[CCCĐ] Nước Úc và những điều lạ lẫm

nongdantrongmia

Xe tải

Chúc các cụ năm mới nhiều sức khoẻ và hạnh phúc.

Brisbane chỗ cháu có đặc sản ngắm pháo hoa ở dưới sông bằng xế bơi, anh em tây lông tranh thủ tổ chức party ở trên thuyền cùng ngắm pháo hoa vui đáo để.

Cả tuần nay brisbane đang bị ảnh hưởng của khí hậu el-nino, mưa gió suốt ngày. May mắn thay, vào đêm bắn pháo hoa, có sấm chớp nhưng không bị mưa nên vẫn đi xem pháo hoa được ạ.

Chỉnh sửa cuối:

cabin

Xe buýt
Chúc cụ chủ và gia đình năm mới 2024 An Khang Thịnh Vượng, Vạn Sự Như Ý!
Dạo này cuối năm bận nên dù đọc thớt cụ chủ thích quá nhưng hôm nay mới comment được. Nước Úc với em là quê hương thứ 2 sau quê cha đất tổ vì những lúc khó khăn nhất thì em được học bổng sang học, rồi sau đó là sang làm việc tại Úc. Lần đầu e đến Úc là vào cuối tháng 9 năm 2005, ấn tượng là quá đẹp, đẹp cả về cơ sở vật chất, con người lẫn khí hậu, cảnh quan (mùa xuân, mùa đẹp nhất tại Melbourne). Sau đó là rất nhiều lần đến học, hội thảo và làm việc.
Cũng hơn chục năm nay em chưa có cơ hội quay lại Úc, khả năng năm nay nếu mọi việc thuận lợi em sẽ đưa gia đình quay lại thăm Úc 1 chuyến khoảng 3 tuần. Điểm dừng chân đầu tiên của em dự định là Brisbane của cụ chủ và cụ Pelican (địa điểm này em thăm hụt năm 2010 khi e gia đình đến Goldcoast chơi, dự định thuê xe lên Brisbane mà bị mất bằng lái nên kế hoạch bị bể). Sau khi Hanoi - Brisbane em dự định thuê xe lái theo cung Brisbane-Sydney-Canberra-Melbourne-Adelaide-Perth.
Trước em đã vài lần lái cung Syd-Melb nhưng lâu không đi nên không biết có thay đổi gì nhiều không.
Nếu được nhờ cụ chủ gửi giúp em lịch trình chi tiết đợt đầu năm cụ đi từ Brisbane xuống Melbourne và ngược lại để em tham khảo nhé.
Cám ơn cụ nhiều!

nongdantrongmia

Xe tải
cabin
Cảm ơn cụ đã động viên
Em nợ cụ khoản lịch trình Brisbane - Melbourne, em xem lại xem đã đi những chỗ nào rồi nhắn cụ.

cabin

Xe buýt
Vâng, cụ note lại rồi cho em xin tham khảo nhé. Ngoài ra e dự định ở Brisbane 2 ngày, cụ gợi ý giúp e mấy điểm tham quan ở đó nhé. E dự định tầm giữa tháng 8 năm nay sẽ qua, tiện cho 2 F1 nhà e tham quan một số trường Đại học bên đó để chúng có động lực phấn đấu kiếm học bổng sang đó học :)

nongdantrongmia

Xe tải
Cung đường nhà cháu đi đây.
Ngày 1: Brisbane - Moree
Ngày 2: Moree - Temora
Ngày 3: Temora - Melbourne
Ngày 4/5 Melbourne( airbnb at Geelong)
Ngày 6: Twelve Apostles at Princetown
Ngày 7: Melbourne- Thredbo
Ngày 8: Thredbo
Ngày 9: Thredbo - Canberra- Sydney
Ngày 10/11: Sydney
Ngày 12: Sydney - Port Macquarie
Ngày 13: Port Macquarie- Brisbane

cabin

Xe buýt
Cám ơn cụ nhiều! Cụ cho e gợi ý về hãng xe nào thuê ổn nhất và loại hình ăn nghỉ vừa phải, hợp lý cho lịch trình này nhé 😊

nongdantrongmia

Xe tải
Cám ơn cụ nhiều! Cụ cho e gợi ý về hãng xe nào thuê ổn nhất và loại hình ăn nghỉ vừa phải, hợp lý cho lịch trình này nhé 😊
Hãng thuê xe Avis hoặc Sixt ổn cụ ạ. Hai bọn này đều cho huỷ trước 24 giờ, nên cụ cứ mạnh tay đặt trước. Cháu thấy đặt xe trước một tháng thì giá sẽ bằng một nửa đặt sát ngày thôi.

Ăn nghỉ giá hợp lý thì cụ cứ motel mà thuê thì giá sẽ ok hơn khách sạn mà lại có chỗ đỗ xe miễn phí. Cụ đặt phòng có điều kiện huỷ miễn phí thì ko phải lo lắng gì.

Chỉnh sửa cuối:

cabin

Xe buýt
Tks cụ rất nhiều. E cũng dự định như vậy. Cụ lại cho e xin app hoặc trang web uy tín để thuê xe và tìm motel nha.

nongdantrongmia

Xe tải
Cuộc sống Úc trong mắt người nước ngoài.

Các cháu roo chơi đùa ở khu camping, hồ Durras lake NSW

nongdantrongmia

Xe tải
Tks cụ rất nhiều. E cũng dự định như vậy. Cụ lại cho e xin app hoặc trang web uy tín để thuê xe và tìm motel nha.
Về thuê xe thì cháu toàn thuê trực tiếp trên trang web của hãng thuê xe để họ hỗ trợ cho tiện, cháu không thuê qua bên thứ 3. Cháu vào trang web của avis or sixt chấm au thuê.

Về lập plan cho chuyến đi, cháu hay vào trang ưeb trippy https://www.trippy.com/drive/Melbourne-to-Brisbane
Nó có chức năng lập plan cho các chuyến road trip trong Úc. Cụ chỉ cần nhập điểm bắt đầu và kết thúc là nó sẽ tính cho mình quang đường đi và các điểm nghỉ ngơi..

Về đi chơi, thì cụ tải về cái app này để đặt tour. Cháu thấy bên này hay dùng cái này hơn là trip advisor

Thuê chỗ ngủ thì cháu hay dùng booking và airbnb

Đi chơi ở Úc thì cần chú ý dự báo thời tiết vì có thời điểm nguy cơ cháy rừng hoặc lụt lội cao.

Chỉnh sửa cuối:

cabin

Xe buýt
Đội ơn cụ nhiều, em thấy vậy là quá ổn áp rồi. Năm nay mà thực hiện đc kế hoạch hy vọng sẽ đc giao lưu cùng cụ khi đến Brisbane ☕

MrFank

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
KLQ nhưng giờ nhập cư Úc còn dễ ko cụ, điều kiện cần và đủ là gì, trc cháu thấy bảo duyệt hồ sơ 50/50

xherox

Xe điện
KLQ nhưng giờ nhập cư Úc còn dễ ko cụ, điều kiện cần và đủ là gì, trc cháu thấy bảo duyệt hồ sơ 50/50
Giờ thì khó vãi rồi cụ, ÚC nó đang cố gắng cắt giảm lượng người nhập cư xuống 50% từ năm 2024 thường thường là khi dễ thì người ta ít quan tâm, đến lúc quan tâm lại khó rồi.
Như hồi 199x, sang Úc rất dễ ở lại, nhưng nhiều du học sinh đi học xong lại về, hoặc ko thèm cố gắng để có thường trú nhân (PR), đến lúc nó siết lại nhập cư mới bắt đầu cuống lên thì lại muộn.

Pelican

Xe đạp
Chúc cụ chủ và gia đình năm mới 2024 An Khang Thịnh Vượng, Vạn Sự Như Ý!
Dạo này cuối năm bận nên dù đọc thớt cụ chủ thích quá nhưng hôm nay mới comment được. Nước Úc với em là quê hương thứ 2 sau quê cha đất tổ vì những lúc khó khăn nhất thì em được học bổng sang học, rồi sau đó là sang làm việc tại Úc. Lần đầu e đến Úc là vào cuối tháng 9 năm 2005, ấn tượng là quá đẹp, đẹp cả về cơ sở vật chất, con người lẫn khí hậu, cảnh quan (mùa xuân, mùa đẹp nhất tại Melbourne). Sau đó là rất nhiều lần đến học, hội thảo và làm việc.
Cũng hơn chục năm nay em chưa có cơ hội quay lại Úc, khả năng năm nay nếu mọi việc thuận lợi em sẽ đưa gia đình quay lại thăm Úc 1 chuyến khoảng 3 tuần. Điểm dừng chân đầu tiên của em dự định là Brisbane của cụ chủ và cụ Pelican (địa điểm này em thăm hụt năm 2010 khi e gia đình đến Goldcoast chơi, dự định thuê xe lên Brisbane mà bị mất bằng lái nên kế hoạch bị bể). Sau khi Hanoi - Brisbane em dự định thuê xe lái theo cung Brisbane-Sydney-Canberra-Melbourne-Adelaide-Perth.
Trước em đã vài lần lái cung Syd-Melb nhưng lâu không đi nên không biết có thay đổi gì nhiều không.
Nếu được nhờ cụ chủ gửi giúp em lịch trình chi tiết đợt đầu năm cụ đi từ Brisbane xuống Melbourne và ngược lại để em tham khảo nhé.
Cám ơn cụ nhiều!
Welcome Cụ đến thăm nước Úc và TP Brisbane của chúng em! Nhà em vừa trải qua kỳ nghỉ Giáng sinh và năm mới dài ngày nên hôm nay mới vào OF.
Em thuộc trường phái đi xa thì chỉ máy bay và ở khách sạn nên không có chút kinh nghiệm gì về những hành trình dài ngày bằng xe tự lái.
Tuy nhiên, giao thông đường bộ ở Úc có nhiều khác biệt so với Việt Nam, đặc biệt là quy dịnh làm ưu tiên và quy luật nhường đường. Phải hiểu và nắm vững thì mới lưu thông an toàn được. Nếu cụ tự lái xe bên này thì nên tìm hiểu trước về một số điều luật và quy luật lưu thông đường bộ bên này để đảm bảo an toàn cho bản thân và cho những người tham gia giao thông trên đường.
Tháng 8 cụ mới sang thì lúc đấy bên này trời khá lạnh. Tháng 8 năm vừa rồi em ở Canberra thì nhiệt độ ban tối xuống đến 0 độ C.
Chúc cụ và gia đình sẽ có một chuyến đi an toàn và vui vẻ!

cabin

Xe buýt
Welcome Cụ đến thăm nước Úc và TP Brisbane của chúng em! Nhà em vừa trải qua kỳ nghỉ Giáng sinh và năm mới dài ngày nên hôm nay mới vào OF.
Em thuộc trường phái đi xa thì chỉ máy bay và ở khách sạn nên không có chút kinh nghiệm gì về những hành trình dài ngày bằng xe tự lái.
Tuy nhiên, giao thông đường bộ ở Úc có nhiều khác biệt so với Việt Nam, đặc biệt là quy dịnh làm ưu tiên và quy luật nhường đường. Phải hiểu và nắm vững thì mới lưu thông an toàn được. Nếu cụ tự lái xe bên này thì nên tìm hiểu trước về một số điều luật và quy luật lưu thông đường bộ bên này để đảm bảo an toàn cho bản thân và cho những người tham gia giao thông trên đường.
Tháng 8 cụ mới sang thì lúc đấy bên này trời khá lạnh. Tháng 8 năm vừa rồi em ở Canberra thì nhiệt độ ban tối xuống đến 0 độ C.
Chúc cụ và gia đình sẽ có một chuyến đi an toàn và vui vẻ!
Vâng, cám ơn cụ. Chúc cụ và gia đình 1 năm mới sức khoẻ, hạnh phúc và thành công.
E cũng có thời gian ở bên Úc khá lâu, cũng học tập, làm việc với người bản xứ và sống trong nhà riêng như local people trong vài năm cụ ạ.
Vụ lái xe do ngược hướng với mình nên hồi đầu cũng thỉnh thoảng vào nhầm bên 😁 nhưng đi quen rồi thì nhàn hơn bên mình.
E cũng mong muốn đi vào cuối tháng 9, đầu tháng 10 vì đó là thời gian đẹp nhất ở Úc nhưng vướng vụ đi học của F1 nên chốt vào tháng 8 cụ ạ. F1 lớn nhà e đang học lớp 12, cũng có ý định du học Úc nên cho các con đi lấy tinh thần.
Hy vọng đc gặp cà phê với cụ tại Brisbane để kể chuyện Hà Nội và Úc ☕

nongdantrongmia

Xe tải
Sáng nay cháu đưa người nhà ra sân bay thì thấy cái biển báo này.
Chắc là việc các bé na đi lạc rất bình thường nên sân bay có hẳn một cái biển báo làm riêng cho sự việc này.

Pelican

Xe đạp
Vâng, cám ơn cụ. Chúc cụ và gia đình 1 năm mới sức khoẻ, hạnh phúc và thành công.
E cũng có thời gian ở bên Úc khá lâu, cũng học tập, làm việc với người bản xứ và sống trong nhà riêng như local people trong vài năm cụ ạ.
Vụ lái xe do ngược hướng với mình nên hồi đầu cũng thỉnh thoảng vào nhầm bên 😁 nhưng đi quen rồi thì nhàn hơn bên mình.
E cũng mong muốn đi vào cuối tháng 9, đầu tháng 10 vì đó là thời gian đẹp nhất ở Úc nhưng vướng vụ đi học của F1 nên chốt vào tháng 8 cụ ạ. F1 lớn nhà e đang học lớp 12, cũng có ý định du học Úc nên cho các con đi lấy tinh thần.
Hy vọng đc gặp cà phê với cụ tại Brisbane để kể chuyện Hà Nội và Úc ☕
Cảm ơn cụ về những lời chúc tốt lành! :)
Khi nào cụ sang thì cứ inbox, em xin phép cụ chủ thớt thay mặt anh em ofers bên này mời cụ một ly cà phê ngay bên bờ vịnh Raby Bay là nơi nhà em đang ở. Cụ sẽ thấy nó đẹp và tấp nập du thuyền chẳng kém gì Dubai hay Qatar đâu! :)
Ở Brisbane thì cụ dành 1 buổi đi city cat, là tuyến river bus chạy dọc theo sông Brisbane. Ngắm thành phố 2 bên bờ sông đẹp tuyệt vời với chi phí rẻ bằng 1 vé xe bus thông thường. Hoặc xuống vịnh Raby Bay khu nhà em đi du thuyền trên vịnh và thăm các đảo trong vịnh.
Tặng cụ mấy hình ảnh khu nhà em ở Brisbane và bến du thuyền ngay trước cửa nhà em luôn.

nongdantrongmia

Xe tải
Xứ Armidale nằm bang NSW cách chỗ cháu 5 giờ lái xe. Chỗ này nằm trên một bình nguyên cao 1000 mét so với mực nước biển nên khí hậu mát mẻ quanh năm. Anh em tây lông đánh giá đây là khu vực có mùa thu vàng đẹp nhất nước úc, anh em định cư thời tiền sử liền đặt tên khu vực này là new england aka nước anh mới, bởi vì khí hậu giống nước Anh quá.

Trong khi chỗ cháu ở đang nắng nóng và oi bức như khí hậu quê mình thì nhiệt độ ở đây chỉ 24-25 độ, cây cối ôn đới phát triển như bên châu âu.

Cẩm tú cầu là cây ôn đới phát triển rất tốt ở vùng này.

Phong cảnh như nước Anh với nhà thờ đá ở khắp nơi

Rất nhiều nhà cổ với hàng hiên được trạm khắc cầu kỳ

Nhìn cảnh này lại tưởng đang ở Anh quốc

Chỉnh sửa cuối:

xherox

Xe điện
Xứ Armidale nằm bang NSW cách chỗ cháu 5 giờ lái xe. Chỗ này nằm trên một bình nguyên cao 1000 mét so với mực nước biển nên khí hậu mát mẻ quanh năm. Anh em tây lông đánh giá đây là khu vực có mùa thu vàng đẹp nhất nước úc, anh em định cư thời tiền sử liền đặt tên khu vực này là new england aka nước anh mới, bởi vì khí hậu giống nước Anh quá.

Trong khi chỗ cháu ở đang nắng nóng và oi bức như khí hậu quê mình thì nhiệt độ ở đây chỉ 24-25 độ, cây cối ôn đới phát triển như bên châu âu.

Cẩm tú cầu là cây ôn đới phát triển rất tốt ở vùng này.

Phong cảnh như nước Anh với nhà thờ đá ở khắp nơi

Rất nhiều nhà cổ với hàng hiên được trạm khắc cầu kỳ

Nhìn cảnh này lại tưởng đang ở Anh quốc
Có lần em nói chuyện với 1 ông giáo sư giảng viên 1 trường Đại Học ở Sydney, ông này gốc Anh, ông ấy bảo người ta xây dựng cơ sở vật chất của ÚC dựa trên cơ bản của nước Anh.