[Funland] Nồng độ cồn khi lái xe - có cụ vẫn chủ quan/ hoặc nghĩ "chắc nó chừa mình ra !"

chip_m

Xe buýt
Đã uống thì không lái xe, mà đã lái xe thì không uống. Về việc này em có 2 nguyên tắc đơn giản vậy thôi.
Nhiều cụ uống vào vẫn cố ngồi ghế lái, vụ này em từ chối hiểu ;))

Xác định uống thì đi grab, còn nhỡ không từ chối được thì kiếm chỗ gửi xe gần nhất có thể để gửi trước khi ngồi uống. Đi grab về, mai lại grab qua chỗ gửi lấy xe.
Còn trót vào quán rượu rồi thì gọi dvụ đưa người say về nhà, chấp nhận mất 500k nhưng an toàn cho cả mình (về thể chất, tiền bạc nếu bị phạt + tước bằng) và xã hội.

Húp sụp sụp

Xe điện
Ơ, tưởng giá giống nhau chứ.
E book 20km giá 300k.
Mà taxi bác phải tính 2 chiều, đi và về thì mới công bằng.
Cái ngon nhất là chủ động. Sáng đi làm bình thường, trưa có thằng rủ tối nhậu vẫn ok. Không cần phải lên kế hoạch từ trước.
Có app để book thì có thể giá như vậy (em không biết), chứ em say say rồi nhờ quán gọi là nó chém đẹp luôn

Pigwalk

Xe container
Dần dần sẽ thành thói quen thôi - uống là ko lái xe, cũng như lên xe máy là đội mũ bảo hiểm. Tất nhiên sẽ có người phớt lờ thì bị phạt thì ráng chịu thôi.

VuNgoanMuc

Xe điện
Quán phải đủ khách mới sống được vì tiền mặt bằng. Thế nên quán ngõ ngách sẽ khó sống hơn vì khách ít, trừ khi thật độc đáo. Em nghĩ là quán sẽ phải tập trung vào 1 khu vực kiểu như phố ẩm thực thì sẽ hợp hơn.
Phố ẩm thực tập trung thích hợp cho giới trẻ nhiều hơn cụ ạ.. như lớp trung niên và già ham uống thì cứ tiện thì uống thôi. Trước đây không thổi cồn thì đi xa mấy quán to, giờ thổi thì uống gần nhà. Bia rượu như em mà ngồi uống 1 mình ở nhà không vào được, ra quán vẫn có cái không khí gì đó uống thấy ngon hơn hẳn :D

thằng nhà quê

Xe điện
Nên tuân thủ đã nhậu thì không lái, lái thì k nhậu.
Tuy nhiên, nhậu từ hôm trước (có thể sau 24 giờ) thổi vẫn dính thì căng quá.

Sorento1234

Xe máy
Khá lâu trước đây, hồi nồng độ cồn còn chưa làm gắt, e cũng chủ quan, uống 2 chén xong lái về, có tý rượu, lại buổi trưa nắng, tối hôm trước thức khuya, cố cầm lái nhưng mắt díp xuống, chỉ mơ màng khoảng 3 giây thôi, choàng tỉnh lại thì thấy đã lạc tay lái sang bên kia đường. Lúc đó mà có xe ngược chiều thì toi.
Từ đó e ko bao giờ uống r; ủng hộ làm gắt vụ nồng độ cồn, gặp chốt là vui vẻ vào thổi.

HH1993

Xe điện

HH1993

Xe điện
Nên tuân thủ đã nhậu thì không lái, lái thì k nhậu.
Tuy nhiên, nhậu từ hôm trước (có thể sau 24 giờ) thổi vẫn dính thì căng quá.
Tôi nghĩ rằng nên có cái gì đó....để xác minh rằng : Tao,nó,mày) uống từ ngày này giờ này.....kết hợp với nồng độ ... ( KHÁC 0).

BMW X11

Xe tăng
Tôi nghĩ rằng nên có cái gì đó....để xác minh rằng : Tao,nó,mày) uống từ ngày này giờ này.....kết hợp với nồng độ ... ( KHÁC 0).
Hôm trước, có cái Biên bản với nồng độ cồn là 0.003 đấy thôi bác.
Thiết bị của chúng ta đã vượt xa Trung cuốc và cả Mỹ + EU rồi.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Dịp tết này, em e có nhiều cụ dính vì:
* nghĩ rằng tết sẽ được thả lỏng
* uống đã tối hôm trước, và nghĩ hôm sau sẽ hết.
Hôm nọ lần đầu tiên em bị vẫy vào để thổi nồng độ cồn. Nghĩ chuyện như hài vì tính em rất ít khi bia rượu chè chén, nên lúc bị vẫy vào thì em cũng tự tin lắm thổi lấy thổi để, thổi xong mới nhớ ra là vừa lúc trưa đi đám cưới có uống cũng tầm 5-6 chén gì đấy. Nhưng thế nào xxx xem máy đo xong lại bảo không có, cảm ơn em rồi mời đi tiếp :D
Mà em cũng phục mấy cái ông chỉ điểm, vì bình thường em đi qua các chốt suốt cũng chẳng bao giờ bị vẫy, thế nào đúng hôm có uống tý rượu thì lại bị vẫy vào, mà em đi đám cưới cách xa mấy trăm km chứ cũng không phải gần mà bảo là họ rình sẵn.

thằng nhà quê

Xe điện
vậy sau khi nhậu chắc phải 48 giờ mới dám chạy.
bỏ nhậu luôn.

BMW X11

Xe tăng
Hôm nọ lần đầu tiên em bị vẫy vào để thổi nồng độ cồn. Nghĩ chuyện như hài vì tính em rất ít khi bia rượu chè chén, nên lúc bị vẫy vào thì em cũng tự tin lắm thổi lấy thổi để, thổi xong mới nhớ ra là vừa lúc trưa đi đám cưới có uống cũng tầm 5-6 chén gì đấy. Nhưng thế nào xxx xem máy đo xong lại bảo không có, cảm ơn em rồi mời đi tiếp :D
Mà em cũng phục mấy cái ông chỉ điểm, vì bình thường em đi qua các chốt suốt cũng chẳng bao giờ bị vẫy, thế nào đúng hôm có uống tý rượu thì lại bị vẫy vào, mà em đi đám cưới cách xa mấy trăm km chứ cũng không phải gần mà bảo là họ rình sẵn.
Không liên quan gì đến cồn, nhưng đội Chỉ điểm hoặc đội Cán bộ, phải thừa nhận họ soi tốt đến cực tốt.

Hôm trước, tôi đi Thailand về cùng gia đình, bay về từ Bangkok. Lấy hành lý gần cổng hải quan.
Tôi có 1 valy toàn rượu mạnh, 7-8 chai miễn thuế gì đó, chưa kể vài chai trong hành lý xách tay khác.
Hành xử tuyệt đối không có gì khác thường - tôi nghĩ vậy.
Ấy vậy mà, khi qua Hải quan, chị Áo xanh xinh xắn chỉ đích danh cái valy màu xanh - cái nhiều rượu nhất. Scan thì toàn rượu, rõ ràng.
May là bả hỏi và biết nhà tôi 3 pax, nên đuổi tôi đi tiếp.

Mr.Chem

Xe điện
Kệ thổi nồng độ, em vẫn rượu bia đều. Trước em sợ nên đi grab, giờ rét nhốc em phóng hẳn ô tô lên phố nhậu cho máu, sợ đếch gì.....chỉ đau ví ở đoạn về phải trả cho đồng chí "bạn nhậu tôi lái" thôi 🤣🤣🤣. Có lần bị vẫy vào, đồng chí lái hé kính rồi nói em bên bạn nhậu tôi lái...xxx vẫn bắt thổi như thường.

catking113

Xe điện
Thông chốt là đại ngu rồi.

ubisapro

Xe trâu
Chắc 0,03. E chưa thấy cái biên bản nào 0,00x cả.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ngoài mặt tích cực thì giờ em thấy không khí bữa cỗ nhạt đi rất nhiều. Ở quê giờ cũng toàn đặt cỗ. Không còn không khí xúm vào mỗi người một tay, lúc rảnh rỗi đánh bài và trong bữa cỗ không có rượu thì không rôm rả trò chuyện, làm khách mấy câu là xong.
Các bà các mẹ các chị đỡ vất vả nấu nướng, dọn dẹp, rửa bát. Trời thì rét!

thằng nhà quê

Xe điện

Ca phê thôi

Xe tăng
Đường nhà em ngày nào cũng có chốt. Có hôm đi tổng kết buổi trưa không thể không uống đành để xe lại cơ quan đi grab về, về qua chốt thấy nhiều người được chọn thổi lắm. Cứ có cồn là không lái, xác định thế cho nhẹ đầu.

HH1993

Xe điện
Không! Chúng ta thừa kế và phát triển các thiết bị đó lên tầm cao mới,lên đẳng cấp mới mà các cuốc gia khác sẽ phải học hỏi trong ít nhất 1 thập kỷ nữa mới theo kịp. Thật tuyệt vời,thật không thể tin nổi. Ta là số 1,ta ......