[Funland] Nước nào là đồng minh Trung quốc?

kvboto

Xe container
Có đàn em, đệ đó thôi

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Đồng minh theo đúng nghĩa TQ kêu gọi là các nước xả thân giúp bất kể lí do thì chắc là không có đâu, chẳng ai dại :P

Nhưng các nước có vẻ nghiêng về TQ theo kiểu hai bên lợi dụng lẫn nhau hi vọng cùng có lợi thì cũng có kha khá đấy ạ. Các ca bị nặng thì có một loạt 52 nước ủng hộ Tàu trong đợt bỏ phiếu về vụ HK tại LHQ. Số này đa phần là các nước nghèo hoặc đang phát triển rơi vào bẫy nợ của TQ và / hoặc phụ thuộc vào TQ để phát triển tiếp (trong đó có cả Cambodia với Laos, VN nhà mình chắc vẫn phải cẩn thận cả hai bạn hàng xóm này). Nhẹ hơn (và một cách nào đó thì đáng lo hơn) thì có các bạn châu Âu, đặc biệt là EU. Các bạn EU có dè chừng Tàu và không phụ thuộc vào Tàu, nhưng lại không muốn quay lưng hẳn với Tàu, vẫn muốn hợp tác theo kiểu hai bên cùng có lợi để bù cho mối quan hệ giữa EU và Mỹ dưới thời 100 đang xa cách dần; Chỉ hi vọng nếu bạn già Biden lên, hàn gắn quan hệ Mỹ - EU để làm hẹp tầm ảnh hưởng của Tàu thôi, còn nếu không thì hơi khó đoán.
Thiên đường xứ Vệ nữa cụ ơi.

Sailor

Xe buýt
Ngày xưa iem rồ Nga cực nặng, mà đọc báo thấy chúng nó ôm hôn nhau, a Hói lại ủng hộ chú Lọ ở Biển Đông, iem chuyển luôn thành antifan...
Em cũng có chung con đường tự diễn biến chuyển hóa với cụ.

Xe gia đình

Xe điện
Em cũng có chung con đường tự diễn biến chuyển hóa với cụ.
Em luôn luôn có ấn tượng tốt đẹp với Liên Xô, còn từ khi nó là Liên bang Nga thì nó chẳng còn là bạn nữa rồi

cmyk77

Xe điện
Nước Trung quốc ngang ngược xung đột khắp các nước xung quanh, không biết có nước nào là đồng minh không nhỉ? Hình như họ cũng theo mô hình kẻ thù của kẻ thù là bạn, nên trong khi có xung đột vớt Ấn độ thì khá thân với Pakistan. Không biết Pakistan có tính là đồng minh của Trung quốc không? Không biết trên thế giới có nước nào tự coi và được anh Tập coi là đồng minh không nhỉ?
Cụ chủ định nghĩa thế nào là đồng minh. Thể chế tàu không có đồng minh nhé và chẳng ai nhận là đồng minh với tàu. Chỉ có dạng đệ tử theo đại ca làm tay chân đỡ đạn cho nó.

ubisapro

Xe trâu
E chưa thấy đồng minh thực sự của Khựa. Đệ cứng thì có ;))

Giờ khựa đi đánh nước nào xem có thằng nào vác quân góp cùng không là biết, may có thằng Un cho ít quân theo vì bị phụ thuộc, tầm Pak giỏi thì vỗ tay cổ động là hết cứt :D

atk234

Xe tăng
Theo e hiểu chơi với tàu thì không có từ đồng minh đúng nghĩa. Mà là kẻ trên người dưới. Xa xưa, bọn nó coi tứ phía là nam man, đông di, bắc rợ, tây địch đấy thôi. :D

Phuclongchau

Xe điện
Có điều rất hay là dạo này không thấy các nhà "nô khựa" hoạt động nữa nhể,chưa nhận được lương tháng này hay sao

Cu.Bin

[Tịch thu bằng lái]
Đồng minh của china thì tôi ko biết nhưng kẻ thù thì vô số.

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Đại cường gì mà xây cao tốc đổ đất thay vì cát, làm đường tàu trên cao thì vỡ tiến độ, đem tàu sắt đi đâm chìm tàu cá bằng gỗ của ngư dân nước người ta, biển đảo thì luật định một đằng ông cứ xông vào biển người ta mà cướp trắng . . . cường quốc đek gì lũ tiểu nhân đấy, cho em chửi tiên sư thằng lọ chó.
Ko phải bênh thằng Tàu đâu, nhưng thằng đại cường chó nào chả đi cướp.
Mỹ: Cướp của mẽxico, cuba, Sỷia, Ỉraq... cần thiệp khắp nơi mà có coi luật QT ra gì đâu
Nga: Nó bem Gruzia, lấy đảo Ukraina cũng coi QT ra gì đâu
Anh nó chiếm đảo của Aghentina, bóp nghẹt Scotland cũng có coi luật ra gì đâu.
Tóm lại, trở thành đai cường nó có nhiều cái lợi nên nó sẽ làm mọi cách để lên đc, thực tế chả thằng đại cường nào tử tế, có thiệt là mấy thằng nhỏ hàng xóm, đu dây ko cẩn thận là mệt vs chúng nó.

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam là đồng minh với Trung quốc bác ạ, đồng minh rất thân cận là khác:
Về truyền thống: Có cả 4000 năm rồi, khỏi kể.
Về chánh trệ: 16 chữ đồng này, đối tác chiến lược này, suốt ngày qua lại thăm viếng các thể loại level này ...
Về kinh tế: Cả ngàn dự án có dấu ấn đồng Reminbi ở trỏng.
Về ....

Còn ba cái lẻ tẻ kiểu HD781 hay mấy quần đảo: Chỉ là sai sót bé tẹo, đếch ảnh hưởng gì đến Bản chất, bác ạ.
Chắc vẫn chưa thể hiểu đc nghĩa chữ “đồng minh” và “đối tác “ hả cụ?
Xin mời đưa ra văn bản nào ký kết đồng minh vs TQ cái, hay chỉ là “văn miệng” :))

kharit

[Tịch thu bằng lái]
Chắc vẫn chưa thể hiểu đc nghĩa chữ “đồng minh” và “đối tác “ hả cụ?
Xin mời đưa ra văn bản nào ký kết đồng minh vs TQ cái, hay chỉ là “văn miệng” :))
Vừa là đ/c vừa là anh em còn hơn đồng minh vạn lần, chính văn!

chuotdong

Xe điện
Đồng minh ngoài chia sẻ lợi ích, cần cùng hệ tư tưởng , nên Mẽo Anh EU là ví dụ

xe mo cau

Xe buýt
Nước Trung quốc ngang ngược xung đột khắp các nước xung quanh, không biết có nước nào là đồng minh không nhỉ? Hình như họ cũng theo mô hình kẻ thù của kẻ thù là bạn, nên trong khi có xung đột vớt Ấn độ thì khá thân với Pakistan. Không biết Pakistan có tính là đồng minh của Trung quốc không? Không biết trên thế giới có nước nào tự coi và được anh Tập coi là đồng minh không nhỉ?
Thằng bốn mặt.

cocsku

Xe cút kít
TQ không cần đồng minh nhá.
Đặng lùn đã nói " không có kẻ thù vĩnh viễn, không có bạn vĩnh viễn, chỉ có lợi ích quốc gia là trên hết", nên với triết lý đó, TQ lúc nào thấy có lợi cho nó thì nó chơi ( cần thì làm đồng minh ), lúc không thấy lợi nữa nó có thể bán rẻ bạn bè.
Như Việt Nam trước đây đó, mồm lúc nào cũng " Việt Nam - Trung Hoa, núi liền núi, sông liền sông, chung 1 dòng sông, mối tình hữu nghị" và " môi hở răng lạnh", nhưng khi cần lấy lòng Mỹ, TQ quay ngoắt 180 độ, tẩn cho thằng em sắp mặt ở 6 tỉnh biên giới phía Bắc, với câu nói nổi tiếng của Đặng lùn " dạy cho Việt Nam một bài học". Chả biết Đặng lùn đã dạy cho VN bài học gì chưa, nhưng việt TQ bán rẻ bạn Việt Nam là có thật. Đảo Hoàng Sa và vài đảo của Trường Sa thì TQ vẫn "giữ hộ" VN
Rồi TQ cũng lại làm lành VN, và bây giờ TQ lại tung hô " 16 chữ vàng và 4 tốt"....Đấy TQ đối xử bạn và đồng minh như kiểu đó...:))
Với triết lý như vậy thì giờ có lẽ Nga là thân Trung quốc nhất. Nhiều quyền lợi 2 nước gần nhau. Hành động ủng hộ TQ ở biển Đông của Nga có thể coi là bán anh em xa, mua láng giềng gần.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Với triết lý như vậy thì giờ có lẽ Nga là thân Trung quốc nhất. Nhiều quyền lợi 2 nước gần nhau. Hành động ủng hộ TQ ở biển Đông của Nga có thể coi là bán anh em xa, mua láng giềng gần.
Cũng không khó hiểu.
Cụ mà là tin hói, cụ chọn tq hay chọn VN?