Nước rửa kính. Đổ bao nhiêu thì vừa

trinhhunghb

Xe lăn
He he cái thớt của em gần 10 năm tuổi rồi mà vẫn còn hữu ích đến tận bây giờ, ngày đó vừa khó khăn về kinh tế lẫn cả nguồn cung nên mới phải vất vả vậy, chứ giờ cứ ra quán 60k một túi 2 lít thì xịt tẹt tèn ten
Nhưng nếu đi đường đẹp thì đỡ chứ chỗ em đi làm ngày nào cũng phải qua khoảng gần 10km xe chở đất bụi bẩn cụ ạ . Thỉnh thoảng đi rửa xe hút bụi thì bảo đổ luôn . Còn ko thì cứ nước rửa bát nước lọc vẫn vô tư cụ ạ

C.lovecar

Xe đạp
Website
lovecar.vn
các cụ dùng loại nào cũng dc, miễn là gạt sạch không để lại vết và cho tầm nhìn trong suốt là oke. Đặc biệt các cụ không nên dùng loại bị đóng cặn dễ tắc vòi kim phun...

Nghiêm Luật

Xe máy
He he cái thớt của em gần 10 năm tuổi rồi mà vẫn còn hữu ích đến tận bây giờ, ngày đó vừa khó khăn về kinh tế lẫn cả nguồn cung nên mới phải vất vả vậy, chứ giờ cứ ra quán 60k một túi 2 lít thì xịt tẹt tèn ten
em mới lấy vợ 2, cũng thỉnh thoảng xit. cụ cho em địa chỉ mua và cụ bảo em cách đổ chứ em cũng k biết chỗ đổ ở chỗ nào.hepl

kars

Xe tải
trên bình có vạch min mã mà cụ!

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Nước máy hay lẫn hòa tan canxi nên làm nước rửa kính thì không sạch (các cụ cứ để ý cái vách kính nhà tắm ở nhà là biết ngay). Em thường dùng nước Aquafina hoặc Lavie để đổ làm nước rửa kính. Mỗi lần đi họp, thường các ông uống nước mở chai ra uống dở rồi bỏ. Em thì cứ họp xong gom chỗ nước dở đó lại rót vào nước rửa kính ngon choét.

hung1111

Xe hơi
Theo hiểu biết của em thì các cụ nên chia nước rửa kính đc cấu thành bởi 2 phần:
- hoá chất:
+ rẻ nhất mà vẫn đạt nhu cầu là nước rửa bát, rửa kính thông thường. Phàm là chất tẩy rửa thì luôn luôn có chứa chất hoạt động bề mặt và các tác nhân tẩy rửa khác (kiềm, axit hoặc enzyme...), loại ít tiền thì chứa nhiều kiềm(do giá rẻ) hoặc tác nhân ăn mòn khác nên dễ gây đóng cặn, ăn mòn, gỉ sét,... còn về việc lão hoá cái gạt mưa thì chủ yếu do thời tiết vì lưỡi gạt mưa làm bằng cao su lưu hoá ít bị ảnh hưởng bởi các thành phần trong nước rửa. khi sử dụng nên pha thật loãng là đc.
+ khá hơn các cụ nên dùng nước rửa chén bát của nhật, tây ban nha vì ít kiềm hơn(kiểm tra bằng cách rửa tay và so sánh) sẽ giảm khả năng gây cáu gặn và ăn mòn.
+ hoá chất chuyên dụng: phù hợp vs các cụ kte cao, ít thời gian tìm hiểu chứ thưc ra thành phần ko có j ghê gớm cả (kể cả cho trời đông tuyết thì chỉ là thêm 1 ít glycol vào là xong).
- Nước pha loãng: sang nhất là nước cất tinh khiêt(1-2 lần) hoặc aquafina. Kinh tế hơn thì nước lọc RO hoặc nước đun sôi để nguội hoặc nước mưa. Nhanh nhất thì chơi nước máy, tuyệt đối ko lấy nước suối tự nhiên hoặc nước sông có nguồn từ núi đá vôi.

3mcarcareshop

Xe đạp
Website
shopee.vn
Civic 2.0, sau khi em chạy khoảng 1300km thì thấy que thăm nước trong bình khô cong. Đoán là nước sắp hết (xe em xịt nhiều do gửi bãi ngoài trời nên nhiều bụi lắm. mỗi lần lấy xe toàn phải phụt 2 - 3 phát mới sạch kính lái). Em định mua chai lavie đổ cho đỡ xót tiền nhưng lại sợ hỏng kính (như bác thợ kỹ thuật HDMD khuyến cáo) mà lấy nước pha với nước rửa bát thì em sợ nó có gây hỏng hóc gì đó cho xe khi nước được xịt ra và chảy lung tung, với lại tỷ lệ bao nhiêu nước rửa bát, bao nhiêu nước và dùng nước rửa bát loại nào chưa thấy ai nói đến nên cũng sợ. Mua nước đóng bình thì đắt, nghe đâu 60k/ 1 chai / 1 lít.

Vì lý do kinh tế, em muốn hỏi các bác là bình chứa nước xịt kính của Civic có dung tích bao nhiêu lít bác nhỉ. Nếu nó chỉ 1 lít thì em còn đỡ xót, chứ nó khoảng 4 lít thì toi em rồi vì mỗi tháng em xịt hết gần 1 bình chứa của nó.
Nhân tiện các bác cho em hỏi là nếu em pha nước rửa bát với Lavie thì chọn tỷ lệ bao nhiêu? và dùng loại nước rửa bát nào? và nó có ảnh hưởng gì đến máy móc không? (vì khi xịt có thể nước sẽ chảy xuống phần nhựa nắp máy hoặc bắn vào máy móc) em hỏi thế vì em sợ vụ nước hoa quá rồi ạ
Hi bác, ko nên dùng nước rửa bát vì sẽ làm giảm tuổi thọ bình nước rửa kính, gạt mưa, làm giảm độ trong của kính,
Bác nên dùng sản phẩm nước rửa kính chuyên dụng
Bác tham khảo sản phẩm bên em nhé
Giờ đặt hàng qua thương mại điện tử rất tiện
https://shopee.vn/Nước-Rửa-Kính-Ô-Tô-Ruki-i.41518150.655175300

TiếnĐạt

Xe tải

3mcarcareshop

Xe đạp
Website
shopee.vn
Chỉnh sửa cuối:

QH.1991

Xe máy
Theo kinh nghiệm của em, thì em thường mua cái lọ Inocy pha sẵn 55k-60k (Tùy cửa hàng bán) 1 can 3 lít về đổ. Mỗi lần cứ mua 2 lọ để trong cốp.
Những lần hết chưa kịp mua hoặc lười quá thì trên xe có Aquafina mọi người mở ra uống được vài ngụm, xong chả uống nữa thì em lấy đổ vào. Cũng chưa bao giờ thấy bị tắc cả

boss em hay xài chai Nano glaco của AutoPros. thấy có lần đi chung kính okie lắm

Kt31h042

Xe hơi
Em mua sonax về tự pha thấy cũng ổn