[Funland] Nước nóng năng lượng mặt trời!!!!

nguyen_kia

Xe điện
Em hỏi các cụ trên này xem đã cụ nào lắp và xài nước nóng năng lượng mặt trời (như Thaiduongnang, ....):
- Có nên lắp hay không, nhất là về hiệu quả năng lượng (so với dùng bình nóng lạnh).
- Nên lắp loại bao nhiêu lít (140l, 180l, 200l, ....) - nhà em 5 người ạ.
- Nên lắp loại làm nóng trực tiếp hay bằng dầu ??
- Chọn của hãng nào tốt ? tuổi thọ nó dc bao nhiêu năm ạ??
các cụ cho em ít kinh nghiệm, em đang lăn tăn quá

fordeverest2012

Xe tăng
Em hỏi các cụ trên này xem đã cụ nào lắp và xài nước nóng năng lượng mặt trời (như Thaiduongnang, ....):
- Có nên lắp hay không, nhất là về hiệu quả năng lượng (so với dùng bình nóng lạnh).
- Nên lắp loại bao nhiêu lít (140l, 180l, 200l, ....) - nhà em 5 người ạ.
- Nên lắp loại làm nóng trực tiếp hay bằng dầu ??
- Chọn của hãng nào tốt ? tuổi thọ nó dc bao nhiêu năm ạ??
các cụ cho em ít kinh nghiệm, em đang lăn tăn quá
Em chưa sử dụng vì nhà em thấp bé bị các nhà cao tầng che khuất. Nếu nhà cụ có khu vực tầng thượng trống trãi thì cụ nên xài đi vì rất kinh tế. Nhiều đứa bạn của em đã xài qua và đều nhận xét như thế. Tuy nhiên, do không có nhu cầu nên em không hỏi nhãn hiệu cũng như giá thành nên không thể chia sẽ với cụ được :D

Mr Ngọc

Xe buýt
Em không biết thế nào chứ mua hè chả cần nước nóng thì có nước nóng, mùa lạnh cần nước nóng thì ....

pham minh

Xe container
Nếu cụ ở ngoài bắc thì năng lượng mật trời khá hạn chế vì lúc cần nhất thì lại ko có mặt trời.nhà em cũng lắp bình năng lượng mặt trời có bộ điều khiển thông minh tự động tắt - bật - bơm nước - đun hỗ trợ bằng điện khi bình ko đạt nhiệt độ theo giờ mình đã định nhưng một thời gian bộ này cũng tèo mà vào hãng thì nó bảo ko chữa được chỉ có mua mới và khá đắt cho bộ điều khiển .sau em phải lắp bình đun bên dưới có nghĩa là nước từ bình năng lượng chảy vào bình đun điện, cũng có giảm được tiền điện vì bình chứa năng lượng chỉ cần có hơi nắng nó cũng chênh khoảng 10 độ so với bên ngoài ( mùa hè thì nước trong bình nhà em có hôm nó lên đến 90 độ ).cho nên theo em cụ có lắp cái này thì vẫn phải lắp bình nóng lạnh và chỉ dùng nó hỗ trợ thôi

Chỉnh sửa cuối:

duongdat

Xe tải
Theo em thì năng lượng mặt trời có chi phí cao gần nhất trong các loại năng lượng. Em ở miền Bắc, em tính sơ sơ thì nếu chi phí để lắp hệ thống năng lượng mặt trời mà để trả tiền điện cho phần nước tăng thêm thì sẽ trả được trong 12- 15 năm.

AnhTiếnMobile

Xe điện
Em cũng đang phân vân món này ko hiểu có tiết kiệm dc nhiều ko

Gaffer

Xe tăng
8-10 chệu để lắp bình năng lượng mặt trời phỏng các cụ? Quá đắt, em đun bình điện đến bao giờ mới hết nổi số tiền đó?

gocart

Xe cút kít
Nếu nhà cụ có thói quen tắm nước nóng thì nên lắp.
Nếu máy giặt có chức năng giặt nước nóng(tướng đối phổ biến ở máy giặt lồng ngang) nên lắp.
Có thể tăng hiệu năng của bình điện, chậu rửa bát khi mình lắp đường nước nóng xuống đó.
Chú ý: Ko nên lắp bộ hỗ trợ đun nóng mà nên lắp một đường trực tiếp sử dụng để tắm, một đường qua bình điện khi trời lạnh.

khanht

Xe điện
Lắp đi cụ không hối hận đâu

nguyen_kia

Xe điện
Nếu nhà cụ có thói quen tắm nước nóng thì nên lắp.
Nếu máy giặt có chức năng giặt nước nóng(tướng đối phổ biến ở máy giặt lồng ngang) nên lắp.
Có thể tăng hiệu năng của bình điện, chậu rửa bát khi mình lắp đường nước nóng xuống đó.
Chú ý: Ko nên lắp bộ hỗ trợ đun nóng mà nên lắp một đường trực tiếp sử dụng để tắm, một đường qua bình điện khi trời lạnh.
Em chưa hiểu ý cụ lắm, em vẫn dùng bình nóng lạnh, nhưng đường cấp vào bình nóng lạnh lấy từ Bình năng lượng mặt trời.
Tiện thể em chỉ dùng 1 bình nóng lạnh loại 50l cho cả nhà + kết hợp cả bình Năng lượng mặt trời.
Trước đến nay e toàn xài 1 bình nóng lạnh cho 1 vòi tắm (1WC). giờ lắp 1 bình 50l + Năng lượng mặt trời cho cả nhà - 3WC không biết có khả thi ko các cụ nhỉ?

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com

gocart

Xe cút kít
Em chưa hiểu ý cụ lắm, em vẫn dùng bình nóng lạnh, nhưng đường cấp vào bình nóng lạnh lấy từ Bình năng lượng mặt trời.
Tiện thể em chỉ dùng 1 bình nóng lạnh loại 50l cho cả nhà + kết hợp cả bình Năng lượng mặt trời.
Trước đến nay e toàn xài 1 bình nóng lạnh cho 1 vòi tắm (1WC). giờ lắp 1 bình 50l + Năng lượng mặt trời cho cả nhà - 3WC không biết có khả thi ko các cụ nhỉ?
Cụ lắp thế là tương đối chuẩn.
Năng lượng mặt trời có hai cách sử dụng:
- Dùng trực tiếp: Xuân, Hạ, Thu.
- Dẫn qua bình điện: Đông.
Có một số nhà lắp thiết bị đun nóng hỗ trợ ngay tại bình trữ nước nên không hợp lý vì mình tắm chỉ hết độ 30 lít nước nóng vì vậy mới dẫn qua bình điện, tắm bao nhiêu bình sẽ đun bấy nhiêu. Hà cớ gì phải đun 160-200lít nước nóng.

phuonghuongngoc

Xe container
Chỉ tạm được thôi cụ ạ vì độ bền nó không cao đâu

khanht

Xe điện

matizvan2009

Xe ba gác
Em lắp rồi. Không hối hận. Mới đầu em sợ nước từ nlmt cấp cho bình đun điện nếu nóng quá làm hỏng phía đầu lạnh nhưng theo tư vấn của một số kụ là không sao nên em làm rồi. Mùa đông không đủ nóng thì cũng tiết kiệm hơn nhờ đầu vào hơi âm ấm rồi. Mùa khác thì nước nóng để giặt và rửa bát thì thôi rồi

medi_2

Xe hơi
Hãy khoan xét đến lợi ích kinh tế. Các cụ hãy tưởng tượng: mùa này tiết trời bắt đầu lạnh, ban ngày vẫn có nắng. Buổi tối nhiệt trong bình năng lượng mặt trời rất nóng.
Xả nước nóng vào bồn tắm, nằm ngâm mình trong bồn và lim dim thư giãn... thật sảng khoái. Nếu dùng bằng điện để làm nóng cả bồn
nước như vậy. Chắc nhiều cụ cũng phải đắn đo. Việc sử dụng bình NLMT có ý nghĩa cho ta việc sử dụng nước nóng được thoải mái hơn.
tính trung bình 1 năm có đến 9 tháng bình NLMT hữu ích.

cachuoicon

Xe tải
Nha ít ngươi thi rát ơn !