[CCCĐ] Nước Mỹ, cứ từ từ mà khám phá

doremimon123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ thớt viết hay quá, em xin góp vui với cụ chủ bằng vài hình ảnh em ở New York, Washington DC, cũng giờ này năm ngoái:

Một bữa sáng đặc trưng của tầng lớp bình dân Mỹ, rất đơn giản và chế biến cũng rất nhanh :D

Chỉnh sửa cuối:

doremimon123

[Tịch thu bằng lái]
Ga tàu điện ngầm của Mỹ tại Washington DC, khá là cổ và mang hơi thở của quá khứ, thiết kế ngay từ cái tường cũng rất tinh tế và đẹp mắt, các ô hình chữ nhật họ khoét vào thế kia giúp hút âm, không bị vọng tiếng gây ồn trong hầm đó ạ. Ga này là ga để đi đến Lầu Năm Góc, hồi đó em lò mò đi thăm quan Lầu Năm Góc, cũng hồi hộp phết vì đi đúng cái cổng nó cấm khách du lịch, cấm quay phim chụp ảnh :))

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
đi tự túc cũng dễ thôi cụ, em đi nhiều lần rồi xin chia sẻ kinh nghiệm với cụ cần chuẩn bị những gì:
- có thư mời từ phía người nhà, công ty, tổ chức ở bên Mỹ (mục đích là chứng minh tôi sang đó có việc thực chứ không phải trốn sang)
- sau đó apply visa theo như hướng dẫn trên mạng (cần chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, chứng minh nhân thân, chứng minh tài chính bằng sổ tiết kiệm, sổ đỏ, ...). Mọi thứ mình cứ chuẩn bị đầy đủ chi tiếi thì đến ĐSQ họ cũng chả hỏi gì nhiều, cứ đàng hoàng tự tin khi phỏng vấn.
- sau đó là lên đường sang kia thui, nếu cụ tiếng Anh tốt thì mọi việc rất dễ dàng, cầm theo tiền đủ tiêu xài là ok rồi.
Mọi người cứ kêu xin visa khó nhưng em thấy chủ yếu là do mọi người chuẩn bị hồ sơ nộp xin visa không đầy đủ, rồi quá trình phỏng vấn ấp a ấp úng khiến họ tưởng mình làm điều gì phi pháp nên từ chối. Còn cứ đàng hoàng, chuẩn bị hồ sơ đầy đủ thì chả bao giờ fail cả ;)
e k có thư mời, định sang đó du lịch thôi thì k đc hả cụ? buộc phải có thư mời ạ

doremimon123

[Tịch thu bằng lái]
e k có thư mời, định sang đó du lịch thôi thì k đc hả cụ? buộc phải có thư mời ạ
có thư mời là yếu tố giúp mợ có đến 90% khả năng thành công trong xin visa rùi ợ, mà thư mời đó làm dễ không ý mà, chỉ cần có người quen bên đó thì bảo họ xin cho thôi ợ.
Còn tất nhiên thư mời không phải là cái bắt buộc, nhưng thiếu nó thì mợ sẽ phải chứng minh lằng nhằng hơn rất nhiều.

doremimon123

[Tịch thu bằng lái]
giao thông ở New York khá đặc biệt, có cả xe đạp, xe máy, ô tô, xe ngựa, ngựa. Cảnh sát thì chủ yếu sử dụng ô tô và ngựa :D

Chỉnh sửa cuối:

doremimon123

[Tịch thu bằng lái]
còn đây là lúc 1 xe cảnh sát cúp đầu 1 xe khác khi chuẩn bị bắt tội phạm, em ở trên đường đúng lúc đó, thấy nổ súng đì đoàng mấy phát rồi xe cảnh sát drift luôn trước mặt xe kia, cũng không khác phim Holywood là mấy :))

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
có thư mời là yếu tố giúp mợ có đến 90% khả năng thành công trong xin visa rùi ợ, mà thư mời đó làm dễ không ý mà, chỉ cần có người quen bên đó thì bảo họ xin cho thôi ợ.
Còn tất nhiên thư mời không phải là cái bắt buộc, nhưng thiếu nó thì mợ sẽ phải chứng minh lằng nhằng hơn rất nhiều.
Thế làm thế nào xin đc nhỉ, e chả có ai mời, hichic, cụ nào trên này giúp đc e k, e hứa k bao giờ bỏ trốn ạ. E định đi lang thang cho biết đó đây, e và nhóc nhà e 10t. E muón cho nó sang cho nó lấy động lực phấn đấu du học cụ ạ

doremimon123

[Tịch thu bằng lái]
Thế làm thế nào xin đc nhỉ, e chả có ai mời, hichic, định đi lang thang cho biết đó đây, e và nhóc nhà e 10t. E muón cho nó sang cho nó lấy động lực phấn đấu du học cụ ạ
chả có nhẽ mợ không quen ai bên đó ạ? nếu không thì mợ hỏi bạn bè xem có người quen bên đó xem sao. Thư mời chỉ cần có người quen bên đó họ đang làm ở công ty, cơ quan nào đó thì họ sẽ xin được, không khó mà lại miễn phí và giúp mình có khả năng cao xin visa thành công.
Còn không mà mợ đi kiểu dắt con theo như vậy thì ĐSQ nó lại nghi là trốn sang đó và ở lại thì dễ fail lắm :P

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
chả có nhẽ mợ không quen ai bên đó ạ? nếu không thì mợ hỏi bạn bè xem có người quen bên đó xem sao. Thư mời chỉ cần có người quen bên đó họ đang làm ở công ty, cơ quan nào đó thì họ sẽ xin được, không khó mà lại miễn phí và giúp mình có khả năng cao xin visa thành công.
Còn không mà mợ đi kiểu dắt con theo như vậy thì ĐSQ nó lại nghi là trốn sang đó và ở lại thì dễ fail lắm :P
hihi, e chắc chắn k trốn vì còn một đứa nhỏ bên này, còn cửa hàng sự nghiệp của e ở VN, e k trốn làm gì, còn nhờ thì đúng là e k quen ai bên này cụ ạ. Nếu khó quá thì chắc e đi theo tour, cơ bản tour e có vẻ k hứng thú bằng tự 2 mẹ con e lượn tự do

rebels

Xe điện
Cụ cho em hỏi vật liệu ốp tường ngoài trời là gì thế, thi công thế nào ạ, em định dùng thanh ốp giống thế:

dungvstrang

Xe hơi
Rảnh rỗi gặp thớt này của cụ hieutcnd nên em dạo một vòng, xong lại lượn qua mấy thớt cũ của bác và cả bên blog nữa. Thật sự rất khâm phục, ngưỡng mộ 2 vợ chồng cụ, cụ thì văn hay chụp ảnh đẹp, mợ thì xinh đẹp, học giỏi, lại còn 2 cu con kháu khỉnh nữa. Chúc cả gia đình luôn luôn mạnh khoẻ và trải nghiệm thêm nhiều chuyến đi rồi còn chia sẻ lại cho mọi người nữa nhé.

Tran Thanh Tung

Xe điện
hihi, e chắc chắn k trốn vì còn một đứa nhỏ bên này, còn cửa hàng sự nghiệp của e ở VN, e k trốn làm gì, còn nhờ thì đúng là e k quen ai bên này cụ ạ. Nếu khó quá thì chắc e đi theo tour, cơ bản tour e có vẻ k hứng thú bằng tự 2 mẹ con e lượn tự do
Mợ đi tour đi cho dễ. Chưa đi Mỹ bao giờ tiếng Anh không giỏi sang đó khó lắm, xe cộ di chuyển nữa.
Mà đi ít nhất là 1 tuần -10 ngày, ở cả 2 bờ Đông - Tây thì mới bõ công đi.

Alex Max

[Tịch thu bằng lái]
E đọc thớt hay up lên.nhưng e thấy nhiều người hỏi bác chủ những câu mong tìm hiểu cách sang đó ở thì bác chủ tảng lờ đi.e thấy bác đi cách nào hay nghĩ cách nào dễ sang đinh cư đc thì nói.nó chả ảnh hưởng gì tới bác nữa cả

HnA

Xe tăng
xem ảnh thấy cuộc sống bên đó chậm và yên bình quá, thế này mới là tận hưởng chứ. chả biết đến đời con mình lớn lên bằng mình bây giờ thì chúng có được hưởng những thứ thế này không?

bảo châu

Xe điện
Thế làm thế nào xin đc nhỉ, e chả có ai mời, hichic, cụ nào trên này giúp đc e k, e hứa k bao giờ bỏ trốn ạ. E định đi lang thang cho biết đó đây, e và nhóc nhà e 10t. E muón cho nó sang cho nó lấy động lực phấn đấu du học cụ ạ
Hồi em lần đầu làm visa Mỹ cách đây 4 năm du lịch tự túc cũng có thư mời gì đâu mợ. Cứ apply như thường. Tuy nhiên, lịch đi mợ phải cụ tỉ để nếu người phỏng vấn có hỏi thì còn biết cách trả lời. Ấp úng là out luôn. Tốt nhất mợ chuẩn bị lịch trình cho 1 thành phố thôi như Los Angeles chẳng hạn, cho F1 vào Disneyland 4-5 ngày v.v...
Tiếp theo là hỏi về công việc, thu nhập. Hỏi rất kỹ về công việc mợ làm. Nhà em đi chả ai bị hỏi giấy tờ sổ đỏ v.v... gì cả đâu. 2 vợ chồng bạn em đi cùng, hỏi gì thì bạn em bảo: tớ đi cùng bạn, nó lên kế hoạch cả tớ không biết, tớ chỉ biết đi 20 ngày và chuẩn bị tiền thế này. Thế mà cũng qua.

hieutcnd

Xe điện
E đọc thớt hay up lên.nhưng e thấy nhiều người hỏi bác chủ những câu mong tìm hiểu cách sang đó ở thì bác chủ tảng lờ đi.e thấy bác đi cách nào hay nghĩ cách nào dễ sang đinh cư đc thì nói.nó chả ảnh hưởng gì tới bác nữa cả
Em chẳng hiểu cụ theo dõi em thế nào mà lại nói em tảng lờ nhỉ. Em đã trả lời ngay từ đầu, em thành phần 7x, em và 2 con đi theo diện bảo lãnh của vợ. Vợ em tự học, tự kiếm được học bổng của trường bên này. Do vậy không chịu ràng buộc phải quay về VN ít nhất 2 năm khi học xong. Hiện tại nhà em vẫn chưa phải diện thẻ xanh, hay công dân gì cả.

hieutcnd

Xe điện
Nhóc nhà cụ giỏi quá. Em cũng sắp đưa cả nhà lên đường, hai cu cậu nhà em cũng đúng bằng tuổi như hai nhóc nhà cụ mợ. Cụ chia sẻ thêm thông tin, kinh nghiệm về quá trình học tiếng và tìm việc được không?
Em sẽ chia sẻ dần cụ à. Đợt này đang bận soạn bài giảng và học các quy định đứng lớp nên hơi bận. Mong các cụ thông cảm :D

Furiso

Xe tăng
Em sẽ chia sẻ dần cụ à. Đợt này đang bận soạn bài giảng và học các quy định đứng lớp nên hơi bận. Mong các cụ thông cảm :D
Cụ cứ tập trung công tác, lúc nào rảnh thì viết.
Bác Hiếu có nói qua về cách sang Mỹ của gia đình từ đầu rồi đó thôi. Còn nếu bác hay ai muốn biết chi tiết hơn nữa thì mình nghĩ google thông tin đó không thiếu đâu. Đây đâu phải topic hỏi đáp tư vấn nên nếu bác muốn biết chi tiết và kỹ thì khó cho bác Hiếu vì còn rất nhiều thứ khác nữa.
Cuộc sống ở Mỹ đẹp và hấp dẫn với những người nhìn ảnh, chứ đằng sau bức ảnh còn sự mệt mỏi nữa. Cụ nào muốn đi Mỹ (cũng như các nước phát trỉên nói chung) nên cân nhắc và tìm hiểu kỹ. Ở đó đi làm là đi làm: căng thẳng, mệt và kéo dài. Như vợ chồng cụ Hiếu còn đi học thì còn rảnh được một chút chứ đến khi đi làm trám vào thời gian rảnh rồi thì lấy đâu ra nhiều thời gian để viết. Đến tối về thì phải dành thời gian cho con cái học, cho tình cảm gia đình và nghỉ ngơi.

SmartOne

Xe tăng
Website
senmix.com
Chúc mừng cụ chủ đã có được giấc mơ Mỹ, cụ viết hay quá, rất chân thực, chúc cụ và gia đình sớm ổn định công việc và có cuộc sống tốt đẹp ở phương trời mới. Chờ cụ rảnh để được đọc cụ viết thêm nữa :)

TranCB

Xe tăng
Bài viết của Cụ rất hay và là mơ ước của gia đình Em. Cờ của Việt Nam bị treo ngược rồi, lúc nào vào trường Cụ treo lại nhé