[Funland] Nông nghiệp Trung Quốc

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
khà khà, trong lịch sử thì tất cả các triều đại Ziệc Nôm đều tự coi mình là Trung Hoa của phương nam. Phía bắc lãnh thổ là thượng quốc, Cao ly và Nhựt pủn là anh em đồng văn, còn lại là lũ mọi kể cả Tai lông (hồng mao bạch quỷ)

Tất cả các zua Ziệc Nôm đều xưng là Thiên tử (em) so với Thiên tử (anh) là hoàng đế TH.

Các đời vua Lý-Trần khi Phật giáo còn thịnh thì việc mô phỏng Trung Hoa còn vừa phải. Sang đến các đời vua-chúa gốc Thanh-Nghệ bắt đầu từ Hồ Quí Ly thì sao chép chăm phần chăm TQ.

Chúa Khoát Nguyễn hay Vũ Vương , 1 anh Mường Thanh hóa còn chê trang phục Đường của cư dân bắc kỳ, muốn đổi hết sang trang phục Minh. Minh mạng, anh vua gốc Hoa Thanh Quế còn tự nhân mình là Hán hơn cả TQ vì TQ bị giặc Hồ (Thanh triều) làm băng hoại cmnr.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ bảo thế, mấy ông VN như Hồ Quý Ly, Lê Thánh Tông hay mấy ông vua Nguyên từ Thanh Hóa sau này đều làm Đàn tế trời cả. Coi mình là Thiên tử, có quyền phong thần. Có coi bọn Tàu ra cái mứt gì đâu.

hunghdec

Xe đạp
Thanks cụ chủ đã cho thông tin rất hay về mảng nông nghiệp của a hàng xóm. Giá ta bằng được 1 góc của họ thì dân mình được nhờ quá.

z3xuz

Xe tải
Thanks cụ chủ đã cho thông tin rất hay về mảng nông nghiệp của a hàng xóm. Giá ta bằng được 1 góc của họ thì dân mình được nhờ quá.
Vâng cám ơn cụ đã ủng hộ thớt. Đến đây thì đội thanh niên đã vào chửi nhau rồi. Dù sao thớt cũng đã kéo dài hơn là em kỳ vọng :D

Bác
Vâng cám ơn cụ đã ủng hộ thớt. Đến đây thì đội thanh niên đã vào chửi nhau rồi. Dù sao thớt cũng đã kéo dài hơn là em kỳ vọng :D
Bác cứ post tiếp đi ạ. Em chưa đi nhiều nơi ở TQ, coi như mở mang đầu óc.

z3xuz

Xe tải
Bác

Bác cứ post tiếp đi ạ. Em chưa đi nhiều nơi ở TQ, coi như mở mang đầu óc.
Thanks cụ, em cũng đọc trên mạng thấy hay nên nhặt về thôi. Em thấy cụ cũng đi nhiều, hiểu biết rộng. Nếu cụ muốn tìm hiểu sâu hơn ở khía cạnh nào thì cứ trao đổi.

Thanks cụ, em cũng đọc trên mạng thấy hay nên nhặt về thôi. Em thấy cụ cũng đi nhiều, hiểu biết rộng. Nếu cụ muốn tìm hiểu sâu hơn ở khía cạnh nào thì cứ trao đổi.
Em thích ăn uống, nên quan tâm đến nông nghiệp. Nông nghiệp Nhật, Pháp, TBN, Ý thì em có biết sơ qua. Trung Quốc thì mới gần đây thôi dù em ngưỡng mộ TQ từ lâu. Em thì tìm hiểu nhiều nhất là về cà phê, trà và rượu.

Nhân vụ Nhật vừa bắt 1 cơ số anh TQ buôn lậu giống wagyu vừa rồi, nên có gì bác cứ trao đổi thêm ở đây. Rồi tiện chém về hạn chế của nông dân ta nữa ạ.

Matxech

Xe container
E ko thích tq vì nó đè mình nhiều
Nhưng vẫn kính nể dân nó
Việt Nam! Mình là phiên bản ' của tq
Mỗi tội là phiên bản lỗi mới đau
Lần đầu tiên sang tq vào ks 4* của nó . Mình chủ quan chỉ mang $ sang cuối cùng phải nhờ thằng đón nó đặt cọc hộ mới được
E bảo Việt Nam! Tao ra hàng nước cũng trả $ được
Đi đường phố nó nhìn thấy nhiều nhà lưng quay ra đường em mới hỏi
Tại sao nhà kia ko mở cửa ra đường cho tiện
Nó bẩu trước khi mở đường nhà nó ntn thì sau khi mở đường giữ nguyên trạng^:)^
Từ chỗ e lv ra sân bay trịnh châu 220km
Mình tính theo kiểu Việt Nam! 220:50km= 4.4h+ tắc đường 1h + ra trươc h bay 1h
Cuối cùng chờ vỡ mồm
Bọn tq nó cứ cười trêu mình

z3xuz

Xe tải
Em thích ăn uống, nên quan tâm đến nông nghiệp. Nông nghiệp Nhật, Pháp, TBN, Ý thì em có biết sơ qua. Trung Quốc thì mới gần đây thôi dù em ngưỡng mộ TQ từ lâu. Em thì tìm hiểu nhiều nhất là về cà phê, trà và rượu.

Nhân vụ Nhật vừa bắt 1 cơ số anh TQ buôn lậu giống wagyu vừa rồi, nên có gì bác cứ trao đổi thêm ở đây. Rồi tiện chém về hạn chế của nông dân ta nữa ạ.
Nông nghiệp bên mình thì từ lâu vẫn có 3 vấn đề chính dù gần đây cũng bắt đầu có cải thiện:
1. Nông nghiệp thủ công, phụ thuộc nhiều vào lao động và thời tiết nên năng suất chưa cao. 50 năm qua, quy trình trồng trọt chăn nuôi ít có cải tiến đáng kể.
2. Thiếu ngành công nghiệp chế biến nên sản phẩm xuất khẩu chủ yếu vẫn là dạng thô, giá trị thấp
3. Quá phụ thuộc vào thị trường TQ (75% xuất khẩu nông sản)
https://vietnamnet.vn/vn/kinh-doanh/thi-truong/trung-quoc-tang-rao-can-siet-nhap-khau-canh-bao-nong-san-viet-502152.html

Em nghĩ, nếu muốn cải thiện tình hình, mình phải đi học từ những người giỏi nhất, không phải TQ, mà là Israel và Hà Lan
https://www.nationalgeographic.com/magazine/2017/09/holland-agriculture-sustainable-farming/

coolpix8700

Xe ngựa

doquocbinh

Xe buýt
Họ đã tự đưa được vệ tinh lên quỹ đạo rồi. Công nghệ KH của TQ đã sánh bằng các cường quốc. Mấy món này nhằm nhò gì

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tàu thì nhất rồi, ai sang TQ cũng phải thừa nhận điều đó. Nếu lãnh đạo của Tàu ko có tư tưởng đại Hán thì TQ sẽ là đầu tầu dẫn dắt cả thế giới chứ không phải là Mỹ hay các nước phương Tây

katuan68

Xe đạp
Việt Nam là phiên bản lỗi toàn diện của Trung Quốc

s63 AGM

Xe tăng
Nông dân họ lam lũ, chịu khó làm ăn không như ta. Ta mải buôn dưa lê, đánh võng mặt đường, nhậu nhẹt chứ không như họ.
phải thừa nhận là họ chịu khó hơn ta rất nhiều phải ko cụ. Chắc tạu bên đó ko có trà đá vỉa hè.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Để ong thụ phấn thì khả năng bị lai tạp cao. Chủ động thụ phấn mới đảm bảo chất lượng của nông sản.
Vâng

Nhiều người cứ thấy thế mà tưởng họ ng u và không biết tận dụng này nọ để tăng năng suất và cho nhà thân

Longpt29

Xe hơi
Em hỏi thật là có cụ nào máu sang đó tham khảo, học cách họ làm nông nghiệp rồi về áp dụng ko ạ? chính phủ chưa hỗ trợ thì kệ ***, ối thứ công nghệ áp dụng vào VN chưa có xuất hiện đâu