dân cũng dùng khá nhiều cho việc khác rồi. Ủ mà hiệu quả như vậy họ đón nhận ngay!
Không hiếm lạ bác nhé, chế phẩm EM rẻ rề chính bác cũng dùng, ủ trấu 1 tuần thì xốp bông, bác quên à? Tự làm EM cũng dễ, rẻ hơn. Mang EM ủ rơm rồi tải ra ruộng hoặc ủ xong EM mới cho động vật ăn sẽ bổ hơn.
Vấn đề là nông dân tỉnh xa đều không đốt rơm, bên em làm dự án với dân trồng lúa đây. May có nông dân quanh HN giữ ruộng chỉ để chờ chuyển đổi thì họ bỏ ruộng hoang hoặc thuê làm hết, rơm họ có thể mang đốt vì họ dốt, phải nông dân sống nhờ ruộng đếch đâu mà họ care.

coolpix8700

Xe ngựa
gom lại mà trồng nấm...chứ có gì đâu mà đốt. Vấn đề là không có ai làm cái chuyện hợp lý đó.
Họ vẫn lấy rơm làm giá thể trồng nấm đấy bác!
Nhưng để trồng được nấm thì rơm phải được xử lý kỹ hơn cái động tác băm nhỏ kia rất nhiều.
Không chỉ sơ chế cho rơm trở lên dễ tiêu hơn với nấm, mà còn phải được hấp tiệt trùng, không còn vi khuẩn, nấm khác gây ô nhiễm cho nấm trồng,...
Bác tính như vậy thì lượng sử dụng được bao nhiêu?
Em chỉ có mỗi yêu cầu rơm khô, được cắt nhỏ để dễ trải đều trên mặt sàn thôi, nhưng để đạt được giá không cao hơn giá trấu (thậm chí bằng cũng được) cũng là 1 yêu cầu rất khó khả thi!

coolpix8700

Xe ngựa
Không hiếm lạ bác nhé, chế phẩm EM chính bác cũng dùng, ủ trấu 1 tuần thì xốp bông, cụ quên à? Mang ra ủ rơm rồi tải ra ruộng hoặc ủ xong EM mới cho động vật ăn sẽ bổ hơn.
Vấn đề là nông dân tỉnh xa đều không đốt rơm, bên em làm dự án với dân trồng lúa đây. May có nông dân quanh HN giữ ruộng chỉ để chờ chuyển đổi thì họ bỏ ruộng hoang hoặc thuê làm hết, rơm họ có thể mang đốt vì họ dốt, phải nông dân sống nhờ ruộng đếch đâu mà họ care.
Trấu vụn khác với rơm và rạ khi vùi xuống để đất có thể trồng cấy ngay được.
Mà môi trường trấu được EM ăn cũng rất khác.
Em đang dùng EM từ mười mấy năm nay rồi, biết khá rõ nó có thể làm cái gì.
Bác cứ làm thử đi rồi biết.
Nông dân không dốt như bác nghĩ đâu. Nếu mà làm được thì đất của họ tăng thêm 1 lượng mùn đáng kể cho cây trồng của họ, sao họ phải chối!

CSKH TMCARe

Xe buýt
Trấu vụn khác với rơm và rạ khi vùi xuống để đất có thể trồng cấy ngay được.
Bác cư làm thử đi rồi biết.
Nông dân không dốt như bác nghĩ đâu. Nếu mà làm được thì đất của họ tăng thêm 1 lượng mùn đáng kể cho cây trồng của họ!
Nông dân giờ còn xa mới được bằng nông dân thời xưa cụ nhé. Bọn tôi vẫn trộn rơm với rác xanh ủ thành phân hữu cơ bón cây cụ ạ.
Nông dân xưa cấy lúa kiêm nuôi bèo dâu tây ngay trên ruộng, thả vịt thả cá. Đủ hết phân xanh phân chuồng. Trồng cấy phân hữu cơ ít sâu bệnh, năng suất cao. Họ không mua phân hóa học của các cụ nữa ngay.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Họ vẫn lấy rơm làm giá thể trồng nấm đấy bác!
Nhưng để trồng được nấm thì rơm phải được xử lý kỹ hơn cái động tác băm nhỏ kia rất nhiều.
Không chỉ sơ chế cho rơm trở lên dễ tiêu hơn với nấm, mà còn phải được hấp tiệt trùng, không còn vi khuẩn, nấm khác gây ô nhiễm cho nấm trồng,...
Bác tính như vậy thì lượng sử dụng được bao nhiêu?
Em chỉ có mỗi yêu cầu rơm khô, được cắt nhỏ để dễ trải đều trên mặt sàn thôi, nhưng để đạt được giá không cao hơn giá trấu (thậm chí bằng cũng được) cũng là 1 yêu cầu rất khó khả thi!
Thì có làm nhưng quy mô hộ gia đình... Thì làm sao mà giải quyết được.
Phải sx quy mô CN mà cung cấp trong nước cũng như bán cho cái thằng cả tỷ dân đang háu ăn thì mới được...

coolpix8700

Xe ngựa
Thì có làm nhưng quy mô hộ gia đình... Thì làm sao mà giải quyết được.
Phải sx quy mô CN mà cung cấp trong nước cũng như bán cho cái thằng cả tỷ dân đang háu ăn thì mới được...
Trồng nấm có cả quy mô trang trại đấy bác,
Nhưng quy mô gì thì cũng phụ thuộc cả vào thị trường.
Sản lượng như hiện nay mà có lúc người trồng nấm cũng kêu chẳng khác gì dưa hấu, thanh long,...
Các ông quản lý Nhà nước cũng hay nghĩ rồi hô dân "quy mô..." đấy!

banmotnucuoi

Xe lăn
Cả huyện nhà em gom rơm 2 năm nay đốt cùng lúc cũng ko ô nhiểm bằng khói nhà máy xi măng này thải ra 1 ngày

(Ảnh fb oto+}

coolpix8700

Xe ngựa
Nông dân giờ còn xa mới được bằng nông dân thời xưa cụ nhé. Bọn tôi vẫn trộn rơm với rác xanh ủ thành phân hữu cơ bón cây cụ ạ.
Nông dân xưa cấy lúa kiêm nuôi bèo dâu tây ngay trên ruộng, thả vịt thả cá. Đủ hết phân xanh phân chuồng. Trồng cấy phân hữu cơ ít sâu bệnh, năng suất cao. Họ không mua phân hóa học của các cụ nữa ngay.
Bác làm thử 1 cái hố, quay clip ngày bắt đầu ủ. Đổ thật nhiều EM vào, thiếu đến chỗ em em cho.
Sau 15-16 ngày quay lại clip post lên đây....!
Mà định đề mô thì bác khẩn trương làm nhanh lên.
Nếu không mấy hôm nữa trời lạnh thì không chỉ 1 tháng là đến tận mùa xuân năm tới bác lật hố ra thì các sợi rơm, rạ vẫn in như lúc bác đưa xuống đấy!

Chỉnh sửa cuối:

CSKH TMCARe

Xe buýt
Sản lượng như hiện nay mà có lúc người trồng nấm cũng kêu chẳng khác gì dưa hấu, thanh long,...
Trồng nấm giờ đã đủ xuất bán siêu thị đếch đâu cụ. Nhà nc không quản chặt, để gian thương nhập nấm China về dán nhãn trộn hàng bán cho cả 3 siêu thị lớn: Vinmart, bigc... vụ vừa rồi đấy.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Quy mô...em thấy miền bắc chả được mấy chỗ.
Có trồng nấm hướng (đông cô), mục nhỉ... Xong sấy khô bán cho china là giàu...

coolpix8700

Xe ngựa
Quy mô...em thấy miền bắc chả được mấy chỗ.
Có trồng nấm hướng (đông cô), mục nhỉ... Xong sấy khô bán cho china là giàu...
Minh bán cho họ hay họ đang bán cho mình đấy?
Chắc là để người trồng nấm sử dụng thêm rơm thì phải lên biên giới chặn nấm tầu vào VN!

CSKH TMCARe

Xe buýt
Bác làm thử 1 cái hố, quay clip ngày bắt đầu ủ. Đổ thật nhiều EM vào, thiếu đến chỗ em em cho.
Sau 15-16 ngày quay lại clip post lên đây....!
Đúng là chỗ tôi mất từ 56-60 ngày để xong đống rủ rơm và rác. Nhưng cụ có thể đẩy nhanh quá trình, gieo hạt giống lên thẳng chỗ vật liệu chưa ủ xong kết hợp với rắc giun đất.

coolpix8700

Xe ngựa
Đúng là chỗ tôi mất từ 56-60 ngày để xong đống rủ rơm và rác. Nhưng cụ có thể đẩy nhanh quá trình, gieo hạt giống lên thẳng chỗ vật liệu chưa ủ xong kết hợp với rắc giun đất.
Cây cối, giun đất,... không ăn được rơm, rạ tươi vì tỷ lệ lignin rất lớn.
Chúng chỉ sử dụng được khi rơm, rạ đã hoai, mục...!