[CCCĐ] Nước Mỹ, cứ từ từ mà khám phá

Grand 2016

Xe tăng
Tiếp đi cụ ơi, cụ viết hay quá

hieutcnd

Xe điện
Lại nói tiếp về chuyện xe cộ ở đây các cụ ạ. Nhà nào có điều kiện thì để garage còn không thì cứ để ngoài đường. Xe cỏ, xe sang cứ vất ở ngoài đường. Hi hi, nhiều lúc em nghĩ mấy thằng trộm gương ở VN mà mò dc sang đây thì có mà lời to :)

Xe cộ thì thượng vang hạ cám, nhìn chung họ ko để ý đến hình thức bên ngoài lắm. Đi đường gặp đầy xe móp méo, vỡ đèn lung tung xèng nhưng họ cũng chẳng sửa cứ để vậy đi.

Một phần là do chính sách bảo hiểm ở đây, bảo hiểm tính theo lịch sử của xe và là bắt buộc. Nhiều người sợ bị charge tiền bảo hiểm cao nên khi tự mình làm vỡ, méo xe mình cũng ko gọi bảo hiểm mà cứ để đi. Cùng 2 chiếc xe như nhau nhưng giá bán khác nhau hoàn toàn. Xe nào ko có va chạm gì thì bán được giá hơn rất nhiều. Xe nào có lịch sử va chạm thì tiền phí phải đóng cho bảo hiểm hàng tháng rất lớn vì vậy mà giá mua sẽ rẻ đi rất nhiều.

Em có ông bạn có xe Siena đi vẫn ngon ơ chỉ mỗi tội bị hỏng điều hòa, đi hỏi nó đòi 1800 USD, nghĩ bụng cả xe bán có khi ko dc 1800. Thế là ko sửa mà mang đi bán, bán chỉ dc có 1400 USD :)

Nhà em sau khi phát quang :)

Sau màn phát quang cây, cả 2 vc lại hì hục sơn lại nhà cho nó đẹp. Lên youtube để học cách sơn sau rồi lại lóc cóc kéo ra Lowes để mua sơn, chổi quét sơn, băng dính, giấy ráp.. Sở dĩ ở đây toàn phải tự làm vì giá dịch vụ rất đắt ạ, mình mà thuê thì coi nnư cả nhà cháo cũng ko có mà ăn :(. Được cái tự làm thấy người hoạt bát hẳn lên, bụng bé hẳn lại :)

Giấc mơ Mỹ :)

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Quang cảnh đẹp và yên bình quá :U
Vâng yên bình cụ ạ :)

Thế này là chảy máu chất xám phải ko cụ chủ? Bù lại các ofer được du lịch nước Mẽo qua ảnh.
Ngưỡng mộ gđ cụ chủ và chúc gđ cụ luôn khỏe!
Chất xám gì đâu cụ :)

Cây rụng đầy lá mà không có người quét dọn cụ nhể
Mùa thu lá rụng rất nhiều cụ ạ, cuối mùa các gia đình phải cào lá ra đường để công ty môi trường dùng máy hút và nén lại để tái chế

Thảo nào em thấy vắng cụ chủ bao lâu nay
Em ko đủ sức đọ các cụ 7x nên phải bỏ xứ :)

Cám ơn cụ

Đẹp và yên bình quá, thêm ảnh đi cụ ơi
Vân em sẽ up ảnh dần ạ

Cảnh tuyệt đẹp, không gian trong lành, có được ngôi nhà ở đây thì truyệt vời
Cám ơn cụ

đẹp và bình yên quá. Đọc và xem ảnh của Cụ em lại tiếc cho chính bản thân em. Cũng có cơ hội bên xứ chuột túi nhưng chính sách thay đổi nhiều và khó về kinh tế đành đầu hàng vô điều kiện. Giờ cũng tạm đủ còn nếu bên đó thì vẫn khó hơn nhiều bây giờ, có tốt thì chỉ cho F1. Lúc nhà em đi kg đc cơ hội bán nhà bán xe như Cụ vì lúc đó vẫn ngà 3 đường. Lúc sang bà chị gái để cho con cẩm ly 2000 giá 10k nghĩ lúc đó đi con 1-2k thì sẽ tốt hơn.

chúc cụ và gia đình mạnh khỏe học hành tốt công tác tốt nhé
Cám ơn cụ nhiều

Vuxuankien

Xe buýt
Chân thực lắm cụ ạ. Chúc cụ và gđ mạnh khỏe để viết tiếp giấc mơ mỹ

azzA

Xe tải
Báo cáo các cụ, lâu lắm rồi em mới rỗi rãi quay lại diễn đàn. Chẳng là em định mở thớt rao vặt ship hàng từ Mỹ về vì sắp tới 3 bố con em về VN chơi, dc mang những 6 vali mỗi cái 23kg. 3 bố con lại chẳng có đồ gì nhiều nên định kết hợp dịch vị ship hàng để kiếm thêm chút ít bù tiền vé máy bay và tiền gia hạn visa :).
Có điều khi em mở thớt lại cứ bị thông báo bị khoá, em đoán chắc là do lâu ngày không sinh hoạt nên bị "quản thúc" :(. Thôi thì 1 công đôi việc, em làm cái thớt để up mấy cái ảnh em chụp loanh quanh thành phố nới em ở.

Nhân tiện, cuối tháng 5 này em về VN chơi, các cụ có nhu cầu mua gì nhắn em, em thu chút tiền ship kiếm thêm ạ :)

www.hieutcnd.wordpress.com
Em đã đặt hàng cụ chủ ship con BB9700 (https://www.amazon.com/BlackBerry-Unlocked-World-Phone-Keyboard/dp/B002YDZSQM/ref=sr_1_2?s=wireless&ie=UTF8&qid=1490892728&sr=1-2&keywords=blackberry+9700) giá là 2.7 củ. Cụ chủ rất nhiệt tình
Cảm ơn cụ chủ và em đang mong chờ hàng về

azzA

Xe tải

hieutcnd

Xe điện
Lại nói tiếp chuyện chuyển đồ. Em tưởng đồ đạc như thế là đã đủ ai ngờ vợ em vẫn chưa bằng lòng, lại đăng ký đi nhận đồ miễn phí từ sự kiện Furniture Give Away. Đây là sự kiện hàng năm, trước mỗi năm học, nhà thờ địa phương họ làm tình nguyện thu gom các đồ dùng mọi người tặng sau đó lại đem cho các sinh viên quốc tế có nhu cầu. Họ còn có dịch vụ lên tận sân bay đón sân bay quốc tế và mở lớp tiếng Anh miễn phí cho sinh viên mới.

Nhà em chọn được cái ghế ngồi để ngoài ban công, mùa hè gác chân đọc sách nhìn các cháu sv mặc áo 2 dây, quần xà lỏn chạy ngay nhà vui mắt phải biết :). Lại dc thêm nhà thờ chở đồ đến tận nhà để cho :)

Lại dc cái thấy ở đấy có sân chơi đá bóng cho các bọ nhỏ. Cu lớn nhà mình thấy thích quá cứ nằng nặc đòi bó cho tham gia

Thế là lại ra đăng ký cho ông con giời. Lệ phí là 90 USD cho khoảng 10 buổi tập và thi đấu. Nhà mình trình bày hoàn cảnh, nó bảo thôi tao cho học bổng 50% thế là chỉ mất 45 USD :). Dc cái bên này nó thích bóng rổ và bóng bầu dục chứ ít đứa chơi bóng đá nên ít đứa giỏi.

Ông con nhà mình thuộc dạng chân gỗ ở nhà. Thế mà sang đây lại thành sao của cả bọn :). Trận nào cũng ghi dc vài bàn :)

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện

Grand 2016

Xe tăng
Cụ mới sang mà có vẻ ổn định sớm. cụ cho e hỏi cụ đi theo diện nào ạ. E đoán là định cư theo thân nhân đã có greencard.

trunghieu27

Xe tải
Thớt này hay, em oánh dấu. Cho hỏi sang đó thì vợ chồng cụ làm gì để kiếm sống, có liên quan đến công việc đang làm ở VN không?

Luke_27

Xe đạp
Tiếp đi cụ ơi, thớt của cụ hay quá. Rất chân thực.

alex_pagulayan

Xe điện
Việc đầu tiên sau khi đặt chân đến xứ lạ là dọn dẹp và mua đồ đạc. Vif chỉ có 2 vc và 2 con nhỏ nên đi đâu cũng phải tha cả 2 đứa đi. Luật pháp ở đây ko cho để con nhỏ 1 mình ở nhà.
2 vc đi thuê xe tải của hãng U-haul, xe to đùng mà giá cũng ko hề đắt. 30 USD cho cả ngày, mỗi mile cộng thêm 1 USD
Dc cái xe tải nhưng cũng số tự động nên dễ lái
Thế là vợ cùng 2 con đi xe nhà đằng trc dẫn đường, bố đi xe tải sau. Đến từng địa điểm để chở đồ về nhà
Đồ đạc vợ em toàn mua đồ cũ của các sinh viên học xong bán rẻ lại, lại mỗi nơi 1 ít nên cứ phải đi vòng vèo. Thế là chiến dịch cả nhà tự vác đồ. Bố mẹ khuôn đồ nặng, 2 thằng con vác mấy cái lặt vặt :)

Đây là cái xe mà nhà em thuê :)

Còn đây là thành quả sau 1 ngày mệt nhọc :)

Kết nhất là mua dc bàn billard có 30 USD, cà nhà chơi và hò reo :)

Việc tiếp theo là phát quang cây và cỏ. Lúc mới đến cỏ cao mọc tua tủa, bụi rậm khá nhiều nên khá nhiều muỗi :(. Thế là lại đi mua máy cắt cỏ, mua kéo để tỉa cây

Lúc đầu nhà em như cái nhà hoang thế này ạ

Cụ mua căn này hợp lý quá.cây cỏ hơi bị ngon :D

Emchaien

Xe buýt
Em cũng mê Mỹ :D và cũng tìm cách sang Mỹ :P, cụ chủ sang kiểu gì chỉ em với :x

keeponlylove

Xe điện
Cụ lại làm mấy chuyến xuyên Mỹ để viết bài bọn e hóng nhé.

nissan CFR

Xe tăng
Báo cáo các cụ, lâu lắm rồi em mới rỗi rãi quay lại diễn đàn. Chẳng là em định mở thớt rao vặt ship hàng từ Mỹ về vì sắp tới 3 bố con em về VN chơi, dc mang những 6 vali mỗi cái 23kg. 3 bố con lại chẳng có đồ gì nhiều nên định kết hợp dịch vị ship hàng để kiếm thêm chút ít bù tiền vé máy bay và tiền gia hạn visa :).
Có điều khi em mở thớt lại cứ bị thông báo bị khoá, em đoán chắc là do lâu ngày không sinh hoạt nên bị "quản thúc" :(. Thôi thì 1 công đôi việc, em làm cái thớt để up mấy cái ảnh em chụp loanh quanh thành phố nới em ở.

Nhân tiện, cuối tháng 5 này em về VN chơi, các cụ có nhu cầu mua gì nhắn em, em thu chút tiền ship kiếm thêm ạ :)
Em cũng không có nhiều thời gian lắm nên up dần ảnh và phụ hoạ đôi chút (chủ yếu là google translate) hầu các cụ ạ.

Nhà em ở thành phố Bloomington, bang Indiana. Thành phố này nổi tiếng chủ yếu vào trường đại học Indiana University. Cả thành phố chỉ có khoảng 120K dân sinh sống, trong đó sinh viên chiếm tới gần 50K :)

Nhà em gần hồ Monroe Lake.

Hồ Monroe là một hồ chứa nằm khoảng 16 km về phía Đông Nam Bloomington, Indiana, Hoa Kỳ. Hồ lớn nhất nằm ở Indiana với diện tích bề mặt nước rộng 10.750 hecta trải dài trên các quận Monroe và Brown. Đây cũng là khu vực có diện tích 13.202 mẫu (53,43 km2) rừng phòng hộ và 3 khu giải trí

Bến thuyền lớn nhất nằm trên hồ là Fourwinds Resort và Marina với hơn 800 tàu thuyền. Hồ chứa cung cấp đánh bắt dồi dào trong suốt cả năm, và các cơ hội giải trí như đi thuyền buồm và trượt tuyết nước thu hút du khách từ khắp Indiana và Midwest.

(To be continue....)

www.hieutcnd.wordpress.com
Đẹp và yên bình quá, chuc gia đình cụ sớm hòa nhập cộng đồng

sonnq74

Xe tăng
Em ngưỡng mộ gia đình cụ từ khi theo dõi chuyến xuyên Việt 22 ngày và lâu lắm mới gặp lại cụ. Chúc gia đình cụ sẽ hạnh phúc nơi chân trời mới

hieutcnd

Xe điện
Tiếp đi cụ ơi, cụ viết hay quá
Cám ơn cụ

Chân thực lắm cụ ạ. Chúc cụ và gđ mạnh khỏe để viết tiếp giấc mơ mỹ
Cám ơn cụ

Cụ mới sang mà có vẻ ổn định sớm. cụ cho e hỏi cụ đi theo diện nào ạ. E đoán là định cư theo thân nhân đã có greencard.
Vợ em đi học PhD cụ ạ. Nhà em chưa có thẻ xanh

Thớt này hay, em oánh dấu. Cho hỏi sang đó thì vợ chồng cụ làm gì để kiếm sống, có liên quan đến công việc đang làm ở VN không?
Vợ em học PhD, còn em chật vật tìm việc cũng có chút liên quan như ở nhà cụ ạ

Tiếp đi cụ ơi, thớt của cụ hay quá. Rất chân thực.
Cám ơn cụ

Cụ mua căn này hợp lý quá.cây cỏ hơi bị ngon :D
Cám ơn cụ

Em cũng mê Mỹ :D và cũng tìm cách sang Mỹ :P, cụ chủ sang kiểu gì chỉ em với :x
He he, em bám càng vợ thôi cụ ạ :P

Cụ lại làm mấy chuyến xuyên Mỹ để viết bài bọn e hóng nhé.
Em sẽ làm ít nhất 1 chuyến cụ ạ. Chỉ là ggờ chưa có điều kiện cả về kinh tế và thời gian cụ ạ

Đẹp và yên bình quá, chuc gia đình cụ sớm hòa nhập cộng đồng
Cám ơn cụ

Em ngưỡng mộ gia đình cụ từ khi theo dõi chuyến xuyên Việt 22 ngày và lâu lắm mới gặp lại cụ. Chúc gia đình cụ sẽ hạnh phúc nơi chân trời mới
Em biết cụ và hội 7x mà :). Chỉ là các cụ đi nhiều quá em ko theo kịp nên phải bỏ xứ :)