Thảo luận Nước làm mát hao?

vuductai

Xe tải
Tình hình là cái hộp chứa nước làm mát xe em hao nhanh một cách đáng nghi ngờ, mới đổ đã gần hết, vậy mà khi mở nắp bình chính (hình ô van phía trên) thì thấy nước xanh luôn đầy và tràn ra, còn vạch chỉ thị nhiệt độ máy xe thì đi khoảng 3 km nó lên 3cm (chưa đến vạch giữa) và gần như luôn giữ mức đó? xin các cụ chỉ giáo!

cusao

Xe lăn
Bác miêu tả chưa rõ lắm
- xe bác đang dùng là xe gì
- Hệ thống làm mát có 2 khối chứa nước mà ng tiêu dùng có thể nhìn trực diện đó là Két nước và bình phụ đều chứa nước làm mát. Bác nên miêu tả chi tiết hơn 1 chút để mọi người giúp bác đc tốt hơn
- Nếu đồng hồ báo nhiệt không quá mức 1/2 thì chưa đáng lo

hamer

[Tịch thu bằng lái]
Bình dò hoặc két nước dò, bác mang qua gara kiểm tra sớm bệnh này để lâu nguy hiểm

Anh Hùng Xa Lộ

Xe điện
Bác xem cái nắp, khả năng cái đệm cao su bị hỏng nên bay hơi nc

nnhungcl

Xe tăng
Mất khoảng bao lâu thì mất nc bằng như cụ nói

dragong

Xe hơi
Nên kiểm tra đi cụ để nước làm mát hụt dễ bốc khói hại máy bó máy đấy ạ

vuductai

Xe tải
Bác miêu tả chưa rõ lắm
- xe bác đang dùng là xe gì
- Hệ thống làm mát có 2 khối chứa nước mà ng tiêu dùng có thể nhìn trực diện đó là Két nước và bình phụ đều chứa nước làm mát. Bác nên miêu tả chi tiết hơn 1 chút để mọi người giúp bác đc tốt hơn.
- Nếu đồng hồ báo nhiệt không quá mức 1/2 thì chưa đáng lo
+ Xe em đang dùng là Honda civic 1.8, em cũng dốt về máy móc, cái bình hao nước hình như là bình phụ (màu trắng, giống như cái can đựng nước), tự kiểm tra thấy không hở hay rò rỉ gì cả. Mà cái ống dẫn từ két nước lên(Nó có hình gần như ô van) mở ra thì thấy đầy ứ? rất lạ cụ ạ.

nnhungcl

Xe tăng
Cái này cũng phải kiểm tra thường xuyên đấy cụ ợ

sapthanh4banh

Xe điện
+ Xe em đang dùng là Honda civic 1.8, em cũng dốt về máy móc, cái bình hao nước hình như là bình phụ (màu trắng, giống như cái can đựng nước), tự kiểm tra thấy không hở hay rò rỉ gì cả. Mà cái ống dẫn từ két nước lên(Nó có hình gần như ô van) mở ra thì thấy đầy ứ? rất lạ cụ ạ.
Bác căn cứ vào đâu cho rằng nước hao? cái nắp két nước (hình o van chỗ đầu xe luôn đầy, bác kiểm tra bình phụ có cái ống hút nối vào đó nếu nhanh hết thì kiểm tra hệ thống. E nghĩ của bác nắp bình nước phụ ko hết bị dò thôi.
Hôm nào bác đi xa về, vẫn nổ máy và tắt điều hoà xem có bị nước rò ra chỗ nào ko nhé.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Nếu xe mới thì hao là vấn đề lớn đấy, xe trước em đi 8-9 năm chẳng phải động đến tý nào.

vuductai

Xe tải
Bác căn cứ vào đâu cho rằng nước hao? cái nắp két nước (hình o van chỗ đầu xe luôn đầy, bác kiểm tra bình phụ có cái ống hút nối vào đó nếu nhanh hết thì kiểm tra hệ thống. E nghĩ của bác nắp bình nước phụ ko hết bị dò thôi.
Hôm nào bác đi xa về, vẫn nổ máy và tắt điều hoà xem có bị nước rò ra chỗ nào ko nhé.
- Thì mới đổ lưng bình phụ. tuần sau thấy còn có khoảng vài cm?

cusao

Xe lăn
- Thì mới đổ lưng bình phụ. tuần sau thấy còn có khoảng vài cm?
Vậy chắc chắn có hiện tượng dò rỉ rồi. Hãy cho vào gara ktra kỹ lưỡng. Hiện nay, đang ở mức nhỏ dần dần sẽ rõ và nặng hơn. Nếu may mắn tìm được nguyên nhân sớm thì chi phí sửa chwuax sẽ thấp

hoanghoanghon

Xe máy
nước làm mát mà hao, không cần biết nguyên nhân là sao đã, cái đầu tiên là mang ra gara để kiểm tra ngay, riêng đối với nước làm mát thì nguyên nhân bị hao nhiều lắm, bị dò đường ống, dò bình, quạt làm mát động cơ bị hỏng cũng làm dò nước... tóm lại nguyên nhân cũng nhiều, nhưng nếu không khắc phục ngay thì hậu quả khôn lường, nếu bị dò đường ống trong máy bác còn có thể bị sùi mặt máy nữa, tóm lại theo em đi kiểm tra ngay và luôn

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Bình nước phụ Civic ở góc chỗ đèn pha bên lái cụ có thể nhấc ra được, có ống dẫn sang két làm mát (chỗ nắp két cụ lần ngược lại là thấy) bình đó ít khi nứt vỡ được. Khả năng xe cụ bị rò két, đường tuần hoàn qua van hằng nhiệt hoặc đường vào dàn sưởi dưới Táp lô (cái này phải kiểm tra lần lượt) - khi hao thì nó hút nước từ bình phụ vào. Tốt nhất là cụ đưa vào 1 ga ra uy tín, yêu cầu kiểm tra và làm báo giá sửa chữa - tránh bị mở ra rồi báo hỏng lung tung các thứ khác.

vuductai

Xe tải
Bình nước phụ Civic ở góc chỗ đèn pha bên lái cụ có thể nhấc ra được, có ống dẫn sang két làm mát (chỗ nắp két cụ lần ngược lại là thấy) bình đó ít khi nứt vỡ được. Khả năng xe cụ bị rò két, đường tuần hoàn qua van hằng nhiệt hoặc đường vào dàn sưởi dưới Táp lô (cái này phải kiểm tra lần lượt) - khi hao thì nó hút nước từ bình phụ vào. Tốt nhất là cụ đưa vào 1 ga ra uy tín, yêu cầu kiểm tra và làm báo giá sửa chữa - tránh bị mở ra rồi báo hỏng lung tung các thứ khác.
Cảm ơn bác, em sẽ kiểm tra

Thập_Thò

Xe máy
Với xe cũ hệ thống làm mát cực kỳ quan trọng. Nếu hao nước phải lập tức mang gara kiểm tra ngay, hoặc đi xe phải theo dõi kim nhiệt thường xuyên.