[CCCĐ] Nước Mỹ, cứ từ từ mà khám phá

hieutcnd

Xe điện
Cụ chủ cho em hỏi, cụ sang cũng lâu rồi, đi khắp nước Mỹ biết nhiều nếu hỏi cụ có muốn ở lại Mỹ định cư không cụ trả lời thế nào, tức là suy nghĩ thật trong đầu cụ hiện giờ ấy, là cụ rất muốn ở lại hay là cũng phân vân lắm hoặc nếu ở lại cũng chủ yếu vì tương lai con cái thôi chứ mình không máu lắm. Thank cụ.
Thực ra khi ra đi nhà em cũng phải đắn đo thiệt hơn mãi mới ra đi cụ à, vì bỏ lại công việc, người thân rời bỏ nơi thân thuộc là một quyết định rất khó khăn. Nhà em sang đây cũng vì mục tiêu dài hơi, trước là cho con, sau là cũng muốn có được quốc tịch Mỹ đi lại dễ dàng, cùng với tích luỹ kinh tế một chút sẽ hiện thực giấc mơ đi vòng quanh thế giới mà 2 vợ chồng ấp ủ bấy lâu. Nhà em muốn đi kiểu chiêm nghiệm, đi chỗ nào đó, thấy hay ở lại cả tháng trời cũng dc :)
Còn hiện tại, cuộc sống vất vả hơn Việt Nam, bên cạnh các yếu tố như thời tiết, phong tục tập quán thì việc xa người thân cũng là thiệt thòi và trở ngại lớn. Nhưng dc cái tinh thần cũng thoải mái, vợ em vẫn đi đúng theo lộ trình dài hơi cô ấy chọn và theo đuổi. Còn em, cũng rất thích thú với nghề dậy học.
Có một điều, sau này về già, vợ chồng em sẽ quay lại Việt Nam, chọn chỗ nào yên tĩnh để sống dưỡng già, làm cái homestay để có khách du lịch qua lại làm bạn làm bè, chia trao đổi sẻ kinh nghiệm du lịch, nhớ lại những chặng đường mà mình đã trải qua.
Chỉ có một điều day dứt, đến khi mình già, liệu rằng Việt Nam còn có chỗ nào quyến rũ khách du lịch mà vẫn giữ dc cái yên bình, trong lành và hoang sơ.

hieutcnd

Xe điện
Tuyệt quá, cụ phọt ít ảnh lên cho mọi người ngắm đi ạ >:D<
Em bắt đầu kỳ học mới, đang bận bịu lên giáo án nên ít thời gian.
Sẽ up ảnh dần cụ à, cám ơn cụ luôn theo dõi và ủng hộ :)

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra khi ra đi nhà em cũng phải đắn đo thiệt hơn mãi mới ra đi cụ à, vì bỏ lại công việc, người thân rời bỏ nơi thân thuộc là một quyết định rất khó khăn. Nhà em sang đây cũng vì mục tiêu dài hơi, trước là cho con, sau là cũng muốn có được quốc tịch Mỹ đi lại dễ dàng, cùng với tích luỹ kinh tế một chút sẽ hiện thực giấc mơ đi vòng quanh thế giới mà 2 vợ chồng ấp ủ bấy lâu. Nhà em muốn đi kiểu chiêm nghiệm, đi chỗ nào đó, thấy hay ở lại cả tháng trời cũng dc :)
Còn hiện tại, cuộc sống vất vả hơn Việt Nam, bên cạnh các yếu tố như thời tiết, phong tục tập quán thì việc xa người thân cũng là thiệt thòi và trở ngại lớn. Nhưng dc cái tinh thần cũng thoải mái, vợ em vẫn đi đúng theo lộ trình dài hơi cô ấy chọn và theo đuổi. Còn em, cũng rất thích thú với nghề dậy học.
Có một điều, sau này về già, vợ chồng em sẽ quay lại Việt Nam, chọn chỗ nào yên tĩnh để sống dưỡng già, làm cái homestay để có khách du lịch qua lại làm bạn làm bè, chia trao đổi sẻ kinh nghiệm du lịch, nhớ lại những chặng đường mà mình đã trải qua.
Chỉ có một điều day dứt, đến khi mình già, liệu rằng Việt Nam còn có chỗ nào quyến rũ khách du lịch mà vẫn giữ dc cái yên bình, trong lành và hoang sơ.
Cảm ơn cụ!
Chúc cụ và gia đình thực hiện được tất cả những kế hoạch của mình.

doanhmarket

Xe tải
Website
korean-air.biz
em cũng ấp ủ giấc mơ mỹ hàng chục năm nay rồi

hieutcnd

Xe điện
Winter Break:

Ngày đầu tiên chi cắm đầu chạy, quãng đường 1300km, vừa chạy vừa nghỉ hết tầm 13 tiếng. May mà ko gặp trạm BOT thu phí nào
:)

Vẫn như thường lệ, nhà em ở Airbnb, thuê dc căn hộ gàn ngay khu French Quarter, lại ko ở cùng với chủ nhà nên khá thoải mái. Chỉ tiếc là ngày đầu đến nơi, gặp trời mưa nên tối đến chẳng ra ngoài chơi dc

Buổi sáng ngày thứ 2, đi Laura Plantation, cách New Orlean 1 tiếng lái xe. Quanh khu vực có rất nhiều Plantation tour. Nhà mình chọn Laura Plantation bởi vì đây là nơi có tour dựa trên cuốn hồi ký "Memories of the Old Plantation Home" được viết bởi Laura Locoul, người sống thế hệ thứ 4 ở Plantation. Chính vì vậy tour này dc xếp hạng #1 trên Trip Advisor, người tour guide kể lại 1 cách tường tận những biến cố của trang trạng dựa trên hồi ký.

DSC06672 by tranchihieu2001, on Flickr

Family Tree. Bốn thế hệ gia đình từng sinh sống và canh tác tại plantation, trải qua rất nhiều cung bậc, trải dài từ 1804 đến 1891, với rất nhiều biến cố đáng chú ý nhất là cuộc nội chiến Civil War (1861-1865)

Ảnh này lượm trên mạng
:)

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện

Lollipop2018

Xe tải
Cái cây to và đẹp quá,ước gì có điều kiện để được đi chuyến như này

hieutcnd

Xe điện

hieutcnd

Xe điện
Louisiana vốn là thuộc địa của Pháp. Những người sống ở đây vào thời kỳ này chịu ảnh hưởng của văn hóa Creole. Creole là văn hóa và lối sống phi Anglo-Saxon phát triển mạnh mẽ ở Louisiana trước khi nó được bán cho Hoa Kỳ vào năm 1803 và tiếp tục thống trị Nam Louisiana cho đến những thập niên đầu của thế kỷ 20.

DSC06710 by tranchihieu2001, on Flickr

Trong văn hóa Creole, họ chỉ kết hôn với những người thuộc về văn hóa Creole, họ sống tách biệt với tách biệt với văn hóa thống trị của người Mỹ da trắng-Anglo-Saxon

Đây là thế hệ thứ nhất sống trong trang trại Laura Plantation. Năm 1804, Duparc, một cựu chiến binh hải quân Pháp của Cách mạng Mỹ cùng với vợ là Nanette, đã mua lại tài sản khu đất để lập lên trang trại.

hieutcnd

Xe điện
Duparc và Nanette có 3 người con là Luis, Flagy và Elisabeth. Trong ảnh là người con trai cả Luis và vợ là Fanny phía bên phải. Luis có một người con gái duy nhất, vào năm 16 tuổi, cái tuổi cập kê lấy chồng, thì người con gái có một cái mụn trên mặt. Luis gửi con về Paris để chữa trị, những không hiểu sao chỉ sau 2 ngày chữa trị thì bị chết
:(. Ông và vợ chán nản nên rời khỏi trang trại chuyển về khu French Quater để sinh sống, nhường lại quyền điều hành cho 2 người em

DSC06713 by tranchihieu2001, on Flickr

DSC06715 by tranchihieu2001, on Flickr

phamtrongnam

Xe hơi
Không gian sống thật là đẹp và yên bình, nhưng mà càng như vậy lại càng nhớ quê cụ nhỉ nhất là những ngày đầu

BadBoy79

Xe lăn
Chúc Cụ và gia đình hoàn thành mục tiêu đã đặt ra, khi nào rảnh Cụ vào OF chia sẻ nhé.

kientrunganh

Xe buýt
Cảnh chỗ này, mấy cái cây, nhà giống trong phim Forest Gums cụ nhỉ

hieutcnd

Xe điện
Cảnh chỗ này, mấy cái cây, nhà giống trong phim Forest Gums cụ nhỉ
Vâng em cũng có cảm nghĩ như vậy, thực ra vùng quê nước Mỹ, rất nhiều nơi cảnh như này, nhất là phía nam, vì họ có rất nhiều cây cổ thủ và dất đai rộng rãi :)

hieutcnd

Xe điện
Trong tập tục người Creole, con cái chỉ nhận dc quyền thừa kế nếu họ kết hôn với người Creole. Vì lượng người Creole không có nhiều nên rất nhiều người Creole phải cưới những người họ hàng, rất nhiều người có hôn nhân cận huyết. Người con trai thứ 2 Flagy là một trong số đó, lấy người họ hàng gần. Cũng vì lấy người họ hàng gần nên ông ko có con, chỉ có con ngoài giá thú với người hầu nô lệ, nhưng những người con này ko dc gia đình công nhận. Vì vậy quyền điều hành cả trang trại nhường lại cho người con gái út Elisabeth.

DSC06719 by tranchihieu2001, on Flickr

DSC06717 by tranchihieu2001, on Flickr

Minhphuongutc

Xe tải
Đã cày xong 56 Pages. Chúc bác và gia đình mạnh khoẻ gặp nhiều may mắn.

hieutcnd

Xe điện
Elisabeth có 2 người con là người con trai Emile và người con gái Aimee. Người em gái lấy chồng và có con, trong khi người anh trai mãi ko thấy lấy vợ. Vì thế người em gái ngầm định mình sẽ dc toàn quyền thừa kế trang trại. Mãi sau này người anh trai cũng lấy dc vợ, cũng là một người họ hàng. Lúc này theo tập tục người anh cũng dc chia phần thừa kế của trang trại. Từ đây nảy sinh mâu thuẫn gia đình dai dẳng (family drama) giữa người em gái và người anh trai. Lúc này Elisabeth phải đứng ra giải quyết bằng việc chia đôi trang trại, phía trc dc chia cho người con trai cả, và phía sau chia cho người con gái.

Người anh cả Emile có 3 người con, và người con gái đầu là Laura, chính là người đã viết cuốn hồi ký "Memories of the Old Plantation Home".

Đây là một trong những trang bản thảo của hồi ký, bà viết hồi ký năm 1936 lúc bà đã 75 tuổi

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Laura Locoul được sinh ra trong đồn điền gia đình vào ngày 24 tháng 12 năm 1861. Cô lớn lên trong đồn điền và trong những ngôi nhà khác nhau của gia đình cô ở khu phố Pháp (French Quater) ở New Orleans.

Năm 1865, kết thúc nội chiến và cũng là lúc kết thúc chế độ nô lệ. Lúc này Laura mới 4 tuổi. Những người da đen dc giải phóng khỏi chế độ nô lệ, nhwung thực tế trong suy nghĩ, hành động họ chưa dc chuẩn bị sẵn sàng cho cuộc sống tự do, vì vậy rất nhiều người cũng chẳng biết đi đâu và làm gì, vì thế hộ tiếp tục ở lại trang trại và làm công với đồng lương rẻ mạt, chỉ đủ cho việc thuê nhà trọ và trang trải cho bữa ăn.

Laura trong một lần nhìn thấy người giúp việc với vết sẹo dài trên mặt, co gặng hỏi mới biết rằng trc kia người hầu bị tra tấn bằng cách lấy bàn là nóng dí vào mặt. Cô cảm thấy ghê sợ, và ko tưởng tưởng ra được sự man rợ của những người chủ dành cho người hầy (nô lệ trc kia). Từ đó cô bắt đầu chán và cảm thấy sợ với cuộc sống trang trại

Hình ảnh của Laura qua các thời kỳ

Bản thảo của Laura, được tái phát hiện vào năm 1993, đưa ra những cái nhìn thoáng qua, hiếm có về Creole Louisiana và vẫn là nền tảng cho những câu chuyện được kể mỗi ngày tại các tour ở Laura Plantation.

Chỉnh sửa cuối: