Nước Mĩ - một mình từ Seattle đến New York

khoaham

Xe tải
Tạm biệt Anh chị , tôi trở lại Los bằng taxi , 60usd cho quãng đường từ Orange County đến Downtown Los . Đoan freeway này khá đông nên ko đi nhanh đc , hơn mọt tiếng mới thấy Los từ xa

Đến nơi rồi , cũng giống như các TP khác ở Mĩ : nhà cao tầng san sát ở downtown

KS nơi tôi ở của người Mexico , nằm ở trung tâm Los

Bữa sáng tự chọn miễn phí là một các bánh Mexico với mật ong và nước ép cam

Nào , xem TP này nó như thế nào ?

Chỉnh sửa cuối:

khoaham

Xe tải
So với những nơi đã đến , Los cũ và đầy vẻ hăm dọa . Dân cư chủ yếu là ng Mễ và ng da đen , buổi tối chỉ có những nhóm ng da den tụ tập trên phố ... đi bộ một mình qua đám này là đáng ngại , cứ muốn rảo bước thật nhanh...Hẳn là có lí do khi những bộ phim về tội phạm thường lấy Los làm bối cảnh .

Chỉnh sửa cuối:

khoaham

Xe tải
Vào một quán cơm Việt nam , nhưng chủ lại là người Mễ , cơm của họ làm đây :

Bảy giờ tối đường đã vắng tanh , dù chưa tắt nắng ...Liệu có phải TP ko an toàn khi đêm xuống ?
Đường phố lúc 19 h đây , Vắng tanh và lạnh lùng .

khoaham

Xe tải
Lang thang một ngày ở đây tôi thấy thất vọng ,TP này lộn xộn , bẩn và cũ kĩ , Tôi đã nhìn thấy ng da đen tè bậy ngay vỉa hè nơi đông ng qua lại ...có lẽ mình đã sai khi đến đây ?
Cảm giác càng đc củng cố khi tôi mua tour thăm Universal Studio một ngày , sáng xe đón khách tại KS , chiều trả về , trên xe có hơn 30 người , chỉ có 3 ng về KS ở Downtown Los , còn lại họ ở bên TP Hollywood hết .
Các cụ luu ý điều này nếu có cơ hội đến đây nhé

Chỉnh sửa cuối:

khoaham

Xe tải
Kinh đô điện ảnh Mĩ - Tp Holywood cách Downtown Los khoảng 30 ph chạy xe . Nơi đây mang dang vẻ khác hẳn Los , sach sẽ , vui tươi va sáng sủa . Người Mĩ trắng sinh sống bên này là chủ yếu .
Đặt chân những địa danh nổi tiếng trc đây chỉ đc thấy qua phim ảnh là một kỉ niệm đặc biệt trong đời :

Đại lộ danh vọng , nơi những tài tử điện ảnh đc vinh danh bằng những ngôi sao , lúc nào cũng tấp nập .

Nhà hát Dolby Digital

khoaham

Xe tải
Một ngày tham quan Universal Studio từ 10h đến 19 h ,vé 108usd bao gồm cả xe đưa đi , về . trc khi đến , cứ tưởng tượng mình đc tham quan phim trường của hãng phim lừng danh Universal , nhiều bộ phim bom tấn quay ở đây ...
Đến rồi mới biết ko phải thế các cụ ạ .
Universal Studio đc thiết kế như một khu vui chơi kiểu Disney land , trong đó người ta mô phỏng lại các phim trường của các bộ phim theo tỉ lệ 1/1 cho mọi ng tham quan , phim ko quay ở đây và một số trò chơi dựa vào nội dung phim ... . Hơi thất vọng nhưng vé mua rồi , chiều xe mới đến đón về ,phải vào thôi .

Cổng đón chào từ xa

Thảm đỏ như tham dự liên hoan phim

khoaham

Xe tải
Cả tây lẫn ta xếp hàng chờ

Bước vào trong

Dòng ng hối hả
Đông thật các cụ à , ko hiểu nó PR kiểu gì mà đông thế , toàn khách du lịch

khoaham

Xe tải
Chọn toa xe kéo chạy một vòng qua toàn bộ khu vui chơi để có cái nhìn tổng thể
Xếp hàng cũng đông nget

Trên các toa xe có thuyết minh bằng tiếng TQ , Korea , Anh ... ko có tiếng Việt , khách chọn cho phù hợp

khoaham

Xe tải
Đoàn xe đc kéo bắt đầu chạy , có thể quan sát thấy các mô hình :

Họ làm lại cảnh nước tràn vào phố , xem phê phết

Một đoạn thị trấn cũ trong phin cao bồi viễn tây

Những ngôi nhà Mĩ đặc trưng

Một vụ tai nạn Máy bay

luckygirl911

Đi bộ
Hì,em đọc tiếp bài,cảm nhận vẫn là một bài viết hay có nhiều màu sắc và rất sinh động,có cảm giác là cụ chủ chả quên cái gì khi ở Log,từ con người đến cảnh vật xung quanh,ảnh thì vẫn nét như Sony...giữ vững phong độ cụ chủ nhé.hihi

khoaham

Xe tải
Hì,em đọc tiếp bài,cảm nhận vẫn là một bài viết hay có nhiều màu sắc và rất sinh động,có cảm giác là cụ chủ chả quên cái gì khi ở Log,từ con người đến cảnh vật xung quanh,ảnh thì vẫn nét như Sony...giữ vững phong độ cụ chủ nhé.hihi
Hihi , thanks cụ

khoaham

Xe tải
Ấn tượng nhất trong hành trình này là xem phim 4D với màn hình lớn nhất thế giới .
Màn hình có dạng hình ống , đường kính khoảng 10m , dài k 60m . Tất cả đc đặt trong một hang đá kín nhân tạo .
Cả một đoàn xe 5 toa đc kéo vào nằm trọn trong lòng màn hình và nằm trên một hệ thống có thể rung lắc theo nội dung phim . Các cụ cứ tưởng tượng ở rạp 4D ng ta lắp hệ thống ghế rung lắc thế nào thì ở đây tương tự , chỉ là cực lớn hơn .
Đoạn phim đc trình chiếu đc xd dựa trên câu chuyện về King kong . Kingkong và sư tử to bằng 2 toa tàu tẩn nhau trong rừng .
Tiếng mưa rơi lộp độp trên nóc , nước bắn vào xe ...
Những con nhện độc đen vằn vện bám vào cửa sổ phun nọc vào mặt ...
Những con đom đóm lập lòe ngay trước mắt ...
Những con bướm rực rỡ sắc màu bay chập chờn ...
Tiếng chim hót , tiếng gió thổi , tiếng sư tử gầm , tiếng King Kong hú ...
Xe rung lắc giữ dội cộng thêm âm thanh va đập nhức tai khi hai con vật va vào , hình ảnh ba chiều nhìn thấy cả phải , trái , trên nóc ...
Mình như đang là nhân vật giữa khung cảnh đó , tất cả đều là hình ảnh nổi ba chiều , nhìn y như thật ...
Một trải nghiệm thú vị .

khoaham

Xe tải
Rời khỏi toa xe sau một vòng , tôi lang thang sang các khu vui chơi khác .
Phần lớn các trò chơi dựa trên các bộ phim ăn khách đang trình chiếu

Walking dead

House of Horrors

Apolo13

Jurassic park

Water world đc dựng thành một màn biểu diễn k 30 phút , khách ngồi xung quanh như sân khấu cá heo

Công phu và hoành tráng , nhưng cái này chắc chỉ hợp với trẻ em.Còn rất nhiều trò khác trên một khu vực rộng lớn nhưng tôi ko thấy hấp dẫn .
Kiếm một quán ăn ngồi ngắm ng qua lại giết time ...
Gọi một li bia , người bán hàng đòi cho xem hộ chiếu rồi mới đồng ý bán .
Tại Mĩ bán bia rượu cho ng dưới 21 tuổi bị phạt 50.000usd và 3 năm tù . Họ cẩn thận là phải .
Lại nghĩ vẩn vơ :
Người Mĩ kiếm tiền quá giỏi , phim chiếu rạp đã thu bộn tiền , dựng trò này ăn theo , khách lại kéo đến nườm nượp nộp tiền .

Chỉnh sửa cuối:

khoaham

Xe tải
Hai ngày đã qua ,ngày thứ 3 ko còn biết đi đâu , xem gì nữa .
Ra lễ tân tìm quyển quảng cáo du lịch Los , đập vào mắt là khu Outlets chuyên bán đồ selloff cách Downtown khoảng 40 phút xe bus . Mở Google map tìm đường đến .
Shoping thôi các cụ , đến Mĩ mà ko đến Outlets thì thật phí , đúng là cái khó ló cái khôn .
Mà cái khôn này tốn tiền quá
Ở Mĩ , nếu đi du lịch kiểu tự túc thế này , một các sim 3G là điều buộc phải có , nó giúp tìm đường , tìm phương tiện đi lại ...chống đi lạc đường cực kì hiệu quả .Sử dụng roaming thì quá đắt . Có điều sim 3G ở Mĩ ko bán tự do , phải nhờ ng sống ở Mĩ đăng kí giúp mới mua đc , giá dùng 1 tháng từ 40 đến 60usd cho dung lượng 1 đến 4G .
Thiếu cái này , ko thể đi đâu đc .
Ra bến bus gần KS chờ xe đi Outlets lại chứng kiến một chuyện hiếm ở Mĩ : vài ng Mĩ đen cùng đứng chờ trên hè , chợt một cậu bé đi qua , thấy cái vỏ hộp trên vỉa hè , cậu cúi xuống nhặt bỏ vào thùng rác gần đó rồi mới đi tiếp . mấy ng Mĩ đen thấy thế , nhìn nhau cười chế riễu , lấy ngón trỏ chỉ vào thái dương ra vẻ coi thường ,... Thảo nào cái TP này ko sạch đc .

Rồi lại thấy cái thùng rác công cộng trên hè phố đc khóa cẩn thận , chắc sợ bị mất . Ko bao giờ nghĩ chuyện này là ở MĨ

Chỉnh sửa cuối:

hoangsonbs

Xe tải
Chuyến đi cụ trải nghiệm nước Mỹ hay quá, cũng đau đáu 1 nỗi là 1 ngày sẽ đặt chân đến nước Mỹ. Lấy mục tiêu để phấn đấu cụ ạ

buffalo

Xe tăng
Em chả biết đến lúc toi có đc trải nghiệm USA như Bác ko (b)