[Funland] Nước khác bỏ đua xe F1, Việt Nam rước về, mời các chuyên gia kinh tế cho ý kiến!

AT76

Xe điện
Chả riêng F1, đăng cai cái gì mà chẳng lỗ. Nếu lãi chúng nó chẳng tranh nhau làm gì tới lượt mình. Mà thằng tổ chức nếu thấy lãi thì nó lại tăng giá, dại gì nó cho nước tổ chức lãi.

tungtran12345

Xe buýt
nhường các đại gia và chiên gia cho ý kiến, e cả ngày quần quật kiếm miếng ăn tối về lại phải kiểm tra bài cũ sức đâu mà f1 với chả f2 :))

harrynh

Xe điện
Mừng Quốc khánh nước ta, hôm nay có đua xe F1 kỷ niệm ngày lễ lớn. Bọn tư bổn này cũng khéo lấy lòng các bác.

3key

Xe buýt
Chả hiểu sao lắm cụ cứ lo nhà nước rửa tiền với cả này nọ. Tiền ở kho của nhà nước có rửa hay chả rửa thì các cụ cũng chẳng thấy đc. Không tổ chức gì thì cũng nợ mà tổ chức thì dân được mở rộng tầm mắt .v.v. còn nợ thì vẫn thế chả vỡ đc đâu. Mà nhà nước hay chế độ này có vỡ có gì ối cụ lại mừng húm.

Xe Ngựa Sắt

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ ngồi hóng đi ạ ! còn nhiều khi lo làm gì cho đau đầu !

SVC

[Tịch thu bằng lái]
đừng đua F1, mới tour de France về đua, cả dọc Việt Nam.
Kéo được cái rally Paris-Dakar về mí gọi là hay.
Mở trường chạy F1 chỉ béo mỗi anh Vô va. Nhà nước với Hà nội lỗ vốn lòi.
Rồi còn em. Còn các cụ !!!

Trường đua ở VN như thế là rất văn minh, sử dụng 2/3 hạ tầng có sẵn và đua trong phố thì không bị lãng phí và dễ có lãi hơn là xây trường đua xa trung tâm như các nước khác. Từ hồi về tay Liberty Media, hội ấy muốn push nhiều chặng đua phố hơn là đua ở trường đua. Xây 1 cái trường đua như Đại Nam lỗ lòi, giờ thu nhập cho thuê không đủ tiền bảo dưỡng

j23

Xe container
Tạo công ăn việc làm và cơ hội kinh doanh cho cả cộng đồng nữa chứ ạ :)
Nói chung là việc này rất nên được ủng hộ thay cho việc xây trường đua chuyên nghiệp kiểu Sepang

hailuatn

Xe container
Kéo được cái rally Paris-Dakar về mí gọi là hay.
Mở trường chạy F1 chỉ béo mỗi anh Vô va. Nhà nước với Hà nội lỗ vốn lòi.
Rồi còn em. Còn các cụ !!!
Đội đấy giờ chuyển sang Nam Mỹ rồi mà sao nó vẫn giữ tên cũ nhỉ, hay nó tính một ngày nào đó lại quay lại châu Phi? Em thì thích xem GP hơn là F1.

hailuatn

Xe container
Xem GP nó quay toàn cảnh thằng người uốn éo nó mới phê, xem F1 nhiều lúc góc quay chỉ thấy mỗi cái vô lăng với hai cái tay vặn vặn như kiểu rô bốt ấy cụ ạ :P.

Đội đấy giờ chuyển sang Nam Mỹ rồi mà sao nó vẫn giữ tên cũ nhỉ, hay nó tính một ngày nào đó lại quay lại châu Phi? Em thì thích xem GP hơn là F1.
Giờ nó gọi là Dakar Rally thôi cụ ạ, ko còn Paris nữa

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Xem GP nó quay toàn cảnh thằng người uốn éo nó mới phê, xem F1 nhiều lúc góc quay chỉ thấy mỗi cái vô lăng với hai cái tay vặn vặn như kiểu rô bốt ấy cụ ạ :P.
Tôi lại thấy Rally nhàm: Vì mình không đánh giá được sự đua tranh giữa các Pilot; ví dụ bác không thấy sau khi thay lốp, nó đã nhanh hơn 1sec so với chú đi trước chẳng hạn, và vài laps nữa, 2 chú sẽ chiến tay bo.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Trường đua ở VN như thế là rất văn minh, sử dụng 2/3 hạ tầng có sẵn và đua trong phố thì không bị lãng phí và dễ có lãi hơn là xây trường đua xa trung tâm như các nước khác. Từ hồi về tay Liberty Media, hội ấy muốn push nhiều chặng đua phố hơn là đua ở trường đua. Xây 1 cái trường đua như Đại Nam lỗ lòi, giờ thu nhập cho thuê không đủ tiền bảo dưỡng
Đại Nam có cái đua gì đấy bác?
Sorry, hỏi hơi ngu.

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Trường đua Đại Nam, đua tả mù xiểng ạ, đường đua ngựa ở ngoài, trên đường đua thì xe máy, ô tô, go kart ...
Đại nam có cả Car racing hả bác??
Go kart thì đã đành.

j23

Xe container
Thằng bạn học em ngày xưa nó định cư Mẽo hơn chục niên nay bảo dân Mẽo ghét F1 vì giống Game nhiều hơn, tụi nó chỉ Daytona/Nascar vì đó mới là thể thao đích thực

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Thằng bạn học em ngày xưa nó định cư Mẽo hơn chục niên nay bảo dân Mẽo ghét F1 vì giống Game nhiều hơn, tụi nó chỉ Daytona/Nascar vì đó mới là thể thao đích thực
Tôi thấy xem Nascar mới giống Game, thậm chí là boring game: Các cháu nó đua vòng tròn, chỉ duy nhất có cua bên trái.
Được mỗi top speed là cao.
Vượt nhau thì khó như lên giời, phải 1/2 vòng đua mới vượt được.

j23

Xe container
Tôi thấy xem Nascar mới giống Game, thậm chí là boring game: Các cháu nó đua vòng tròn, chỉ duy nhất có cua bên trái.
Được mỗi top speed là cao.
Vượt nhau thì khó như lên giời, phải 1/2 vòng đua mới vượt được.
Ý em là bọn nó coi F1 dùng Pad thay vì Volante/Steering wheel + chân rảnh -> giống Game chỗ đó
Nascar thì khác, nó được coi là quốc hồn quốc tuý của đua xe kiểu Mỹ, cơ bắp + tốc độ và bền bỉ, và đặc biệt nhất là phần mankind - người là yếu tố quyết định chứ ko phải công nghệ hay máy móc mới là thứ quyết định như F1. Chênh lệch bên Nascar gần như ko có do các team đều bị BTC áp những giới hạn hiệu năng vận hành tương tự nhau trong khi bên F1 thì ông Mẹc hơn ông Williams hay Scuderia gần 3 giây mỗi vòng, kết thúc Race toàn bắt 1-2 vòng là chuyện thường còn gì mà vui :D
Cụ xem thêm Nascar/Daytona500 thì sẽ hiểu tại sao nó thu hút và rất khó đoán trước kết quả (không chỉn chu và chính xác như lập trình của F1), chứ xem qua thì ai cũng bảo Boring. Nascar nó dùng công nghệ truyền thống, rất nhiều phần/bộ phận có bền bỉ hay không, hoạt động tốt hay không trong suốt 500 dặm hoặc cả 24h đua là do ông nài...không Boring tị nào đâu (thú thực em bỏ F1 4-5 mùa rồi chính là do cái...boring của nó, suốt ngày lịch bản Hamilton Vettel Hamilton Hamilton, Kimi lạnh lùng ko bao giờ nở nụ cười trước truyền thông luôn về nhì sau bộ đôi kia blah blah blah)
Còn vụ đua vòng tròn và chỉ cua trái, ngày xưa em cũng cực ghét cực khiinh thường nhưng sau khi xem thì mới vỡ ra được vì sao cụ ạ