[Funland] Nông nghiệp Trung Quốc

thai-anbiauto

[Tịch thu bằng lái]
Những vùng trồng cải dầu Vân nam thì ôi thôi, mênh mông đẹp như tranh vẽ luôn. So ta với họ như so một mảnh ruộng cá thể bé tí với một đại nông trường vậy.
chắc cụ đang nói vùng này

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Mời các cụ xem #4 em mới xong phần Tân Cương Tây Tạng. Tạm thế đã có gì tối em up tiếp. Cám ơn các cụ đã ủng hộ
Cám ơn cụ!

Điều thú vị nhất em đọc là chuyện chính phủ "phá hủy văn hóa Tây Tạng" khi bắt dân Tây Tạng ăn rau trong khi ngày xưa chỉ có người có quyền ở đó mới đc ăn ;))

nhaquegoc

[Tịch thu bằng lái]
Lúa gạo, lúa mỳ và ngô thì họ vẫn phải nhập tầm 10% nhu cầu tiêu thụ, tuy nhiên phần lớn trong số đó ko dùng làm thực phẩm trực tiếp mà phục vụ chăn nuôi hoặc chế biến.
Ai đi nhập gạo về cho lợn ăn, chém vừa phải thôi.
Nông nghiệp tq hoành vì nó đông, thế thôi. Dân bằng campuchia xem có gom đủ lực để thay đổi chất đc cái gì ko, hay là lại éo bằng cam.
Năm ngoái có lần vào nhóm phúc lợn thấy bọn nó trầm trồ khựa mới lai dc giống lúa chịu mặn mà éo biết Việt Nam làm lúa chịu mặn vịt chịu mặn đc mấy năm rồi. Đúng là bọn lợn.

z3xuz

Xe tải
Cám ơn cụ!

Điều thú vị nhất em đọc là chuyện chính phủ "phá hủy văn hóa Tây Tạng" khi bắt dân Tây Tạng ăn rau trong khi ngày xưa chỉ có người có quyền ở đó mới đc ăn ;))
Vâng cụ, em cố gắng chuyển được thông điệp của tác giả sang. Qua chuyện này em mới thấy truyền thông phương Tây cũng chỉ là phiến diện.

thai-anbiauto

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ có bọn thần quyền tây tạng căm ghét CS Tàu thôi chứ dân ở đó cảm ơn không hết lời các cụ nhé.

hungpmu

Xe tăng
Em thấy việc bỏ Lúa trồng sang cây khác là việc cực kỳ thông minh và cực siêu của các lãnh đạo. Em đang làm 1 cái dự án ứng phó với biến đổi khí hậu tại Đồng bằng sông Cửu Long nhà mềnh mới thấy để đạt được 5 tấn Lúa/ha thì cần tới 5000 - 6.500 m3 nước ngọt. Vớitình hình như hiện tai thì việc hạn chế trồng Lúa chuyển sang các cây khác như ông Tàu đã làm từ ngàn đời trước là việc đương nhiên phải làm.
Vodka cụ thớt, quá hay ạ

z3xuz

Xe tải
Ai đi nhập gạo về cho lợn ăn, chém vừa phải thôi.
Nông nghiệp tq hoành vì nó đông, thế thôi. Dân bằng campuchia xem có gom đủ lực để thay đổi chất đc cái gì ko, hay là lại éo bằng cam.
Năm ngoái có lần vào nhóm phúc lợn thấy bọn nó trầm trồ khựa mới lai dc giống lúa chịu mặn mà éo biết Việt Nam làm lúa chịu mặn vịt chịu mặn đc mấy năm rồi. Đúng là bọn lợn.
Cụ cáu là phải nếu nó nhập gạo mình về cho lợn ăn. Chăn nuôi lợn của họ phải nhập ngô và đậu nành ($38.1 tỷ) từ Mỹ, Brazil. Gạo ($1.6 tỷ) thì em chắc họ nấu rượu.

Chỉnh sửa cuối:

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ có bọn thần quyền tây tạng căm ghét CS Tàu thôi chứ dân ở đó cảm ơn không hết lời các cụ nhé.
Tây Tạng thì giống mấy tỉnh miền núi của mình tức là TW nuôi hết, kể cả xây dựng cơ sở hạ tầng. Nói dại giờ mà độc lập chắc đói to.

MrMilan

Xe điện
Thực ra cái bọn đạt ma gì đó, nó coi dân tạng như nô lệ, từ khi TQ giải phóng luôn Tây Tạng thì mới đc như giờ.

nhaquegoc

[Tịch thu bằng lái]
Mình phát triển đồng đều hơn tq nhiều. So sánh nông dân Hà Giang nuôi ong lấy mật và thụ phấn với nông dân bên kia biên giới leo cây mận thụ phấn bằng que buộc bông thì biết.

Longpt29

Xe hơi
Nhìn thấy họ làm tốt như vậy, liệu bên mình có thể học theo ko? và làm thế nào để áp dụng được? hướng này hay đấy các cụ ạ

buôn chổi

[Tịch thu bằng lái]
Đừng đùa với Tàu khựa. Mấy năm trước họ còn nhập cá tra, cá basa của VN, đến năm nay họ đã tổ chức hàng ngàn ha ao nuôi cá tra, cá basa ở miền nam TQ với chất lượng, năng suất cao hơn và giá thành thấp hơn VN. Họ cũng đã xây dựng hàng ngàn ha trang trại trồng xoài, dưa hấu, thanh long và đang đẩy mạnh mua đất của Lào, Cam để mở rộng diện tích canh tác.

Nếu không tỉnh táo, nền nông nghiệp của VN có thể bị TQ bóp nghẹt bất cứ lức nào.

z3xuz

Xe tải
Em comment để hóng tiếp bài cụ
Cám ơn cụ đã theo dõi, còn 1 phần nữa nói về cam kết của chính phủ đối với bảo vệ môi trường và phát triển bền vững qua việc khôi phục rừng ở cao nguyên Hoàng Thổ, nơi trước kia là ruộng bậc thang. Em chắc ko dịch nốt vì phần này dính đến chính phủ, chính sách nhiều hơn là chủ đề nông nghiệp.

Đàm Hương

Đi bộ
Họ làm quy mô và phát triển lắm không manh mún thiếu quản lý như VN

thằng nhà quê

Xe điện
Cái củ sen là gì mà quý đến độ có 11 tấn 1 năm và chiếm 90% số lượng trên thế giới ạ. Số lượng ít vậy e nghĩ ko phải ai cũng mua đc, vậy mà thỉnh thoảng e vẫn đc ăn :D
e nghĩ chắc là nhầm số liệu về số tấn, nhưng tỷ trọng là đúng

hai.tranhr

Xe container
Anh Tàu này làm bài bản thật. Đúng là siêu quy mô. Chỉ có điều ăn mấy thứ này luôn được khuyến mãi hóa chất miễn phí thôi.