[CCCĐ] Nước Mỹ, cứ từ từ mà khám phá

Quynhkun

Xe tăng
Cảm ơn cụ. Gia đình cụ hạnh phúc quá. Em đang cân nhắc k biết có nên đi k, em cũng định đi làm PhD nhưng ở châu Âu. Em chưa vợ con nên dễ đi nhưng k biết có phải đánh đổi nhiều quá k. Em 29 rồi nếu đi chắc lại lấy vợ muộn mất :D :D
Cụ giữ sk để làm việc và chia sẻ thêm cho a e ở nhà cụ nhé. Em cảm ơn cụ :D

Quay laị chuyện học của con. Buổi đầu đến trường, bố mẹ nghĩ phải nghĩ cái tên tiếng Anh đặt cho con để thầy cô giáo và các bạn dex gọi. Cu lớn tên Đức, thôi lấy vần D ở đầu, gọi là David. Cu bé tên Khánh, lấy vần K gọi là Kevin. Hai cu phấn khởi ra mặt. Hôm đầu tiên bố mẹ đến đón, em tan trước, cứ ngóng cổ đợi anh. Chẳng gì anh cũng là “thằng bạn” thân nhất và hiểu nó nhất. Cuối cùng anh cũng ra, em ôm chầm lấy ấy như kiểu xa cách lâu lắm rồi ấy. Chắc cũng do tâm lý, học ở môi trường mới, giao tiếp chưa quen nên cu cậu càng mong anh.

Về nhà chẳng hiểu sao, thằng anh lại đòi đổi tên thành Parker, tên nhân vật trong phim người nhện. Thằng em thấy thế cũng đòi đổi tên thành Stuart, tên nhân vật trong phim Minion. Thế là lại đến trường, nói chuyện với cô giáo để đổi tên. Sau 1 thời gian, ông lớn chán cả tên Parker, thế là ông ấy quay về với tên Duc, nhưng do mọi người ko phát âm dc từ Đức, nên cứ bị gọi thành Đắc, nghe như con vịt :)

Mới đầu sang, lạ lẫm và ít người thân, ít bạn nên 2 cu rất hay có tâm lý bất an. Đang chơi ở trong nhà, nhưng hễ không thấy bố mẹ đâu lại hốt hoảng kêu ầm lên lao ra vườn, ra trước nhà để tìm. Nhìn bọn nó mồm chữ O, mắt chữa A nhớn nhác gọi và tìm bố mẹ mà thấy thương. Vì vậy, nếu bố mẹ có xuống tầng hầm giặt quần áo, hay ra vườn thì cũng phải dặn con không là bọn chúng lại hoảng loạn nhớn nhác đi tìm. Sau rồi các cậu cũng quen dần, nhiều hôm còn giục bố đi đón mẹ đi, để bọn con ở nhà (để bọn chúng thông đồng với nhau chơi điện tử) :D

sonson

Xe tải
so với thớt xuyên việt cụ chủ có vẻ béo ra nhiều
chắc hợp với Mỹ thật rồi :))

Ngoc.kego

Xe máy
Báo cáo các cụ, lâu lắm rồi em mới rỗi rãi quay lại diễn đàn. Chẳng là em định mở thớt rao vặt ship hàng từ Mỹ về vì sắp tới 3 bố con em về VN chơi, dc mang những 6 vali mỗi cái 23kg. 3 bố con lại chẳng có đồ gì nhiều nên định kết hợp dịch vị ship hàng để kiếm thêm chút ít bù tiền vé máy bay và tiền gia hạn visa :).
Có điều khi em mở thớt lại cứ bị thông báo bị khoá, em đoán chắc là do lâu ngày không sinh hoạt nên bị "quản thúc" :(. Thôi thì 1 công đôi việc, em làm cái thớt để up mấy cái ảnh em chụp loanh quanh thành phố nới em ở.

Nhân tiện, cuối tháng 5 này em về VN chơi, các cụ có nhu cầu mua gì nhắn em, em thu chút tiền ship kiếm thêm ạ :)

Nhà em người thật việc thật, chắc nhiều cụ vẫn nhớ em với 1 số bài viết trên diễn đàn như hình trành xuyên việt (https://www.otofun.net/threads/my-wonderful-vietnam-xuyen-viet-3-tuan-gia-dinh-nho-dam-me-lon-d.853459/ ), và 1 số chuyến đi khác

Em cũng không có nhiều thời gian lắm nên up dần ảnh và phụ hoạ đôi chút (chủ yếu là google translate) hầu các cụ ạ.

Nhà em ở thành phố Bloomington, bang Indiana. Thành phố này nổi tiếng chủ yếu vào trường đại học Indiana University. Cả thành phố chỉ có khoảng 120K dân sinh sống, trong đó sinh viên chiếm tới gần 50K :)

Nhà em gần hồ Monroe Lake.

Hồ Monroe là một hồ chứa nằm khoảng 16 km về phía Đông Nam Bloomington, Indiana, Hoa Kỳ. Hồ lớn nhất nằm ở Indiana với diện tích bề mặt nước rộng 10.750 hecta trải dài trên các quận Monroe và Brown. Đây cũng là khu vực có diện tích 13.202 mẫu (53,43 km2) rừng phòng hộ và 3 khu giải trí

Bến thuyền lớn nhất nằm trên hồ là Fourwinds Resort và Marina với hơn 800 tàu thuyền. Hồ chứa cung cấp đánh bắt dồi dào trong suốt cả năm, và các cơ hội giải trí như đi thuyền buồm và trượt tuyết nước thu hút du khách từ khắp Indiana và Midwest.

(To be continue....)

www.hieutcnd.wordpress.com
Em hóng bài của bác chủ. Xong khỏi cần đi Mỹ luôn ở nàh em cũng đã biết

hieutcnd

Xe điện
Báo cáo các cụ, em định kể theo trình tự thời gian. Nhưng vì giờ đang mùa xuân, mà thành phố này là Bloomington, trong đó từ Bloom có nghĩa là hoa nở. Mùa xuân ở đây, hoa nở tứ tung, khắp mọi nơi, mọi chốn. Hoa trồng có, mà hoa dại cũng nhiều vô kể. Vì vậy để mang tính thời sự, em up ít ảnh hoa lên trước ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

manchester6868

Xe tăng
Báo cáo các cụ, em định kể theo trình tự thời gian. Nhưng vì giờ đang mùa xuân, mà thành phố này là Bloomington, trong đó từ Bloom có nghĩa là hoa nở. Mùa xuân ở đây, hoa nở tứ tung, khắp mọi nơi, mọi chốn. Hoa trồng có, mà hoa dại cũng nhiều vô kể. Vì vậy để mang tính thời sự, em up ít ảnh hoa lên trước ạ :)

nhìn hoa đường phố thấy yên bình thật. chả bù cho ở xứ thiên đường đang cắt chức mấy anh trong vụ Formo... mà lại ở thì quá khứ. Chúc cụ và gia đình mạnh khỏe nhé, đọc chia sẻ của cụ thật vui thật gần xứ cờ hoa

hieutcnd

Xe điện
Xuân về, hoa thay đổi từng ngày. Hàng ngày đi làm em đều mang theo máy ảnh, mỗi hôm đi 1 đường. Cứ gặp cảnh đẹp là dưngf lại chụp. Được cái đường phố vắng vẻ nên dừng đỗ ko vấn đề gì :)

Anh đào nở rộ khắp nơi

Grand 2016

Xe tăng
Ảnh cụ chụp rất đẹp. Cụ kể thêm chuyện đi làm bên đó cho ae mở mang nhé

hieutcnd

Xe điện
Em cứ từ từ up ảnh mùa xuân đã, có gì lại kể tiếp chuyện ạ :)

Đây là những khóm hoa dại mọc quanh nhà, chẳng hiểu từ đâu ra mà xuân đến là mọc tưng bừng

hieutcnd

Xe điện
Hoa rất nhiều, và đa phần là em ko biết là loại hoa gì :)

Đây là toà thị chính của thành phố

longmama

Xe điện
Haiz! Thế là thêm một gia đình động vật giống (hình) người đang "tồn tại" ở thiên đường được chuyển thành Người và được Sống ở sứ sở "giẫy chết"
Đến khi nào hơn 90 triệu động vật giống người đang ở "thiên đường" thành Người và được Sống đây

cbnu

Xe buýt
Góp vui với chủ thớt hình tớ chụp ở US

Florida

Virginia

Maryland

Pennsylvania

KhuongTanDung

Xe máy
Nhà em ở gần downtown, em bán căn hộ chung cư 120m ở Nam Từ Liêm, sang đây thừa tiền mua 700m đất trong đó đã bao gồm 100m nhà. Nhà đầy đủ tiện nghi như máy sưởi, máy giặt, tủ lạnh, tủ bếp ... nói chung chỉ việc về ở. Còn con xe ghẻ i20 của em bán ở VN, sang đầy em chỉ tiêu hết nửa tiền để mua con Honda Accord đời 2010 nhưng mới chạy 5 vạn của cu Trung Quốc, học xong về nước nên phải bán xe.

Đây là 1 số hình ảnh quanh nhà em. Ở đây sóc và thỏ chạy đầy đường :)

Điện trang rí bên ngoài nhà em toàn dùng năng lượng mặt trời :)

Đẹp quá, cụ sang đấy làm việc gì ạ!? Muốn sang thăm một chuyến có khó ko cụ?

Phỗng new

Xe điện
Đọc topic mà thoáng chút cảm giác ghen tỵ với cụ thớt :D
Chúc mừng cụ và gia đình !

hieutcnd

Xe điện

hieutcnd

Xe điện
Khuôn viên của trường đại học Indiana University. Màu truyền thống của trường là Đỏ và Trắng

Bọn sóc ở đây rất chạ người, em tiến gần để chụp ảnh cũng chẳng làm nó bận tâm

Sammen

Xe hơi
Giấc mơ của em o:-) Chúc mừng cụ chủ nhé

hieutcnd

Xe điện
Xuân đến hoa tuy luýp mọc giăng khắp lối. Màu chủ đạo của trường là đỏ và trằng nên hoa cũng chủ yếu dc trồng theo màu đỏ và trắng
Như thường lệ, cổng chính của truòng Sample Gate vẫn là nơi thu hút nhiều người đến chụp ảnh và ngắm hoa

DIRE

Xe buýt
Dạo này không thấy cụ chủ thớt đâu, hóa ra cụ đi xa quá :))

hieutcnd

Xe điện
Còn đây là xuân về quanh nhà em. Hoa thay đổi từng ngày với rất nhiều màu sắc

Chỉnh sửa cuối: