[Funland] Nữ điều dưỡng Bạch Mai cứu người đàn ông bất ngờ ngừng tim tại nhà hàng

Tinhkhongsay

Xe hơi
Em cấp cứu bn shock phản vệ,mình thì ép tim ngoài lồng ngực,kêu y tá tiêm adrenalin.Bạn y tá đứng há hốc mồm,mắt trợn tròn.Em quát:Tiêm ngay!Bạn hỏi:Tiêm vào đâu hả anh???
Em quát tiếp:Tiêm bắp đùi xuyên qua quần bò ấy.
Đấy là chuyện bọn em tăng cường tiêm Covid19.

Hieumos

Xe container
Đúng rồi cụ, em sống có để ý miệng lưỡi thiên hạ đâu, bảo em sống như ... cũng đc. Em không care đâu mà. Em cũng chẳng rảnh mà nói đạo lý, chẳng qua ngứa mồm thì em nói vậy thôi. Sống giữa xã hội không có tình thương, không có sự giúp đỡ hỗ trợ nhau thì sống không bằng ... cụ nhỉ?
Có mặt bố mẹ của 2 thằng cu đó ở hiện trường, thế nên việc phán xét hay dạy dỗ thì để bố mẹ nó xử lý.

Trong clip, chỉ 1 đứa ngồi ăn miệt mài còn 1 đứa nó ngoái lại quan sát gần như từ đầu tới cuối. Có thể cái thằng đang ngồi ăn miệt mài nó đeo cái tai nghe in ear và không biết sự việc gì đang xảy ra phía sau thì sao.

Cụ thậm chí còn không biết 2 thằng cu đó bao nhiêu tuổi, chỉ xem qua clip thiếu rất nhiều thông tin thì lên giọng phán xét làm gì.

Mr.Chem

Xe điện
Vâng cụ, thường những trường hợp này thì ưu tiên tái lập lại hệ thống tuần hoàn ... Nhất là các cụ không được đào tạo, thực hành thường xuyên thì chỉ nên ép tim là hiệu quả nhất .
Nhân tiện thớt, cụ phổ cập luôn giúp. Bắt đầu từ em, dù em biết qua nhiều buổi học sơ cứu nhưng văn ôn võ luyện em vẫn muốn hỏi mong cụ giải đáp cô đọng:
- Những trường hợp nào nên áp dụng phương pháp ép tim và hà hơi thổi ngạt?

Tai nạn gãy xương sườn, nạn nhân vẫn tỉnh táo có được ép tim không? "Cháu" gái xinh đẹp bị bật móng chân do tai nạn xe máy, có dùng được phương pháp hà hơi thổi ngạt?
Mong cụ giải đáp 2 phần riêng biệt, vừa phổ cập kiến thức vừa giải đáp "thắc mắc" ợ :D:D:D:D:)):)):)):)):))

moly

Xe tăng
Em sau khi có con cũng tham gia khóa học sơ cứu, ngoài ép tim còn có các thao tác khác như hóc dị vật, sơ cứu bỏng, cứu người bị điện giật...Em thấy học cái này ko thừa tí nào, ko sử dụng thì càng tốt. Sau đó em cũng mua quyển "3 phút sơ cứu" của bs Hùng, thi thoảng mang ra đọc để không quên.
chắc em cũng phải mua quyển đó và dạy bọn trẻ. Giá như ở trường cấp 2 hoặc cấp 3 có dạy bọn trẻ thì tốt

Dr Thanh Bùi

Xe container
Nhân tiện thớt, cụ phổ cập luôn giúp. Bắt đầu từ em, dù em biết qua nhiều buổi học sơ cứu nhưng văn ôn võ luyện em vẫn muốn hỏi mong cụ giải đáp cô đọng:
- Những trường hợp nào nên áp dụng phương pháp ép tim và hà hơi thổi ngạt?

Tai nạn gãy xương sườn, nạn nhân vẫn tỉnh táo có được ép tim không? "Cháu" gái xinh đẹp bị bật móng chân do tai nạn xe máy, có dùng được phương pháp hà hơi thổi ngạt?
Mong cụ giải đáp 2 phần riêng biệt, vừa phổ cập kiến thức vừa giải đáp "thắc mắc" ợ :D:D:D:D:)):)):)):)):))
Cụ lấy bàn tay cụ áp vào 1 trong 2 bên của cổ sẽ cảm nhận được động mạch cảnh đập.
Trong trường hợp gọi hỏi không biết, kiểm tra mạch cảnh như e bảo phía trên mà ko thấy đập thì đầu tiên gọi người hỗ trợ xung quanh, sau đó tiến hành cấp cứu ngừng tuần hoàn . Các trường hợp có dị vật đường thở như bị hóc ... thì cũng phải giải phóng đường thở
Với 1 bạn gái xinh đẹp , vẫn tỉnh táo ... Thì chỉ nên tiếp cận ở mức xoa tim ngoài lồng ngực

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em cấp cứu bn shock phản vệ,mình thì ép tim ngoài lồng ngực,kêu y tá tiêm adrenalin.Bạn y tá đứng há hốc mồm,mắt trợn tròn.Em quát:Tiêm ngay!Bạn hỏi:Tiêm vào đâu hả anh???
Em quát tiếp:Tiêm bắp đùi xuyên qua quần bò ấy.
Đấy là chuyện bọn em tăng cường tiêm Covid19.
Chắc bạn ấy dân không chuyên về hscc.
Đợt bọn em tổ chức tiêm cho các sản phụ thì ekip hỗ trợ cấp cứu toàn dân gmhs nhà em phụ trách.

moly

Xe tăng
gia đình có 2 cậu con trai xử lý ổn đó chứ. Ông bố và bà mẹ xử lý rất đúng người đúng việc. 2 thằng ku con trai đó nó có dừng và ngó nghiêng nhưng ngồi yên luôn chỗ đó mà ko chạy ra hóng như những đứa khác chứng tỏ là đc dặn. Bình thường sẽ chạy ra nhìn. Bạn y tá đó rất chuyên nghiệp đúng là A9 của bạch mai mà nhìn bạn ấy dáng đẹp và xinh nữa

Dr Thanh Bùi

Xe container
Chốt ! Bạn gái A9 nhanh, chính xác, nhiệt tình + 10 điểm. Gia đình áo hồng cũng chuẩn, vợ bế cháu bé ra ngoài, chồng giúp, 2 "thanh niên" nhí ngồi im quan sát.... thế là rất ok rồi, trẻ con xông vào chỉ vướng chân. Các cụ đững cãi nhau nữa, hoan hỉ lên. Số ông khách quá đỏ, gặp đúng người đúng thời điểm. Cả làng vui.
Đáng lẽ việc này chỉ nên dừng ở mức tuyên dương nữ điều dưỡng ... Thì quá đẹp cụ nhỉ ?

songhonghanoi999

Xe đạp
Dân VN mình ít được đào tạo cơ bản như thế này. Nói thật nhé, gặp những trường hợp như này ngồi im đừng ngọ nguậy gì là đã giúp ích cho bác trợ tim rồi đó.

- Có nhiều TH khi người bị tai nạn thì nên gọi cấp cứu nhiều khi mình k có kiến thức mà giúp là lại hại người ta, ví dụ, khi bị tai nạn, người ta đang gãy xương sườn mà mình lại bế xốc người ta thì 100% xương sườn sẽ đâm vào vào tim gan phổi có thể gây hại đến tính mạng, hoặc người ta đang bị tai nạn gãy xương ngay cổ, mình lại nhiệt tình quá, bế xốc họ lên thì nguy cơ mất mạng là cao. Nên phải có chuyên môn, phải cố định lại xương, và phải bê bằng cáng... Các cụ cũng đừng có nhiệt tình quá, nhiều khi là phá hoại đó, đặc biệt là các TH sơ cứu như thế này, phải có chiên môn...
Em đã nói rồi mà. Ko cần chạy lại. Nhưng 1 là gọi cấp cứu, 2 là ra cửa mà đứng cho thoáng. Chứ ngồi đó ăn mà người ta hấp hối cách đó 1m thì em chịu. Em ko làm dc

tototata

Xe buýt
Đọc còm là biết được bản chất con người, thớt hay.

Chỉnh sửa cuối:

coquay

Xe container
Sao lại cãi nhau um củ tỏi lên thế này đc nhỉ :D các cụ bị lẫn hết rồi à
E đọc đc thông tin là bạn Hà chưa có người yêu đâu ccà cần thì ko bàn

doctor103

Xe điện
Em đã nói rồi mà. Ko cần chạy lại. Nhưng 1 là gọi cấp cứu, 2 là ra cửa mà đứng cho thoáng. Chứ ngồi đó ăn mà người ta hấp hối cách đó 1m thì em chịu. Em ko làm dc
Thì đấy là việc của cụ, có người sơ cứu rồi, có người gọi cấp cứu rồi, mình không biết gì thì ngồi im, như hồi covid ấy, ngồi im chính là giúp sức cho lực lượng chức năng, đi lại để có nguy cơ lây lan mầm bệnh sao.
Ngoài ra cũng rất khó phán xét được sự việc vì chúng ta chưa hẳn là có đầy đủ thông tin hay góc nhìn toàn diện cho trường hợp này, ở vụ này thì chỉ 1 đoạn clip camera cũng chỉ là 1 góc nhìn thôi

Sao lại cãi nhau um củ tỏi lên thế này đc nhỉ :D các cụ bị lẫn hết rồi à
E đọc đc thông tin là bạn Hà chưa có người yêu đâu ccà cần thì ko bàn
Thế thì cụ nhầm người chứ bạn nữ chính tên là Hạ mà :D

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện
Có mặt bố mẹ của 2 thằng cu đó ở hiện trường, thế nên việc phán xét hay dạy dỗ thì để bố mẹ nó xử lý.

Trong clip, chỉ 1 đứa ngồi ăn miệt mài còn 1 đứa nó ngoái lại quan sát gần như từ đầu tới cuối. Có thể cái thằng đang ngồi ăn miệt mài nó đeo cái tai nghe in ear và không biết sự việc gì đang xảy ra phía sau thì sao.

Cụ thậm chí còn không biết 2 thằng cu đó bao nhiêu tuổi, chỉ xem qua clip thiếu rất nhiều thông tin thì lên giọng phán xét làm gì.
Cái đứa quan sát em đánh giá là ok. Nhận định là mình không giúp được gì, không cần tham gia, nhưng vẫn quan sát theo dõi tình huống.

Quan sát không phải để tò mò. Quan sát để học hỏi cách xử lý của người khác, quan sát để sẵn sàng hành động nếu cần thiết.

Nếu có 1 sự cố xảy ra ngay bên cạnh mình mà cứ đờ ra không quan tâm, thì như thế là thiếu kỹ năng sống. Em chưa nói đến đạo đức tình cảm gì nhé, trước hết từ góc độ tự bảo vệ bản thân thì như thế đã là kém.

HH1993

Xe điện
Cái đứa quan sát em đánh giá là ok. Nhận định là mình không giúp được gì, không cần tham gia, nhưng vẫn quan sát theo dõi tình huống.

Quan sát không phải để tò mò. Quan sát để học hỏi cách xử lý của người khác, quan sát để sẵn sàng hành động nếu cần thiết.

Nếu có 1 sự cố xảy ra ngay bên cạnh mình mà cứ đờ ra không quan tâm, thì như thế là thiếu kỹ năng sống. Em chưa nói đến đạo đức tình cảm gì nhé, trước hết từ góc độ tự bảo vệ bản thân thì như thế đã là kém.
Sao lại sang cả kỹ năng sống vào đây thế bác?
Lạc đề.0 điểm về lấy chữ ký phụ huynh.
Đấy kỹ năng sống của bác nó thể hiện đấy.

Mượn còm bác! Và bổ xung thêm,cả 2 đứa đều có quay lại quan sát. Có 1 cụ cắt cái ảnh ở trên.
Tuy nhiên thì cá nhân tôi nghĩ sống sao cho khỏe cái tinh thần,khỏi phiền thiên hạ mới là chuẩn. Chứ 5 ba điều gõ trên phím phím bỏ đi bác ạ. Đời nó đâu như sách đạo đức đâu ạ. Và cá nhân tôi nhận thấy những bác hay nói đạo đức là những bác bé không đọc,không học được môn đạo đức bác ạ.

Chỉnh sửa cuối: