[CCCĐ] Nước Mỹ, cứ từ từ mà khám phá

hieutcnd

Xe điện
Quay về lều 1 lúc thì trời đổ mưa do bị ảnh hưởng của bão. Trời mưa to cả sáng, không làm gì được chỉ biết ngồi trong lều. Bù lại chiều ra bãi tắm khá đẹp

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Quay trở lại với việc kể chuyện của gia đình em theo trình tự thời gian.

Ở trường IU này, hàng năm có 1 sự kiện rất lớn kéo dài 1 tuần lễ gọi là homecoming (tầm giữa tháng 10) , kiểu như ngày hội trường ở mình. Các cựu học sinh quay trở về, kèm theoo cả bố mẹ con cái, đường phố đông nghẹt. Đặc biệt có 2 sự kiện lớn là có football match (bóng bầu dục) và diễu hành homecoming parade.

Bọn trẻ con thích nhất là parade vì lúc đó họ diễu hành, các đoàn trên đường sẽ cho kẹo đồ chơi… bọn trẻ. Bọn trẻ đứng dọc 2 bên đường (mà ko chỉ bọn trẻ), có cả người lớn để lấy kẹo và đồ chơi..

Nhà em lần đầu chưa có kinh nghiệm, ko mang gì chuẩn bị, nên dùng 2 tay để cầm kẹo ko dc nhiều. Bọn trẻ ở đây nó quen, mỗi đứa cầm cái túi hoặc xô nhựa, các đoàn đi qua sẽ thả kẹo và đồ chơi vào túi, xô :)

Cũng may thế nào hôm ấy em lại đeo cái ba lô đựng máy ảnh, thế là cứ khi nào bọn trẻ đầy tay kẹo lại đưa vào nhét vào balo của bố :)

hieutcnd

Xe điện
Nhà em ở gần sân vận động (sức chứa 40.000 người). Cứ gần đến trận bóng đá là không khí náo nhiệt, các cô các chú sinh viên diện bộ quần áo sọc đỏ trắng là màu truyền thống của trường.

Mặc dù nhà gần sân vận động nhưng em cũng chưa đi xem trận bóng nào, phần vì vé đắt (giá bán ngoài tầm 50-60 USD) phần vì chẳng thấy có gì hay.

Trước trận đấu, bóng bay màu trắng đỏ dc thả rợp trời

trungquan111

Xe hơi
Có phải cụ chủ có thớt đi xuyên Việt bằng i20 không nhỉ
Cả nhà cụ sang Mỹ định cư rồi à, chúc mừng cụ nhé
Chuẩn rồi đới cụ :D em cũng theo dõi bài đó của cụ ý.
Cụ này đi nhiều lắm, cụ có thể vào blog cụ ý mà "du lịch" qua màn hình :D

vtt1987

Xe tải
Số 98 đường Bưởi, Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội
Website
shopnoidianhat.vn
Việc đầu tiên sau khi đặt chân đến xứ lạ là dọn dẹp và mua đồ đạc. Vif chỉ có 2 vc và 2 con nhỏ nên đi đâu cũng phải tha cả 2 đứa đi. Luật pháp ở đây ko cho để con nhỏ 1 mình ở nhà.
2 vc đi thuê xe tải của hãng U-haul, xe to đùng mà giá cũng ko hề đắt. 30 USD cho cả ngày, mỗi mile cộng thêm 1 USD
Dc cái xe tải nhưng cũng số tự động nên dễ lái
Thế là vợ cùng 2 con đi xe nhà đằng trc dẫn đường, bố đi xe tải sau. Đến từng địa điểm để chở đồ về nhà
Đồ đạc vợ em toàn mua đồ cũ của các sinh viên học xong bán rẻ lại, lại mỗi nơi 1 ít nên cứ phải đi vòng vèo. Thế là chiến dịch cả nhà tự vác đồ. Bố mẹ khuôn đồ nặng, 2 thằng con vác mấy cái lặt vặt :)

Đây là cái xe mà nhà em thuê :)

Còn đây là thành quả sau 1 ngày mệt nhọc :)

Kết nhất là mua dc bàn billard có 30 USD, cà nhà chơi và hò reo :)

Việc tiếp theo là phát quang cây và cỏ. Lúc mới đến cỏ cao mọc tua tủa, bụi rậm khá nhiều nên khá nhiều muỗi :(. Thế là lại đi mua máy cắt cỏ, mua kéo để tỉa cây

Lúc đầu nhà em như cái nhà hoang thế này ạ

Nhìn qua ảnh em có cảm nhận đầu tiên là rất trong lành.
Thiên nhiên đẹp và thơ mộng kiểu kiểu trên tp Hòa Bình.
ko liên quan cơ mà Cụ qua Mỹ rồi mà có nhu cầu mua hàng Nhật thì ới em nhé. Em chuyển đến tận nhà cho Cụ kaka ;)

hieutcnd

Xe điện
Nói về chuyện đi học của 2 ku. Khi đăng ký học mình phải có địa chỉ nhà cụ thể. Sau đó họ sẽ quản lý trên database để gửi thư và các thông báo như kq học tập… Họ dựa vào địa chỉ nhà của mình từ đó sẽ gửi thư thông báo số xe buýt, địa điểm đón, trả, giờ dự tính đi và về. Ngoài ra còn có phần mềm để keep track xe buýt xem đi đến đau rồi.

Nói về xe buýt, chắc tuổi đời chắc phải 30-40 năm. Em đoán thế vì vẫn mẫu e buýt như trong phim Forrest Gump (bối cảnh những năm 50 khi còn nhỏ :D )

Như hôm vừa rồi có cụ nào chia sẻ trên diễn đàn về school bus ở Mỹ, đúng là đến mỗi điểm dừng, phía bên hông xe sẽ có biển báo STOP tự động mở ra, và lúc này tất cả các xe đang lưu thông 2 chiều đều phải dừng lại (cho những đường ko có dài phân cách cứng)

Xếp hàng chờ lên xe buýt

Em xem các cụ comment, có cụ xem video rồi đoán chắc ko phải Mỹ, vì có đường dây diện trên cao. Em phì cười, các cụ đừng thần thánh hóa Mỹ quá vậy. Có những thứ em thấy bọn nó còn thủ công hơn cả VN.

Như chỗ em ở, ngoài 1 tý khu trung tâm dc ngầm hóa cáp còn ra xung quang thì vẫn đi dây nổi như thường. Cột cũng xiêu vẹo lung tung, có khác là gỗ ở đây sẵn nên cột toàn làm bằng cây gỗ rồi có dây tự chằng để giữ cột.

Hồi trc em có đọc 1 bài báo nói về tình trạng đường sắt VN, nói bao năm mà vẫn ko thay đổi công nghệ gì, vẫn 1 ông cầm xẻng, 2 ông đẩy để vun đá lên. Bên này nhiều lúc em thấy bọn nó thủ công ko kém. Nếu sửa đường, nhiều lúc nó dùng 2 flagger đứng 2 đầu cầm biển điều tiết giao thông từ sáng đến tối, nhiều hôm gió rét nhìn flagger đội mũ, phả ra hơi thở mà thấy tội.

Nói về sửa đường thì ở đây cũng chẳng khác VN gì nhiều. Đoạn đường từ thành phố em đến thủ phủ của bang dài khoảng 70km, thế mà từ hè năm ngoái em sang đã thấy dựng biển và thi công đến tận bây giờ cũng chưa xong, vẫn ngổn ngang. Được cái làn đường bên này vốn nhiều làn, họ thi công từng làn 1 nên cũng ko quá ảnh hưởng đến giao thông.

Có lẽ bang em ở nghèo quá, ngân sách cũng nhỏ giọt nên thi công cũng kiểu dây dưa như ơ nhà :)

hieutcnd

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

runningman

Xe tải
em oánh dấu để đọc dần ợ.

chantamtam86

Xe tăng

Đi cùng 2 ku bé, bọn nó ko thích nghe về kiến trúc nên liên tục chay đi chơi, làm bố mẹ cũng ko tập trung nghe dc nhiều.

Chán quá chạy đi đuổi bồ câu chơi :)

Một phần đường sắt trong thành phố. Thấy bạn Bruno bảo cùng kiến trúc sư thiết kế tháp Eiffel

Các toà nhà của Chicago hầu hết có hệ thống thoát hiểm ngoài trời, nguyên do là dc xây dựng trc khi hệ thống thoát hiểm phía trong toà nhà được phát minh :)

Nhà tù trung tâm giữa lòng thành phố (Chicago nổi tiếng với các băng nhóm tội phạm)

The Bean - mặc dù trẻ tuổi nhất (mới có từ 2006) nhưng Cloud Gate tại Millennium Park lại gần như là điểm đến nổi tiếng nhất Chicago, rất nhiều người chụp ảnh check-in. Vốn là một bãi đất trống bỏ hoang giữa trung tâm thành phố sau được rót tiền và được sự hướng ứng nhiệt tình của các tòa nhà bao quanh, công viên ra đời lại mang lại sự chuyển mình cho khu vực xuanh quanh, đúng là self-fulfilling cycle. Ngay bên cạnh còn có một nhà hát ngoài trời có biểu diễn nhạc hàng tuần

Do 2 ku nhà em mãi vẫn ko quen đồ ăn bên này nên đi đâu cũng phải chuẩn bị đồ ăn Việt như cơm rang, mì xào, xôi :(. Nhà em ăn trưa giữa các tán lá cây trong công viên

Lúc này trời chớm thu, cây cối khắp nơi vàng rực

Nhà em lại cùng mấy gia đình người Việt đi cắm trại ở hồ Pakota.

Đồ nghề kèm theo là cái trại tự dựng, 2 cái đệm hơi, quạt sưởi (đêm đến đã khá lạnh xuống khoảng 5-6 độ), kèm bếp từ nồi lấu lẩu, đồ chơi cho bọn trẻ như bóng đá…

Tối đến trăng sao nhiều vô kể, em thủ chụp kiểu Milkyway :)

www.hieutcnd.wordpress.com
Cụ ơi cho em hỏi sang tuần em qua Bờ đông muốn mua cái IP X thì có cơ hội mua đc ko cụ nhỉ?

hieutcnd

Xe điện
Cụ ơi cho em hỏi sang tuần em qua Bờ đông muốn mua cái IP X thì có cơ hội mua đc ko cụ nhỉ?
Cái này em ko rõ cụ ạ. Vì em hiện giờ vẫn dùng IP6 và ko có ý định đổi bởi sợ tốn tiền :)

hieutcnd

Xe điện
Sáng hôm sau dậy sớm, chụp ảnh mặt trời mặt trên hồ rất kỳ thú

]tranchihieu2001[/url], on Flickr

hieutcnd

Xe điện
Bọn trẻ học ở trường thỉnh thoảng lại dc đi dã ngoại. Do bang này chủ yếu làm nông nghiệp nên các địa điểm tham quan cũng chủ yếu là các trang trại
Mỗi lần có sự kiện thế này mới thấy sự khác biệt về văn hoá. Như em đã đề cập ở đây họ rất coi trọng công việc tình nguyện, tất cả những người hướng dẫn bọn trẻ, từ các cô chú thanh niên đến những người già cao tuổi đều tự nguyện làm công tác từ thiện để hướng dẫn và thuyết minh cho bọn trẻ

Chuẩn bị xuất phát từ trường

Được ngồi xe kéo đi tham quan trang trại

Tìm hiểu các nghề truyền thống như nghề rèn

Nghề chăn nuôi

Thằng ku nhà em hơn hẳn bố khoản sán gài, bạn gái thấy nó cứ lăn xả vào ôm mới lạ :)

Được ngồi máy kéo và dc ông hướng dẫn

Sản phẩm chủ đạo ở đây là ngô

hieutcnd

Xe điện
Ở trường bọn nhỏ hàng năm có sự kiện gọi là International Pot Luck, các gia đình tự mang món ăn đến rồi ăn chung cùng nhau để khám phá món ăn các nước. Sau đó có màn biểu diễn trang phục và múa hát truyền thống.

Vì trường này có rất đông học sinh quốc tế thế nên các màn biểu diễn cũng rất đa dạng, nhiều màu sắc.

Năm ngoái 2 ku nhà em mặc áo the dài lên sân sấu xoay xoay vài vòng :)

Năm nay, Ku lớn biểu diễn piano dạng đập bông
:)

Đáng nói là sân khấu ko hề có trang trí gì, khẩu hiệu ko, đèn màu ko. Micro cũng cầm tay, thua xa Việt nam khoản bài trí. Đổi lại các cha mẹ lại rất hào hứng và cổ vũ hết mình cho các tiết mục của các con, bọn nhỏ thì rất tự tin, đứa nào cũng xung phong lên sân khấu. Có đứa chỉ nhảy đúng bài nhảy lên, nhảy xuống như mấy bà tập thể dục ở nhà
:).
Thằng em nhảy điệu con cò bằng cách giơ 1 chân lên :D

hieutcnd

Xe điện
Trời vào thu, cây cối vàng rực khắp nơi

captured

[Tịch thu bằng lái]
cụ chủ và gia đình sang đây phải đánh đổi nhiều, nhưng bù lại là tương lai và cuộc sôgs của F1.
Năm 2k08 em sang úc chơi, lúc thăm văn phòng công ty em làm hồi đó, thấy 1 con bé người phi mới chuyển qua làm, nhập cảnh luôn. Giờ thấy tiếc, sao ko bắt chiếc nó mà làm theo.

hieutcnd

Xe điện
Và em có nghe khi mùa thu tới

Những ngày cuối tháng 10, điều mà bon trẻ mong chờ nhất là ngày lễ Halloween (31-10). Các nhà trang hoàng bằng jack-o-lantern (quả bí ngô khoét thành mặt nạ), đèn điện và rất nhiều hình thù kỳ quái khác

hieutcnd

Xe điện
Bọn nhỏ ở trường ngày lễ Halloween cũng dc mặc quần áo hoá trang cho những đứa từ lớp 1 trở xuống. Các cha mẹ sẽ góp bánh keoj, bọn nó sẽ lũ lượt kéo nhau từ lớp này sang lớp khác để lấy kẹo :)

Con làm ma cà rồng Vampire này bố này