[Funland] Nước mắm truyền thống nguyên chất

danleduc

Xe điện
Em lâu lắm không ăn nước mắm. Hơn chục năm trở lại đây nhà em toàn ăn xì dầu (nước tương).

Nói chung em không thực sự tin tưởng những mặt hàng mà người dân tự SX, chế biến theo kiểu gia đình như rượu quốc lủi, nước mắm, mắm tôm, mắm tép, cá khô, nem chua.....chả có gì đảm bảo về chất lượng vệ sinh an toàn thực phẩm.
(Em nhớ có lần vào thăm 1 cơ sở của tư nhân SX nước mắm và SX nem chua mà thấy nó bẩn quá....từ đó sợ....)
Em thích mua đồ rượu, thực phẩm....do Công ty SX, hoặc loại nhập khẩu. Ít ra thì cũng an toàn thực phẩm hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Chuthoongc411

Xe hơi
Nhà em năm ăn chỉ 5 lít là cùng, vì vợ con nó chỉ dùng chinsu. Mặc dù em là người chửi thằng dr ruồi rất nhiều và kiên quyết không dùng bất cứ sản phẩm nào của nó nhưng vợ con nó lại không nghe, phải khuyên dần.
Nước mắm em dùng do người dân làm ở vùng của Việt nắng gió, nước mắm rất ngon, và màu vàng đẹp, nếu đem ra dùng để lọt không khí thì khoảng lâu sau 1-2 tháng sẽ bị thẩm màu một xíu, vì đựng trong chai nhựa( nếu đựng chai thủy tinh em nghỉ bà con bảo sẽ không bị đổi màu) Còn để nguyên trong chai thì sẽ giữ màu vàng cánh gián rất đẹp. Mắm cổ truyền thì chỉ có muối và cá, tỉ lệ đạm rất cao, vắt chanh vào nó sủi bọt rất ghê, có thể tràn cả chén mắm. Chất lượng phải nói là tuyệt vời. Độ hôi cũng ít, chủ yếu gọi là thơm. Cần biết phân biệt mùi hương của nước mắm. Nếu nó dậy mùi thơm thì sẽ thơm nhẹ hơn, còn khi ủ mắm không đúng mùa, không dậy mùi lên men tốt thì mắm sẽ bị khắm, khi đó mùi nước mắm sau khi ủ và lọc sẽ bị hôi khắm chứ không thơm, mắm ủ ra màu không vàng cánh gián đẹp mà có thể nó sẽ đậm màu hơn. Miền đất nắng nóng gió lào Quảng trị bọn em mà ủ mắm thì không thua gì ở phú quốc.
Nước mắm em dùng đã là ngon, vậy mà ông bô nhà em còn biết có chổ còn ngon hơn gấp đôi, ông nói khi ăn sẽ phải pha bớt bằng nước lọc chứ không nó rát cả cái môi. Trẻ em ăn phải sẽ rộp môi, tấy đỏ.
Bà cô em có trồng được cây chanh trái vàng, ớt trái to màu trắng ớt Huế cũng thơm vô đối.
3 thứ đó hoà quyện vào làm 1 chén mắm thì ôi thôi, mùi vị lan khắp xóm, chấm một lát thịt 3 rọi thì hương vị phải ngây ngất xao xuyến cỡ nào.
View attachment IMG20240302134231.jpg
Đây là màu chai nước mắm đã dùng rồi để hơn 1 tháng, và chai mắm chưa dùng vàng nhạt hơn, so sánh với chai mắm công nghiệp của thằng ruồi. Trái ớt trắng đặc sản Huế giờ ở đâu cũng có bán( nói là đặc sản nhưng giống này nhập ngoại, rất cay, ai ăn cũng không nổi, sau này trái ớt bán khắp nơi là từ giống ban đầu này lai tạo cho bớt cay mà vẫn giữ mùi thơm và độ giòn. Giống nguyên bản từ công ty giống cây trồng Huế thì rất cay, rất rất cay
(Em tải ảnh lên bị lỗi không hiện hình ảnh, các cụ xem link màu vàng giúp)

Đây chanh vàng cho mùi thơm rất bay khi kết hợp mắm truyền thống quê em.

Chỉnh sửa cuối:

Tv1912

Xe tải
Không nhớ lắm, mấy chục năm rồi mà
Không nhớ mùi vị thế nào chứng tỏ cũng không ám ảnh lắm! :D Vì lợn ốm đã không còn mùi thơm của thịt lợn rồi, lại còn ủ như thế thì mùi không dễ chịu gì đâu! Người VN tiếp xúc với mắm từ nhỏ nên các vị giác, khứu giác được rèn luyện nên cảm được vị ngọt mùi thơm của mắm, chứ người chưa từng ăn mắm bao giờ không thể "cảm" ra mùi thơm được, trừ những loại được chủ cơ sở độn thêm hương cá hồi, cá cơm thì không tính! :D

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Không nhớ mùi vị thế nào chứng tỏ cũng không ám ảnh lắm! :D Vì lợn ốm đã không còn mùi thơm của thịt lợn rồi, lại còn ủ như thế thì mùi không dễ chịu gì đâu! Người VN tiếp xúc với mắm nhỏ nên các vị giác, khứu giác được rèn luyện nên cảm được vị ngọt mùi thơm của mắm, chứ người chưa từng ăn mắm bao giờ không thể "cảm" ra mùi thơm được, trừ những loại được chủ cơ sở độn thêm hương cá hồi, cá cơm thì không tính! :D
Chủ yếu là nhớ ăn thịt lợn muối nấu với thân cây chuối cho bớt mặn, còn nước chảy ra từ thịt chắc để kho cá hay làm gì cũng ko nhớ nữa, chỉ nhớ là mỗi lần cháu nấu cơm thì lấy cái đũa sạch khều 1 miếng thịt trong vại ra để thái ra nấu, trong vại đó có nước, chắc là nước chảy ra từ thịt nhưng hình như cũng ko tanh hôi gì đâu. Miếng thịt đó quá mặn rồi nên cũng ko phải lấy nước trong đó để kho nữa. Ngày đó đói nghèo nên ăn gì cũng thấy ngon, cả năm dược miếng thịt lợn nên tóm lại rất là ngon ah, kể cả miếng chuối cũng ngon ơi là ngon.
P/S: cái vại thị muối u cháu để ngay trong bếp, cũng ko có mùi gì đâu, chả có ruồi nhặng gì vì đậy rất kỹ.
Miếng thịt quắt vào, phần mỡ trong trong, cứng, giòn giòn, miếng nạc hơi khô khô quắt quắt

Chỉnh sửa cuối:

datinh

Xe container
em được nhân dân hứa sẽ biếu cặp mắm.
flex cái. chả có gì khoe đi khoe lước mắm

mất pass

Xe đạp
Thế hả bác ?? Thảo nào hôm nọ em được tặng 1 chai nước mắm sá sùng .chai bét tý thôi..vừa chấm vài miếng thịt vào ..rồi em phải vất chai mắm sá sùng đó đi .vì ăn vào thấy vị nó rất ngọt ( vị ngọt này rất hợp khẩu vị của dân miền nam chứ miền bắc em.nghĩ rất kén người ăn )
Vị nó ngọt kg giống vị ngọt của sá sùng . cũng kg giống vị ngọt của mực khô .mà kg giống vị ngọt của mì chính ..mà nó giống vị ngọt của đường phèn thì đúng hơn ..mắm ngọt lợ lợ và vị ngọt của nó nhiều hơn vị mặn của mắm ..thú thật là rất khó ăn
Những xưởng ( HTX, công ty...) thường phải sử dụng chất điều vị và em biết được Ajinomoto cung cấp hơi nhiều đấy ạ

thanh040506

Xe trâu
Nhà em năm ăn chỉ 5 lít là cùng, vì vợ con nó chỉ dùng chinsu. Mặc dù em là người chửi thằng dr ruồi rất nhiều và kiên quyết không dùng bất cứ sản phẩm nào của nó nhưng vợ con nó lại không nghe, phải khuyên dần.
Nước mắm em dùng do người dân làm ở vùng của Việt nắng gió, nước mắm rất ngon, và màu vàng đẹp, nếu đem ra dùng để lọt không khí thì khoảng lâu sau 1-2 tháng sẽ bị thẩm màu một xíu, vì đựng trong chai nhựa( nếu đựng chai thủy tinh em nghỉ bà con bảo sẽ không bị đổi màu) Còn để nguyên trong chai thì sẽ giữ màu vàng cánh gián rất đẹp. Mắm cổ truyền thì chỉ có muối và cá, tỉ lệ đạm rất cao, vắt chanh vào nó sủi bọt rất ghê, có thể tràn cả chén mắm. Chất lượng phải nói là tuyệt vời. Độ hôi cũng ít, chủ yếu gọi là thơm. Cần biết phân biệt mùi hương của nước mắm. Nếu nó dậy mùi thơm thì sẽ thơm nhẹ hơn, còn khi ủ mắm không đúng mùa, không dậy mùi lên men tốt thì mắm sẽ bị khắm, khi đó mùi nước mắm sau khi ủ và lọc sẽ bị hôi khắm chứ không thơm, mắm ủ ra màu không vàng cánh gián đẹp mà có thể nó sẽ đậm màu hơn. Miền đất nắng nóng gió lào Quảng trị bọn em mà ủ mắm thì không thua gì ở phú quốc.
Nước mắm em dùng đã là ngon, vậy mà ông bô nhà em còn biết có chổ còn ngon hơn gấp đôi, ông nói khi ăn sẽ phải pha bớt bằng nước lọc chứ không nó rát cả cái môi. Trẻ em ăn phải sẽ rộp môi, tấy đỏ.
Bà cô em có trồng được cây chanh trái vàng, ớt trái to màu trắng ớt Huế cũng thơm vô đối.
3 thứ đó hoà quyện vào làm 1 chén mắm thì ôi thôi, mùi vị lan khắp xóm, chấm một lát thịt 3 rọi thì hương vị phải ngây ngất xao xuyến cỡ nào.
View attachment 8391489
Đây là màu chai nước mắm đã dùng rồi để hơn 1 tháng, và chai mắm chưa dùng vàng nhạt hơn, so sánh với chai mắm công nghiệp của thằng ruồi. Trái ớt trắng đặc sản Huế giờ ở đâu cũng có bán( nói là đặc sản nhưng giống này nhập ngoại, rất cay, ai ăn cũng không nổi, sau này trái ớt bán khắp nơi là từ giống ban đầu này lai tạo cho bớt cay mà vẫn giữ mùi thơm và độ giòn. Giống nguyên bản từ công ty giống cây trồng Huế thì rất cay, rất rất cay
(Em tải ảnh lên bị lỗi không hiện hình ảnh, các cụ xem link màu vàng giúp)

Đây chanh vàng cho mùi thơm rất bay khi kết hợp mắm truyền thống quê em.
Nước mắm từ 60 độ đạm trở lên thì ăn với cơm k cần thịt cũng được cụ nhỉ.

con dơi 141

Xe điện
KH dùng chất điều vị nên xếp cùng dòng nước mắm công nghiệp

chất điều vị (621,627,631) chất tạo ngọt tổng hợp (950,951)

Khải Hoàn 30 độ giá 75k/lit thì điều vị nhưng vẫn hơn khối nước mắm công nghiệp. Thực ra thứ ở siêu thị hay bán là nước chấm công nghiệp. Có loại chưa đến 50k can 5L
Chứ Khải Hoàn loại ngon 40 độ giá150k/lít hay 43 độ giad 200k/lít thì không điều vị.

congpln

Xe tải
Nhiều cụ phản hồi em ý châm biếm, nhưng em sống và nghiệm ra rằng sông sâu tĩnh lặng, những người tỏ ra hào sảng thì thường sống ko ra gì. Em qua nhà bác em, hồi bác còn là Đại tá, pgđ ca 1 thành phố lớn sau này là Thiếu tướng - cục trưởng, e học được nhiều bài học từ 1 bát nước mắm, từ 1 nén hương. Đâu phải hương cắm nhiều cây là tốt, đốt 1 cây thành tâm cũng đủ rồi. Bát nước mắm đâu cần lấy đầy, lấy đủ dùng, vơi thì rót thêm cho đậm đà, sạch sẽ.
thực ra chấp các cụ chém bàn phím thì ko hay lắm, nhưng cũng phải nói. Nước mình còn nghèo, các cụ thấy thừa thì san sẻ bớt cho vùng khó khăn, chứ suốt ngày lên đây chửi đời nói kháy chả hay ho tý nào.
CỤ nặng lời thế! Âu cũng là chia sẻ vui vẻ thôi mà. Tính mỗi người mỗi khác, rộng rãi hay tiết kiệm thì cũng không thể đánh giá được qua vài câu trên diễn đàn này phải không cụ. Em cũng học hỏi được nhiều qua những chia sẻ của các cụ trên này đấy ạ, còn chuyện tức nhau, nói công kích thì em chả bao giờ có tính ấy. Nếu có gì không phải mong cụ lượng thứ nhé!

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Khải Hoàn 30 độ giá 75k/lit thì điều vị nhưng vẫn hơn khối nước mắm công nghiệp
Đã cùng là nước mắm công nghiệp nên cụ thích KH là do gu cụ thấy nó ngon, là quan điểm tiêu dùng cá nhân, người khác họ thích Liên Thành, 584, Chinsu...

Mon.In

Xe máy
món này theo sở thích của từng người, mắm truyền thống đặm vs mùi hơn
như thằng ku em chỗ em làm thì từ bé đến giờ ko đụng j đến mắm, toàn bột canh chanh ớt hoặc nước tương

datinh

Xe container
em đang lượn lazada. tự dưng nó hiện trai này
có vẻ mặn

xda0306

Xe tải
Em trước hay xơi mắm anh này, nhưng giờ đói kém hơn nên ko dùng. Ăn ổn ạ. Mắm Hạnh phúc giờ kém hơn ngày mới ra về hương cà vị.
e bị nghiên mắm các cụ ạ! Ăn cơm là có bát mắm trên mâm.

nhanchauchau

Xe tăng
Em lâu lắm không ăn nước mắm. Hơn chục năm trở lại đây nhà em toàn ăn xì dầu (nước tương).

Nói chung em không thực sự tin tưởng những mặt hàng mà người dân tự SX, chế biến theo kiểu gia đình như rượu quốc lủi, nước mắm, mắm tôm, mắm tép, cá khô, nem chua.....chả có gì đảm bảo về chất lượng vệ sinh an toàn thực phẩm.
(Em nhớ có lần vào thăm 1 cơ sở của tư nhân SX nước mắm và SX nem chua mà thấy nó bẩn quá....từ đó sợ....)
Em thích mua đồ rượu, thực phẩm....do Công ty SX, hoặc loại nhập khẩu. Ít ra thì cũng an toàn thực phẩm hơn.
Em giống cụ. H ít dùng nước mắm. Chấm thì bột canh Hảo Hảo vắt chanh hoặc chai xì dầu Kikoman. Nấu canh cũng bột canh. Chỉ kho cá thịt và mấy món nem thì dùng nước mắm.

Chỉnh sửa cuối:

chattiensinh

Xe hơi
em không rành các công đoạn cho lắm
nhưng cứ suy ra . làm theo kiểu truyền thống. không cho cái nọ cái kia vào. mùi chắc là rất mạnh. dễ bị nhiễm khuẩn. ruồi rủng các cái.
đào đâu ra nước trong óng ánh như hổ phách. thơm ngào ngạt :D .
Nước mắm thủ công nguyên chất mà rút lõi trực tiếp ra mùi vị khó ăn lắm, nên chắc vẫn phải có gia giảm cho hương vị phù hợp. VD như nước mắm Ba Làng e biết thì một số nhà họ cho dứa chín vào mắm rút lõi để ngâm, làm tăng độ ngọt thơm và giảm độ chát gắt của mắm,tất nhiên mỗi nhà sẽ có một bí quyết gia truyền giêng.

nguyentoan.uct

Xe điện
CỤ nặng lời thế! Âu cũng là chia sẻ vui vẻ thôi mà. Tính mỗi người mỗi khác, rộng rãi hay tiết kiệm thì cũng không thể đánh giá được qua vài câu trên diễn đàn này phải không cụ. Em cũng học hỏi được nhiều qua những chia sẻ của các cụ trên này đấy ạ, còn chuyện tức nhau, nói công kích thì em chả bao giờ có tính ấy. Nếu có gì không phải mong cụ lượng thứ nhé!
Chúc cụ tháng mới nhiều niềm vui.
Em đọc và hiểu ý của các còm lại em mà cụ. Em cũng có nói gì nặng lời đâu. Nhiều khi cũng phải nói lại để các cụ hiểu chứ không để cái tính xấu nó lan ra xh không hay chút nào.