[Funland] Ở "Bụi", ý định sau khi nghỉ làm (hưu)

HH1993

Xe điện
Như luật ở Vn mà xe 16 chỗ tháo ghế đi, độ lại thành mobi-home là có phải đăng kiểm hoán cải lại ko nhỉ? Em thấy chính tiện nhất là thi bằng rồi làm con tải thùng 3.5 tấn. Bên trong thùng kia tha hồ kê đồ đạc coi như tải hàng. Thậm chí độ thêm cả điều hoà. Ko phải đăng kiểm, hoán cải gì cả.
16 hoán cải thành xe nào thì cũng phải D nếu là du lịch,chở người,kể cả xuống 9 ghế hay 7 ghế. Trừ thành tải thì. B2 vẫn lái đc. Còn như cái xe bác ví dụ thì lại bằng C và lắp thêm các trang thiết bị đó vẫn là xe chở hàng và có niên hạn,và lằng nhằng khi đăng kiểm.
Thế nên phương pháp tốt nhất là 16 chỗ độ 7or9 ghế,nâng bằng b2 lên D. Còn con tải kia bác độ đẽo gì thì cũng đắt hơn và không thể ngon bằng con 16 chỗ.

114hangbong

Xe lăn

KIA Q7

Xe tăng
Em vừa nghỉ hưu non được 6 tháng (thực ra là đã nghỉ trước đó 3 năm từ thời Covid). Trước khi nghỉ đã tính chuyện lái xe lang thang một mình khắp đất nước tầm 1 tháng gì đó. Giờ vẫn chưa thực hiện được. Tuy nhiên quan điểm của em là vẫn phải nhà cao cửa rộng ở nơi mình đặt đại bản doanh, năm làm vài chuyến nội địa, đến những nơi chưa đến bao giờ, hòa mình vào cuộc sống của dân bản địa.

Hự.

Xe điện
Đọc thớt này tự nhiên em thấy ý tưởng làm 1 cái mobi-home car lang thang khắp nước cũng hay. Tất nhiên là có tiền, có sức khoẻ. Em sẽ chọn phương án kết hợp cả ngủ xe lẫn đổi món, vào ks resort nghỉ ngơi cho đa dạng.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Đọc thớt này tự nhiên em thấy ý tưởng làm 1 cái mobi-home car lang thang khắp nước cũng hay. Tất nhiên là có tiền, có sức khoẻ. Em sẽ chọn phương án kết hợp cả ngủ xe lẫn đổi món, vào ks resort nghỉ ngơi cho đa dạng.
Cứ tầm 30 tỉ là đi được cụ ạ, không thì đến lúc mắt mờ chân chậm thì không đu nổi đâu.

Hự.

Xe điện
Cứ tầm 30 tỉ là đi được cụ ạ, không thì đến lúc mắt mờ chân chậm thì không đu nổi đâu.
Em ko nghĩ cần nhiều đến mức đó để đi như thế. Mà cụ tính là tổng chi phí để về hưu sống mobi thế đến lúc toạch hay như thế nào ạ?

bachkhoak40

Xe điện
Hay đấy cụ, em hóng thực hiện

formen

Xe lăn
Đi để trở về,

em rảnh là cả nhà rong ruổi đến đâu hay đó, làm cái nhà nghỉ 3..500k sạch sẽ ngả lưng thấy ổn là đc. Đi nhiều nhất dsc quãng 20 ngày, xong lại về công việc, r lại đi, chưa chán, và cũng chưa hết đất nc mình, cũng thấy yêu nc phết cc ợ.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Cũng là trải nghiệm Cụ. Hiện tại mới là plan nên chưa thấy chán!
Em fun chút nên nói vậy, thủa thiếu thời em đã đi chán rồi, cả năm ko về nhà nổi lúc nào đủ 48h, nhiều lúc nhớ nhà, nhớ HN kinh khủng, nửa đêm lại mò về, đấy là cá nhân em ạ. Em cũng đã lên plan thời gian tới khi nghỉ sẽ đi xuyên Việt nhưng đi là để về cụ ạ.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em đã cược vs vợ em. Nếu sau này em lo cho con em đến năm 18 tuổi đàng hoàng, nhà xe đầy đủ. đến lúc ấy nếu vk cản em làm việc em muốn như đi học hay lang thang hoặc sống 1 mình thì em bỏ vk.
Chả biết sao vài năm gần đây em cũng có ý định luôn muốn lang thang, sống dựa vào thiên nhiên và đến lúc nào em cảm thấy đủ, e sẽ 1 là đi đến nơi đẹp đẹp em tự sát, 2 là về sống thiên nhiên xó rừng, 3 là lang thang phượt khắp nơi.
Cược với vợ thì 1000 ông may có 1 ông được toại nguyện, còn khó hơn trúng vietlott. Em ngày xưa cũng cược với vợ chỉ đẻ 1 nhóc thôi, nếu đẻ đứa thứ 2 là bỏ nhau cho em đi lấy vợ mới. Thế mà bây giờ nó đẻ gần nửa tá rồi mà mình có bỏ được đếch đâu #-o

vanhai493

Xe điện
nghe hấp dẫn quá nhưng mà xa vời lắm
em cũng thích vậy nhưng giờ 3x mà cty có biến, sắp layoff 1 mớ rồi nè kaka

leua

Xe tăng
Chào các Cụ !

Em hỏi các Cụ "đã hưu" hoặc "sắp hưu" chút ,Cụ nào đã hoặc có ý định ở " Bụi " như em không?

Ở 'Bụi" ở đây mỗi nơi ở 1 thời gian , thấy hết vui lại đi tiếp . Mùa nào ở đâu dễ chịu đến ở .

. Thuê KS nhỏ hoặc Homestay theo tháng .
. Mang xe theo để đi lại hoặc chuyển chỗ ở . (em tính kiếm em hạng E suv)
. Chi phí loanh quanh 30t+- /tháng /2vc (đủ chi phí ở mức độ sống bình thường)

Các Cụ cho ý kiến.
Em sắp nghỉ hưu đây. Em xin chia sẻ cùng các cụ về kế hoạch ( kế hoạch chứ không phải ước mơ) của em. Nó đã gần xong rồi. Nói ra đây để các cụ còn trẻ chuẩn bị trước từ xa, đừng để tuổi hưu tới gần mới lo chuẩn bị.
Dạo trước em cũng có ý định về Việt Nam nghỉ hưu sau gần 30 năm sống trên đất khách. Nhưng hồi đầu năm về Việt Nam chơi thì em đã thôi ý định này.
Muốn thực hiện kế hoạch về hưu và đi ngao du thì phải chuẩn bị 2 thứ : sức khỏe và tài chính.
Tài chính thì em đã tạm ổn. Lương hưu khoảng 2400 đô/ tháng ( và sẽ được điều chỉnh hàng năm theo tỷ lệ lạm phát của Mỹ). Tiền để dành trong bank và quỹ 401k cũng hơn 500k. Nhà ở California đã trả góp gần xong.
Sức khỏe : đây là điều khó khăn nhất. Em đã chuẩn bị từ rất lâu ( hơn 20 năm ), là hàng ngày dù thời tiết có lạnh như thế nào cũng phải tới phòng gym.

Em về hưu sẽ chia thời gian trong năm ra 2 phần :
1. Ở Mỹ 6 tháng
2. Đi nước khác 6 tháng.

- Ở Mỹ, sẽ mua một cái xe RV ( recreational vehicle) cái mà các cụ ở Việt Nam vẫn gọi mobile -home. Em sẽ đi thăm thú vòng vòng 48 tiểu bang của Mỹ (trừ bang Alaska và Hawaii thì phải đi máy bay).
- Sáu tháng còn lại sẽ đi lần lượt từng quốc gia trên thế giới... sống chậm cùng dân bản xứ để tìm hiểu văn hóa...

Lúc nào già quá thì quay về nhà ở California sống gần con cái.

Em đã gần xong kế hoạch ấp ủ từ hồi trẻ.
Giờ chỉ còn chờ ngày trả thẻ ra vào cửa lại cho công ty và xách vali lên đường.

Hình chiếc xe RV mà em đang tính mua.

Hoặc chiếc này

Chỉnh sửa cuối:

bigman95

Xe điện
Em fun chút nên nói vậy, thủa thiếu thời em đã đi chán rồi, cả năm ko về nhà nổi lúc nào đủ 48h, nhiều lúc nhớ nhà, nhớ HN kinh khủng, nửa đêm lại mò về, đấy là cá nhân em ạ. Em cũng đã lên plan thời gian tới khi nghỉ sẽ đi xuyên Việt nhưng đi là để về cụ ạ.
Em sáng đi chiều về , tính tình lại ham chơi ( du lịch) lên hở ra là đi. Ở thì vẫn ở hn chứ đi ở nơi khác để trải nghiệm văn hoá của từng vùng miền.

bigman95

Xe điện
Em sắp nghỉ hưu đây. Em xin chia sẻ cùng các cụ về kế hoạch ( kế hoạch chứ không phải ước mơ) của em. Nó đã gần xong rồi.
Dạo trước em cũng có ý định về Việt Nam nghỉ hưu sau gần 30 năm sống trên đất khách. Nhưng hồi đầu năm về Việt Nam chơi thì em đã thôi ý định này.
Muốn thực hiện kế hoạch về hưu và đi ngao du thì phải chuẩn bị 2 thứ : sức khỏe và tài chính.
Tài chính thì em đã tạm ổn. Lương hưu khoảng 2400 đô/ tháng ( và sẽ được điều chỉnh hàng năm theo tỷ lệ lạm phát của Mỹ). Tiền để dành trong bank và quỹ 401k cũng hơn 500k. Nhà ở California đã trả góp gần xong.
Sức khỏe : đây là điều khó khăn nhất. Em đã chuẩn bị từ rất lâu ( hơn 20 năm ), là hàng ngày dù thời tiết có lạnh như thế nào cũng phải tới phòng gym.

Em về hưu sẽ chia thời gian trong năm ra 2 phần :
1. Ở Mỹ 6 tháng
2. Đi nước khác 6 tháng.

- Ở Mỹ, sẽ mua một cái xe RV ( recreational vehicle) cái mà các cụ ở Việt Nam vẫn gọi mobile -home. Em sẽ đi thăm thú vòng vòng 48 tiểu bang của Mỹ (trừ bang Alaska và Hawaii thì phải đi máy bay).
- Sáu tháng còn lại sẽ đi lần lượt từng quốc gia trên thế giới... sống chậm cùng dân bản xứ để tìm hiểu văn hóa...

Lúc nào già quá thì quay về nhà ở California sống gần con cái.

Em đã gần xong kế hoạch ấp ủ từ hồi trẻ.
Giờ chỉ còn chờ vài năm nữa là sẽ trả thẻ ra vào cửa lại cho công ty và xách vali lên đường.

Hình chiếc xe RV mà em đang tính mua.

Hoặc chiếc này

Em cũng tính như Cụ chỉ khác không ở trên xe . Tài chính thì theo chi phí ở VN thôi. Thỉnh thoảng ra nước ngoài du lịch hay thăm con .
Chi tiêu thì mợ nhà lo rồi nên cũng chỉ nghĩ thích đi đâu .

bigman95

Xe điện
nghe hấp dẫn quá nhưng mà xa vời lắm
em cũng thích vậy nhưng giờ 3x mà cty có biến, sắp layoff 1 mớ rồi nè kaka
Cụ còn trẻ , chịu khó kiếm tiền tích trữ và đi bụi . Đến 5x nghĩ ở bụi là vừa.

bigman95

Xe điện
Đi để trở về,

em rảnh là cả nhà rong ruổi đến đâu hay đó, làm cái nhà nghỉ 3..500k sạch sẽ ngả lưng thấy ổn là đc. Đi nhiều nhất dsc quãng 20 ngày, xong lại về công việc, r lại đi, chưa chán, và cũng chưa hết đất nc mình, cũng thấy yêu nc phết cc ợ.
Em cũng đã đang như Cụ khác chút là chỉ nhiều nhất là 10 ngày còn sẽ thì sẽ đi chơi theo tâm lý khác, không còn nghĩ đến công việc nữa.

bigman95

Xe điện
Vâng cụ, nhưng e thấy khó thực hiện phết đấy, e sợ nhớ nhà :D. E đang lên kế hoạch vivu Tàu 2 tháng, mà nay mới 5 hôm e đã muốn về rồi, chắc e k đi dc dù lúc đầu cũng mơ mộng mua căn nhà phía nam vào nghỉ đông tránh rét, rồi cũng mơ mộng chu du thiên hạ sau khoảng 5 năm nữa như cụ :D
Những gì cần làm và phải làm cứ xong là em thực hiện thôi mợ. Còn ý tưởng mua nhà em bỏ rồi, như trên đã nói , tiền đấy em đi ở bụi nhoè.

bigman95

Xe điện
Như luật ở Vn mà xe 16 chỗ tháo ghế đi, độ lại thành mobi-home là có phải đăng kiểm hoán cải lại ko nhỉ? Em thấy chính tiện nhất là thi bằng rồi làm con tải thùng 3.5 tấn. Bên trong thùng kia tha hồ kê đồ đạc coi như tải hàng. Thậm chí độ thêm cả điều hoà. Ko phải đăng kiểm, hoán cải gì cả.
Hoán cải Cụ . Nhưng cũng đơn giản vì em chưa thấy tiêu chuẩn cụ thể cho xe hoán cải loại này.