[Funland] Nước nào đã là kẻ thù của Mỹ - trong các loại cuộc chiến

duongbinh07

Xe điện

Mandalord

Xe điện
Mấy mươi năm nghe đài ta đọc báo ta mà em vẫn không hiểu "Sen đầm" và "Sen đầm quốc tế" nghĩa là như thế nào?
Có cụ nào giải thích ngắn gọn dễ hiểu nhờ giải thích giùm.
Là từ gendarmerie trong tiếng Pháp có nghĩa là cảnh sát (đây là loại cảnh sát vũ trang, gần như là quân đội rồi, nhưng làm nhiệm vụ của cảnh sát). Sen đầm quốc tế ý chỉ những nước tự coi mình là cảnh sát quốc tế, đi chọc ngoáy vào chuyện của người khác.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Nói thế thì TQ mới là nguy cơ với Nga ngố hơn là Mẽo phỏng cụ?
Đương nhiên. 2 thằng này vừa là kẻ thù vừa là bạn mà :)). Trung nó thèm đất và tài Nguyên của Nga kém j bọn Mỹ Âu đâu. Tội của Nga là lớn nhất ỷong mắt tụi nó đó. Dân ít mà đất rộng lắm tài nguyên, tội quá lớn :)

eatliv

Xe buýt
nhận thức chính trị của cụ thật chán.
Việt Nam là bên thắng cuộc. 2 thằng kia thua, sau chiến tranh được xem là bạn là quá nâng tầm họ lên.
Làm gì có chuyện thắng thua ở đây, chính vì ôm ảo tưởng thắng thua mà lỡ biết bao nhiêu cơ hội.

nhutinhco

Xe điện
Đương nhiên. 2 thằng này vừa là kẻ thù vừa là bạn mà :)). Trung nó thèm đất và tài Nguyên của Nga kém j bọn Mỹ Âu đâu. Tội của Nga là lớn nhất ỷong mắt tụi nó đó. Dân ít mà đất rộng lắm tài nguyên, tội quá lớn :)
Với việc lo công ăn, việc làm, rồi dựng vợ, gả chồng, mua nhà, mua xe cho tận 1.419.623.389 dân (số liệu đến 31/5/2019) thi TQ nó thèm đất và tài nguyên lắm. :D

One-77

Xe cút kít
Vãi cả cái kết luận của cụ :)

duongbinh07

Xe điện
Làm gì có chuyện thắng thua ở đây, chính vì ôm ảo tưởng thắng thua mà lỡ biết bao nhiêu cơ hội.
cuộc chiến kết thúc thường sẽ có bên được xem là thắng, và khiến bên ko thành công hiểu mình sẽ khó làm lại điều tương tự để áp đặt ý chí của mình,
nên tìm cách khác ( nên thường đánh nhau 1 trận rồi các đàm phán ( đang bế tắc ) lại có tiến triển hơn )
quân sự ko được thì ngoại giao.

Việt Nam thì cũng ko ảo tưởng lắm, nên mới có "chống diễn biến hòa bình"

cái chính là tạo dựng "niềm tin" chỉ có tin mới thúc đẩy bình thường hóa quan hệ và nâng tầm quan hệ lên mức nào.

bên Đại sứ quán luôn đánh giá đo lường rất cụ thể và cập nhật tâm lý bỏ qua hận thù hay tâm lý thù hằn trong dân chúng sở tại với nước mình. để đề ra các chính sách ( họ ko nói công khai ) và 1 cái khá công khai gần gũi là đăng chỉ dẫn đi lại cho công dân nước họ ... ( có thù hằn thì sẽ có khủng bố bắt cóc ) ...

duongbinh07

Xe điện
Với TQ thì 1.4 tỷ dân cũng như nước, có thể nâng mà cũng có thể lật thuyền.

thanhgamo

Xe container
Là từ gendarmerie trong tiếng Pháp có nghĩa là cảnh sát (đây là loại cảnh sát vũ trang, gần như là quân đội rồi, nhưng làm nhiệm vụ của cảnh sát). Sen đầm quốc tế ý chỉ những nước tự coi mình là cảnh sát quốc tế, đi chọc ngoáy vào chuyện của người khác.
Vẫn khó hiểu quá nhỉ?
Sao mình không đi chọc ngoáy như người ta cho vui nhỉ?

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Mỹ nó muốn hay ko thôi.

Chứ em thấy Việt Nam hầu như đều làm bạn với kẻ xâm lược mình.

Có Người Mỹ và Tàu họ nhận xét : tôi ngạc nhiên vì người Việt Nam chưa hết 1 thế hệ họ đã có thể bỏ qua hận thù chiến tranh để làm bạn với Mỹ ( Pháp, Nhật, ... )

Cái này khá dị với họ đấy. cơ mà hay
Chỉ một từ thôi ĐÓI.

duongbinh07

Xe điện
Chỉ một từ thôi ĐÓI.
trường hợp BTT là 1 ví dụ sát hơn.

Truyền thống VN thắng ko kiêu, bại ko nản ... lấy hòa bình làm then chốt nó là nổi tiếng rồi.
cụ nói, trước nay VN có kêu gọi Nhà Nguyên, Nhà Tống viện trợ ko ? mà cụ kêu đói.

Nếu hy sinh độc lập chủ quyền để có tiền viện trợ thì em chịu, nhưng có hy sinh đâu?

Nhà nguyễn, hy sinh chủ quyền, độc lập, để được giữ lại 1 chút danh vị bù nhìn
Sài Gòn hy sinh độc lập để nhân viện trợ, Mỹ nó muốn thay người thì nó thao túng ... dễ ợt.
Việt Nam hiện nay vẫn giữ được độc lập, theo em là như vậy. Nhưng vẫn nhận được hợp tác làm ăn.
Triều Tiên thì vẫn giữ được độc lập, nhưng vẫn tạo tâm lý thù hận, nên chưa làm bạn được với tư bản. nên độc lập trở thành tự cô lập.

STElectrics

Xe lăn
Mấy mươi năm nghe đài ta đọc báo ta mà em vẫn không hiểu "Sen đầm" và "Sen đầm quốc tế" nghĩa là như thế nào?
Có cụ nào giải thích ngắn gọn dễ hiểu nhờ giải thích giùm.
Hềnh như thời Pháp thuộc, các cụ nhà mình gọi cảnh sát là sen đầm.

Kurumasuki

Xe container
Mỹ nó muốn hay ko thôi.

[/B]Chứ em thấy Việt Nam hầu như đều làm bạn với kẻ xâm lược mình[/B]

Có Người Mỹ và Tàu họ nhận xét : tôi ngạc nhiên vì người Việt Nam chưa hết 1 thế hệ họ đã có thể bỏ qua hận thù chiến tranh để làm bạn với Mỹ ( Pháp, Nhật, ... )

Cái này khá dị với họ đấy. cơ mà hay
Người VN sẵn sàng làm việc với người Pháp, Mỹ, Nhật khi họ xâm lược chứ ko bao giờ hợp tác với người TQ xâm lược.
Còn việc bỏ qua hận thù thì đúng là do bị đói.

duongbinh07

Xe điện
cuộc chiến kết thúc thường sẽ có bên được xem là thắng, và khiến bên ko thành công hiểu mình sẽ khó làm lại điều tương tự để áp đặt ý chí của mình,
nên tìm cách khác ( nên thường đánh nhau 1 trận rồi các đàm phán ( đang bế tắc ) lại có tiến triển hơn )
quân sự ko được thì ngoại giao.

Việt Nam thì cũng ko ảo tưởng lắm, nên mới có "chống diễn biến hòa bình"

cái chính là tạo dựng "niềm tin" chỉ có tin mới thúc đẩy bình thường hóa quan hệ và nâng tầm quan hệ lên mức nào.

bên Đại sứ quán luôn đánh giá đo lường rất cụ thể và cập nhật tâm lý bỏ qua hận thù hay tâm lý thù hằn trong dân chúng sở tại với nước mình. để đề ra các chính sách ( họ ko nói công khai ) và 1 cái khá công khai gần gũi là đăng chỉ dẫn đi lại cho công dân nước họ ... ( có thù hằn thì sẽ có khủng bố bắt cóc ) ...
Ví dụ là : TQ và người Hoa tại Indo ...
người Mỹ ở Cuba ( thời Bố Già đấy ) và ở Venezuela ( thời Hugo )
mất trắng