[CCCĐ] Nước Mỹ, cứ từ từ mà khám phá

Chienbinhbaoden

Xe buýt
Một trong những thiệt thiệt khi sống xa quê, xa người thân đó là vợ chồng sẽ có ít thời gian giành riêng cho nhau hơn. Nhớ ngày xưa ở VN, thường cuối tuần là vất con cho ông bà trông, 2 vợ chồng đèo nhau lên phố cổ ăn sáng, sau đó đi xem phim hoặc đi dạo. Nhưng khi sang đây, chẳng có ai mà nhờ trông bọn trẻ những ngày cuối tuần, chọn thuê ng trông thì quá đắt mà cũng ko yên tâm. Thành ra cơ hội để 2 vc giành thời gian cho nhau khá hiếm hoi. Cuối tuần vừa rồi, tranh thủ bọn trẻ đi đánh cờ cả ngày. 2 vc kéo nhau ra quán bia tươi (kiểu như bia tươi nhà máy nước đá ở mình ấy :). Đúng là ở VN mình là thiên đường về ăn uông và dịch vụ các cụ à. Ở đây, cái sự uống bia tươi ko hề đơn giản. Đầu tiên là phải xếp hàng để dc lấy số (đợi tầm 10 phút để dc gặp lễ tân), sau đó nếu mặ bọn nhìn non non thì bạn phải chìa ID ra, 21 tuổi trở lên mới dc mua bia uống. Sau đó họ sẽ lấy SDT của bạn, rồi nói bạn ra ngoài ghế ngồi chờ để xếp bàn. Khi nào có sẵn bàn thì họ sẽ nhắn tin cho bạn vào lại quầy lễ tân để dẫn đi bàn. Hix lại phải ngồi đợi tầm 20 phút nữa mới dc xếp bàn. Thành ra riêng cái việc chờ mà dc ngồi vào bàn đã mất 30 phút.

Nhẫn nại đứng xếp hàng để dc lấy số

Lúc 2 vc ngồi ngoài chờ, có anh bạn người tây hỏi bọn mày đã vào gặp lễ tân chưa? Chắc là nó cũng biết có 1 số trường hợp các bạn Châu Á cứ quen phong cách phục vụ như ở nhà, ngồi vào bàn là phải có lễ tân đến hỏi ăn gì, uống gì :P
Ngỗi quan sát thấy các bạn ở đây thật nhẫn nại, hầu như ai cũng phải đợi tầm 30 phút mới đến lượt. Thầm nghĩ ở mình mà thế này thì 1 số cậu thiếu gia, 1 số quan chức máu mặt có khi đã văng đủ hết phụ khoa ra rồi :P
Bia tươi bán $5.5/ cốc, thôi nhà em làm cái bình này hết $14 đồng, tính ra rẻ hơn vì phải dc tầm 4 cốc :)

Rất nhiều cặp vợ chồng lớn tuổi, khi mà con cái đã lớn và ở riêng thì nuôi thêm con chó cho đỡ hiu quanh.

Không chỉ người già, bọn trẻ như sinh viên cũng nuôi chó rất nhiều. Em dặn thằng con trai em, cách tán gái dễ nhất là mày nuôi 1 con chó, dắt nó đi dạo, khi nào gặp em nào cũng dắt chó đi dạo cùng thì có cớ mà tán chuyện :P

Mẽo nó quý chó có khi hơn người ấy bác nhỉ

Chienbinhbaoden

Xe buýt
Danh sách các chuyến đi của gia đình

Những chuyến đi dài ngày của gia đình ở nước Mỹ

1. Chicago: Windy City

2. Nashville: thủ phủ của âm nhạc

3. Washington DC: ngắm hoa anh đào rực nở

4. Miền Tây nước Mỹ: The Wild West

5. New Orleans - Florida - Atlanta: Đến với Key West, cực Nam của lãnh thổ Mỹ

6. New England - Miền Đông Bắc kỳ thú

7. Pure Michigan

Ngoải ra, có một số câu hỏi phổ biến của các cụ, em trả lời tập trung ở đây cho các cụ tiện theo dõi

Nhà em ở thành phố Bloomington, bang Indiana. Thành phố này nổi tiếng chủ yếu vào trường đại học Indiana University. Cả thành phố chỉ có khoảng 120K dân sinh sống, trong đó sinh viên chiếm tới gần 50K :)

Nhà em gần hồ Monroe Lake.

Hồ Monroe là một hồ chứa nằm khoảng 16 km về phía Đông Nam Bloomington, Indiana, Hoa Kỳ. Hồ lớn nhất nằm ở Indiana với diện tích bề mặt nước rộng 10.750 hecta trải dài trên các quận Monroe và Brown. Đây cũng là khu vực có diện tích 13.202 mẫu (53,43 km2) rừng phòng hộ và 3 khu giải trí

Bến thuyền lớn nhất nằm trên hồ là Fourwinds Resort và Marina với hơn 800 tàu thuyền. Hồ chứa cung cấp đánh bắt dồi dào trong suốt cả năm, và các cơ hội giải trí như đi thuyền buồm và trượt tuyết nước thu hút du khách từ khắp Indiana và Midwest.

www.giadinhhamchoi.com
E nhó lúc e mới sang, mấy ae nhìn từ máy bay xuống và thốt lên đây có phải thiên đường ko nhỉ