[CCCĐ] Nước Nga: Ký ức, mơ tưởng và hiện thực

TungNguyenMD

Xe container

TungNguyenMD

Xe container

TungNguyenMD

Xe container

Ranfer

Xe buýt
Bài viết cụ hay quá, em đã vốt ka cụ.

Tuy cụ đi Nga lần đầu tiên nhưng em thấy cụ cảm nhận rất hay và đầy đủ, làm em nhớ lại mấy lần "du lịch" bên đấy, thấy cực kỳ đúng.

Đặc biệt là về nông thôn Nga và những người nông dân Nga. Đúng là phải cho Pu hói sang học "tam nông" của mình thì mới khá được. Cũng lạ là nông dân họ cam chịu như thế!!

Cụ chủ thớt tiếp đi nhé.

Realred

Xe buýt
Con này theo em biết là Kra cụ ạ, phiên âm đại khái thế chứ em ko biết tiếng Nga viết thế có đúng ko.

Ếch ngồi đáy giếng nên không dám bình luận gì về bài viết của chủ thớt, chỉ là 1 chút góc nhìn khác ( bằng con mắt của người khác chứ không phải của em ;;) ) về sông Vonga. Đây là seri ảnh về sông Vonga của 1 nhà báo vừa du lịch theo tour ở Nga vào tháng 9 vừa rồi mà em hay theo dõi. Vẻ đẹp của con sông này đúng là say mê, dù em chỉ xem qua ảnh thôi

Đây là fb của nhà báo này, còn nhiều ảnh lắm, các bác có thể xem
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=10153715908049090&set=pb.578394089.-2207520000.1445501717.&type=3&theater

duong2t

Xe hơi
Website
www.nanorp.com.vn
Ảnh chôm trên facebook có bị xem là vi phạm bản quyền không các bác:(

nhimlove

Xe tải
Nếu chia người Việt tại Nga theo cấp bậc trong XH thì đúng theo các loại của chủ thớt, còn phân chia người Việt ở Nga thì thành 2 loại: Người Việt định cư tại Nga và công dân Việt Nam làm việc, kinh doanh, học tập tại Nga. Phân loại người Việt định cư tại Nga thì được chia thành nhiều cách: theo thời gian định cư tại Nga, nghề nghiệp, địa vị trong xã hội, học vấn... Còn công dân Việt Nam làm việc, học tập tại Nga số lượng không nhiều bao gồm: Học sinh, sinh viên học tập tại các trường đại học, nghiên cứu sinh, các cơ quan đại diện Việt nam tại Nga, văn phòng công ty VN tại Nga, các diện công tác khác... 2 loại này cũng thường xuyên thay đổi chỗ cho nhau.
Người Việt ở Nga thì có rất nhiêu chuyện để nói, cụ thể số lượng người là bao nhiêu cũng không rõ nhưng khoảng gần 100 nghìn người chính thức và không chính thức. Tổ chức người Việt lớn tại Nga là Hội người Việt tại Nga và Đại sứ quán, lãnh sự quán Việt Nam tại Nga. Nói chung người Việt tại Nga không có sự gắn kết, bao bọc cộng đồng với nhau, sự ăn thua của người Việt quá lớn nên hình thành sự đố kỵ ghen ghét lẫn nhau từ những người lao động phổ thông đến người có chức vụ học vị cao =:) (cũng có thể ngoại trừ khác).
Các cụ đi chơi tại Nga cứ giao lưu với người Việt tại Nga vui vẻ nhưng đừng nhờ vả gì họ sẽ nhớ mình phải mang ơn họ đó, tự mình giải quyết toàn bộ việc có thể hihi có thể đó là trong trường hợp của em.
Em tiếp tục hóng chuyến đi Nga của cụ.

nuocnga173018

Xe tải
Những trải nghiệm qua chuyến đi của cụ TungNguyenMD thật đáng khâm phuc. Em là người đang định cư ở Nga và đã,đang sống, làm việc ở đây gần 30 năm, nên em có 1 vài ý thế này: Về xe cộ, trên đường phố cụ chủ đc nhìn thấy những xe cổ lỗ sĩ như vậy cũng ko hẳn là người Nga họ ko có tiền để mua những xe xịn hơn mà những xe đấy dành cho việc vườn tược- дача, огород, bản thân như nhà em vẫn còn chạy xe Lada đời 6 để mùa hè còn làm vườn và vào rừng hái nấm hái quả. Với những chính sách kích cầu hiện nay của chính phủ thì xe cộ với người dân là quá đơn giản, chỉ cần anh có giấy chứng nhận có thu nhập liên tục từ 3 tháng trở lên là anh đc mua trả góp, hơn nữa gói hỗ trợ đổi xe cũ vẫn còn giá trị( xe cũ đc nhà nước thu mua với giá 15 ngàn rúp- программа утилизации). Về cuộc sống người dân vùng quê của Nga thì khả năng cụ hơi quá lời hoặc giả cụ gặp phải gia đình bợm rượu- với mức lương hưu 7000 rúp 1 tháng cộng với thức ăn tự cung tự cấp hơn nữa tiền điện, khí đốt gần như free, hàng năm mỗi gia đình đc nhận 15 khối củi để đốt lò sưởi với giá 750 rúp/ 1 khối thì em đc biết cuộc sống của họ ko tồi tới mức đó đâu cụ ạ.
Cụ đang trên đường tới Sankt- Peterburg hay cụ đã hoàn thành chuyến đi rồi ạ? Nếu cụ còn trên đường thì nhắn cho em nhé, nếu có thời gian hoặc tiện đường em sẽ xin làm hướng dẫn viên cho cụ- vì gia đình em sống trên tuyến đi của các cụ ạ.

xelubabanh

Xe buýt
Đọc bài viết của cụ chủ thớt và xem face của nhà báo đi Nga vừa về mình có cảm giác thật lẫn lộn, nó vừa giống lại vừa khác về hình dung của mình về nước Nga. Thế hệ 6x của mình hồi đó có cuốn tiểu thuyết nào đọc ngoài văn học Nga đâu, có nền mỹ thuật nào ngoài mỹ thuật Nga ( bọn Tây nó nghiên cứu vụ này khá kỹ nhất là dân marketing vì ấn tượng đầu đời sẽ đi theo người ta rất lâu, hàng chục năm... ). Nhiều khi mình nghĩ mình đọc Lev, hay Sekhov, Marxim, Solokhop còn nhiều hơn các nhà văn trong nước, xem phim thì cũng Ruslan và Lutmila, 5 người từ trên trời rơi xuống, Những kẻ báo thù, gắng sống đến bình minh, hoa hồng vàng...Mình thấy văn học cũng như phong cảnh của Nga luôn làm cho người ta có cảm giác buồn buồn, cô đơn một cách vô cớ, cảm giác một mình đứng trước một khung cảnh bao la, tĩnh mịch, với những người mugic luôn câm lặng, sùng đạo và " sống mòn " trong những ngôi nhà gỗ và ngọn nến không bao giờ tắt trước ảnh Đức Mẹ. Nhưng nhìn tấm hình đen trắng chụp người nông dân Nga với vẻ nhẫn nhục, cam chịu quả thật mình không thể tin nổi bây giờ là năm 2015, nhưng đọc comment của một VK Nga có thâm niên thì mình lại bán tín bán nghi, lẽ nào...

tientung000

Xe điện
Cụ nào h còn quyển sách tiếng Nga tập 1 màu xanh thẫm nhỉ??
Cụ có thể chụp cho em xem tờ bìa sách được không
H thì em còn nhớ đc câu nào ngoài 3 cái từ yêu nhau vs bậy bạ :D cụ có thì cho cháu xin cái ảnh bìa nhé.Cảm ơn cụ.
Cụ này chuyên gia Nga đây rồi
Kính các cụ! Không ngờ các cụ vẫn mơ về Masa, Natasa... thế!?

TungNguyenMD

Xe container
Chúng tôi tiếp tục chạy, thi thoảng lại gặp một vài thị trấn làng mạc. Còn lại hầu hết là những con đường với hai bên là rừng bạch dương đang ngả sang mầu vàng.

Đây chắc cũng là một nhà máy cũ bỏ hoang, ở dưới người ta quây lại làm cái gì thì tôi cũng không biết vì viết toàn tiếng Nga

]

[URL=http://s1151.photobucket.com/user/TungNguyenMD/media/DSC_8164.jpg.html][/URL​

]
[/url]

TungNguyenMD

Xe container
Nhìn xa như xe quân sự, nhưng đến gần thấy bên trong xe các đồng chí Nga này đang nhậu thì phải

]

TungNguyenMD

Xe container
Thi thoảng trên đường có biển báo hiệu cẩn thận thú rừng chạy qua. Tại sao mấy ông Việt nam không sang đây mở quán thịt thú rừng vừa có thu nhập lại làm được việc tốt là đỡ gây nguy hiểm cho nguời tham gia giao thông không nhỉ? Nói vui vậy chứ em thấy nguời Việt mình là ăn uống tục nhất thế giới. Cái gì cũng bỏ vào mồm ăn được, chó, mèo, rắn chuột xơi tất. Gần đây lại có mấy cái phong trào ngâm rượu dê bao tử với heo bao tử. Chẳng biết bổ béo đến đâu nhưng nhìn thấy kinh bỏ cm.

[URL=http://s1151.photobucket.com/user/TungNguyenMD/media/DSC_8200.jpg.html][/url]

TungNguyenMD

Xe container
Cái này cực giống Vietnam mình, bà con nông dân cũng đem nông sản ra đường bán cho khách đi qua. Tôi không xuống xem nên ko biết là cái gì chứ nhìn thế này lại nhớ đến bà bán cà muối ở Vietnam các bác ạ

[/URL

]

TungNguyenMD

Xe container
Đến Ostaskov thì cũng đã quá trưa nhìn thấy cái nhà hàng này chúng tôi tại vào đánh chén

Trên nhà hành có biểu tượng em gái sexy nghĩ là sẽ có em gái sexy phục vụ nên cứ vào thôi