[Funland] Nông thôn trong cơn bế tắc

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Giờ không có người bị nghèo, đói rách như xưa nữa. Cái nghèo bây giờ là do có quá nhiều người giàu lên nhanh chóng, làm cho một bộ phận người không theo kịp nên họ cảm thấy mình bị nghèo
Cụ chuẩn ạ. Bây giờ thì ít đói thôi cụ, chứ nhiều khoản khác phải lo. Nhiều lúc cũng thấy quặn lòng khi có nhiều người chỉ đi bán vài mớ rau quả mướp kiếm vài chục nghìn cụ ạ (Quê em thật sự vẫn có rau của quả sạch ăn khi mua cũng những người này, họ chỉ trồng vườn rau, cây ăn quả hay nuôi con gà con vịt kiểu nhỏ lẻ), mà mình thì lại tiêu nhiều thứ có khi chả dùng đến.

keomutvuive

Xe điện
nông thôn bh tiền trong dân thế nào nhiều thế ko biết, trên em cách HN 80km, cách thành phố tỉnh 15km mà dân mua đất mặt đường tầm 1-2 tỉ ầm ầm, đi đâu cũng nói tiền tỉ, trong khi 4 năm trước ai mua dc con vios là oách lắm rồi

Nên nhìn nhận ở góc độ kinh doanh .
Đừng hô hào giải cứu hay cứu trợ.
Khú khú .
Nhà nước cũng nên hạn chế dùng ngân sách ra đề bù giá, trợ giá, hỗ trợ.
Khi nông sản giá xuống quá thấp thì đúng là không nên dùng chính sách giải cứu để thị trường tự điều chỉnh nhưng nếu bị thiên tai, dịch bệnh thì nên hỗ trợ cho bà con cụ ạ!

Dân nông thôn góp đất với nhau mà mở công ty CP nông nghiệp làm cho nó bài bản là hay nhất. Mua bảo hiểm nữa. Cứ học bọn Tàu mà làm.
Ở ta trước cũng có manh nha mô hình doanh nghiệp với nông dân góp đất chung cổ phần nhưng sau ai đi đường nấy!

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, sau đợt này thành phố lại xuất hiện khối anh chị cửu vạn mới từ quê lên ạ!
Đấy là những ng còn khỏe mạnh có sức khỏe thôi cụ. Nhiều lúc cũng thấy quặn lòng khi có nhiều người chỉ đi bán vài mớ rau quả mướp kiếm vài chục nghìn cụ ạ (Quê em thật sự vẫn có rau củ quả sạch ăn khi mua cũng những người này, họ chỉ trồng vườn rau, cây ăn quả hay nuôi con gà con vịt kiểu nhỏ lẻ), mà mình thì lại tiêu nhiều thứ có khi chả dùng đến. Vậy nên mới biết trân trọng những gì mình đang có khi nhiều người xung quanh vẫn rất vất vả mưu sinh cụ ạ.

inovavgj

Xe container
trước đổi mới toàn phải xin viện trợ , nhập khẩu lúa gạo ,

sau đổi mới nông dân sx lúa gạo ăn ko hết phải xuất khẩu

nông dân vn là những người xuất sắc

Lại quay lại cái máng lợn HTX ngày xưa à bác, chưa làm đã thấy bại rồi.
Cổ phần kiểu đó khác với cái máng lợn HTX ngày xưa đó cụ ạ! Bản chất của HTX là tốt, thế giới như Nhật hay nhiều nước cũng thúc đẩy nhưng kiểu hợp tác của họ là cùng mua chung vật tư để giảm giá thành đầu vào, cùng sản xuất để chung một chất lượng và có số lượng lớn, cùng thống nhất bán theo giá nào, ở đâu để có lợi nhất. HTX của họ là dựa trên tinh thần tự nguyện còn ở ta trước đây là ép buộc, giờ có một số cái ở miền Nam, đồng bằng hay miền núi là tự nguyện đó ạ, nhất là các HTX chuyên ngành hoa, lợn, thủy sản, trái cây chứ không phải dạng HTX toàn thôn, toàn xã như trước!

deadlove

Xe điện
Nông dân thì lúc nào cũng kêu như vạc. Có lúc nào là không kêu khổ, đúng là *********.

Trước năm 45 thì kêu là bị bóc lột, đói khổ. Sau cướp được của địa chủ, tự làm ăn thì cũng vẫn kêu đói khổ. Thế tóm lại là như thế nào?

Một trang trại lợn, làm ô nhiễm cả một vùng xung quanh thì không thấy kêu. Cháu đảm bảo những nhà xung quanh đó đang rất mừng vì lợn chết hết, thậm chí có xã còn mong chủ nuôi lợn chết luôn ý chứ.

Dẫn chứng đây: https://vtv.vn/chuyen-dong-24h/hoa-binh-nguoi-dan-keu-cuu-vi-o-nhiem-trai-lon-20190505212517398.htm , có lên cả ti vi nhé.

Thế trước đây lợn chết, không đem đi tiêu hủy mà gọi lái buôn vào bán rẻ, rồi những con lợn đó lại được đem đi chế biến thành thịt khô, thức ăn cho công nhân các khu công nghiệp thì sao? Chẳng qua đợt này chết nhiều quá, chế biến không kịp thôi, chứ cũng chả tử tế gì đâu.

Dẫn chứng đây: https://vtv.vn/chuyen-dong-24h/can-canh-tung-cong-doan-bien-lon-chet-thanh-dac-san-trau-gac-bep-lon-hun-khoi-20190115111832384.htm

Patrol Y61

Xe tải
Hỗ trợ là đúng., nhưng cái tiền hỗ đấy có đến với bà con ko., hay đến dc thì chẳng là bao vì bị đám cẩu quan cắt xén, mọi thứ dc vẽ ra trong phòng lạnh nó tươi sáng lắm, còn thực tế thì nó ntn chúng nó có quan tâm đâu
Khi nông sản giá xuống quá thấp thì đúng là không nên dùng chính sách giải cứu để thị trường tự điều chỉnh nhưng nếu bị thiên tai, dịch bệnh thì nên hỗ trợ cho bà con cụ ạ!

ngoc_phuong

Xe lăn
Tất cả đều phải nhìn từ quy luật cũng cầu của thị trường cụ ạ.

Đại Na Di

Xe máy
Cụ chuẩn ạ. Bây giờ thì ít đói thôi cụ, chứ nhiều khoản khác phải lo. Nhiều lúc cũng thấy quặn lòng khi có nhiều người chỉ đi bán vài mớ rau quả mướp kiếm vài chục nghìn cụ ạ (Quê em thật sự vẫn có rau của quả sạch ăn khi mua cũng những người này, họ chỉ trồng vườn rau, cây ăn quả hay nuôi con gà con vịt kiểu nhỏ lẻ), mà mình thì lại tiêu nhiều thứ có khi chả dùng đến.
Như vậy mới cần nhà nước để giải quyết các vấn đề bức xúc. Muốn giải quyết các vấn đề cụ nêu nhà nước cần phải có nguồn lực, công cụ thuế để phân phối xã hội hướng tới công bằng hơn. Nhưng sử dụng mạnh công cụ thuế lại vướn tới các cụ nhà giàu, có điều kiện. Lúc đó họ sẽ có những động thái cực đoan phản ứng.
Cái gì nó cũng từ từ cụ ạ!

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Hỗ trợ hơn 20.000đ/kg nhưng lên danh sách cả tháng rồi mà dài cổ chờ vẫn chưa có cụ ạ!
Hơn 20k, chính xác là bao nhiêu ? Bao lâu rồi mà không lấy được tiền, ai trả lời ra sao ?

Nếu đúng như thế, và có đầy đủ hồ sơ/tài liệu về điều đó thì cậu có nhiều cách, nhiều chỗ để phản ánh trực tiếp giúp bà con hơn là nói này nói nọ.

Patrol Y61

Xe tải
Bác nói thế cũng đúng, nhưng vai trò quản lý của nhà nước ở đâu? Hay là hô hào xong để đấy ai thích làm gì thì làm?
Nông dân thì lúc nào cũng kêu như vạc. Có lúc nào là không kêu khổ, đúng là *********.

Trước năm 45 thì kêu là bị bóc lột, đói khổ. Sau cướp được của địa chủ, tự làm ăn thì cũng vẫn kêu đói khổ. Thế tóm lại là như thế nào?

Một trang trại lợn, làm ô nhiễm cả một vùng xung quanh thì không thấy kêu. Cháu đảm bảo những nhà xung quanh đó đang rất mừng vì lợn chết hết, thậm chí có xã còn mong chủ nuôi lợn chết luôn ý chứ.

Dẫn chứng đây: https://vtv.vn/chuyen-dong-24h/hoa-binh-nguoi-dan-keu-cuu-vi-o-nhiem-trai-lon-20190505212517398.htm , có lên cả ti vi nhé.

Thế trước đây lợn chết, không đem đi tiêu hủy mà gọi lái buôn vào bán rẻ, rồi những con lợn đó lại được đem đi chế biến thành thịt khô, thức ăn cho công nhân các khu công nghiệp thì sao? Chẳng qua đợt này chết nhiều quá, chế biến không kịp thôi, chứ cũng chả tử tế gì đâu.

Dẫn chứng đây: https://vtv.vn/chuyen-dong-24h/can-canh-tung-cong-doan-bien-lon-chet-thanh-dac-san-trau-gac-bep-lon-hun-khoi-20190115111832384.htm

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Nông thôn VN có bao giờ k bế tắc đâu?
Đất bé bằng cái lỗ mũi, làm nông thế nào được.
Cứ mỗi gia đình có khoảng 5-10ha mới tạm đủ sống bằng nghề nông, vài trăm ha đến vài vạn ha mới nói chuyện giàu.
Một con bò chăn thả tự nhiên đã ăn hết 5-10ha cỏ rồi.
Đồng bằng có con sông là vốn quý nhất để cung cấp phù sa, tôm cá, rửa độc, diệt chuột bọ thì lại bức tử bằng cả ngàn km đê.
Nước VN tự cài đặt chương trình lụn bại cho chính mình.

--Lamborghini--

Xe lăn
Theo các cụ trách ai bây giờ đây ?

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Đồng bằng không còn người đói nữa nhưng khổ vẫn cực nhiều cụ ạ! Cụ cứ nhìn bàn tay, bàn chân sần sùi lở loét của những người đi bóc long nhãn Thái Lan ngồi cả ngày chỉ được 120.000đ hay bàn tay, bàn chân rớm máu của những người nông dân Hưng Yên vượt cả trăm cây số cả đi lẫn về lên Hà Nội làm bốc vác!
Văn của cụ phù hợp nếu quay lại 30 năm trước.
Thứ nhất : Nông dân (và những người bóc long nhãn ) là những người thuộc lao động tay chân. Ko vất vả thì thành phần nào vất vả ? Cụ đang cổ súy cho thói lười biếng của người Việt đấy. Cường độ lao động cơ bắp của người Việt còn thấp hơn nước ngoài nhiều lắm ợ.
Thứ 2 : Được mùa thì mất giá, mất mùa thì được giá. Dịch bệnh nhiều thì sẽ được bù bằng giá. Quy luật cung cầu luôn hiện diện bất kỳ nơi đâu.
Thứ 3 : Quá trình chuyển hóa của nông thôn bị dừng lại từ cách đây 70 năm và tụt lùi vài chục năm nữa. Còn rất lâu để giải quyết vấn đề này. Đừng kêu khóc than thở cho dân mà hãy hỏi cái bọn bố của dân vì sao lại để thế.

vnposh

Xe điện
trước đổi mới toàn phải xin viện trợ , nhập khẩu lúa gạo ,

sau đổi mới nông dân sx lúa gạo ăn ko hết phải xuất khẩu

nông dân vn là những người xuất sắc
Vâng cụ. Giờ đây chỉ cần ít nông dân cho sản xuất lúa gạo, rau màu là đủ nuôi sống cả nước và xuất khẩu rồi.

Cái khó là sản phẩm đầu ra của nông dân, việc làm của nông dân chuyển dịch làm đầu vào cho công nghiệp quá khó, không có lối đi.

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Em theo dõi ngành nông nghiệp ngót 20 năm nay nhưng chưa năm nào khó khăn như bây giờ cụ ạ, xưa cũng có chuyện dịch bệnh như cụ nói nhưng ở quy mô rất nhỏ, giờ chẳng mấy ai còn chăn lợn 1-2 con cả nữa!
Cụ có chỉ số nào thể hiện nhận định ko ? Hay chỉ là cảm xúc bi quan nhất thời ?

deadlove

Xe điện
Bác nói thế cũng đúng, nhưng vai trò quản lý của nhà nước ở đâu? Hay là hô hào xong để đấy ai thích làm gì thì làm?
Nhà nước thì nhắm mắt làm ngơ cho trang trại gây ô nhiễm, còn người dân nuôi nhỏ lẻ thì nhắm mắt bán lợn chết, chế biến lợn chết, thằng nào ăn phải kệ cha chúng nó. Cả hai đều khốn nạn như nhau.