[Funland] Ở nhà thuê lấy đâu ra mà sướng!?

Tony_Le

Xe container
Thuê nhà 10 năm, chả làm sao, giờ cũng có nhà có đất. Thuê hay mua phụ thuộc vào tiền trong túi, khả năng vay, thời điểm và chính thằng quyết định nên chả ai giống ai. Cứ sống theo cách của mình và kệ mẹ miệng đời.

Giờ này em lại thích ở nhà thuê cho gần chỗ làm với lại cho nó đổi không khí.

Chỉnh sửa cuối:

FRA

Xe tải
Cụ bảo em bốc phét hả =)) Muốn thật hư rõ ràng thì mời cụ ra quán nhé, em show bảng lương cho cụ xem
8x, 3x. đã có nhà hà nội ( mặt đất), xe (riêng). Lương 10 tr .
Nghe chuyện 20 củ mới ra trường nghe như chuyện viễn tưởng vậy =))
Đấy là vì cụ chưa gặp đc nhiều cháu giỏi giang năng động thôi. Cháu em vừa ra trường đi làm cho hãng hàng ko Korean Air lương hơn 20 củ đó cụ. Các em họ em làm IT chỉ 3 năm sau khi ra trường đã có thu nhập vài chục củ rồi.
Bình thường mà, cu cháu con chị gái ở Lạc Long Quân, ra trường đi làm được vài năm cho một công ty Pháp, rồi nhảy việc sang một cty Taiwan . Lương nó hỏi ra có 41 triệu. Vợ là bên NH Dầu khí. Hai vợ chồng có một căn hộ 135m2 HQV. một xe hàn quốc ko nhớ tên. Thấy ra SB. NB đón cậu - Oai như cóc ! 8->

caisua

Xe lăn
Bọn 9x chỗ em thu nhập 400-500/năm vẫn nấu ăn tối để mang cơm ăn sáng ăn trưa. Chúng thi đua tiết kiệm đều được tầm trên 1 tỏi rồi, đang rục rịch mua nhà trả góp còn lập gđ. Mỗi tháng chúng hò reo đi ăn lẩu 1 lần thôi. Tiết kiệm có gì là xấu đâu ạ

Nga Ngọc Ngà

Xe buýt
Kể ra mà đầu em thoáng thoáng ra tý thì đẹp! nhưng em đang máu mua nhà quá bác à =))
Cứ mua thôi. Ủng hộ cụ mua, nhưng chọn căn phù hợp, đừng cố quá cụ ạ.
Nhà cụ, cụ ở, cụ sướng chứ bạn cụ có ở có sướng khổ thay cụ đâu. Cũng chẳng hay ho gì chuyện nhậu nhẹt, vừa hại người lại tốn kém và nảy sinh nhiều phức tạp.

thanhlich

Tháo bánh
Website
kinhmat.com.vn
Tùy xiền, tùy điều kiện :)
Đặt bài toán đánh đổi.
- Đầu tư: Đầu tư vào bản thân. Giờ bát phở 50k được 2 lạng thịt bò, trẻ ăn ngon miệng, ngấm vào người tích lũy năng lượng, công lực.... :P nhịn ăn sau này 50k còn 1 lạng, già ăn không ngon, cơ thể không hấp thụ được. :P
- Khả năng thích ứng: XH năng động, dịch chuyển là 1 xu hướng, càng trẻ càng nên dịch chuyển. Dọn nhà giờ có cty dịch vụ, đồng thời cũng là dịp ném những đồ cũ đi. :D
- Chi phí: Thuê nhà rẻ hơn nếu tính giá trị sinh lời trên trị giá.
- Phí bảo dưỡng: Thuê hết khấu hao, trả nhà đi kiếm cái nào mới sửa :) cứ mỗi lần trả nhà chủ nhà lại phải sửa :P
- Chất lượng cuộc sống: Mỗi ngày tiết kiệm được 1 tiếng đi lại, bụi bặm, tiết kiệm xăng.... làm ở đâu, học ở đâu thì chuyển nhà đến đó. :D
- Rủi ro: Ly dị thì chỉ cần chuyển nhượng lại hợp đồng thuê nhà đỡ mất công chia chác.
-Mr. Oai :D giờ cũng ít có cái văn hóa dẫn nhau đến nhà nhậu nhẹt, khoe nhà khoe cửa. :D làm cùng cty hàng chục năm cũng chẳng biết nhà nó thế nào. Cần thì ra quán ngồi, dẫn nhau về nhà hàng xóm chửi, nhìn vợ lườm, con cái nhiễu.... chẳng zdui zde gì.
-Ăn nhiều ở mấy, nếu phải mất 20 năm lao động để kiếm chỗ chui ra chui vào thì lại sớm kiếm 2m2 tìm chỗ ở vĩnh viễn :D
Thân lừa ưa nặng, nên hỏi là tại sao phải mất đến 20 năm để trả cho cái.nhu cầu tối thiểu là ở???

gnor

Xe buýt
Ông mod nào trẻ thế, ra trường 4 năm :D

tunganh_a76amc

Xe tăng
- Cưới vợ
- Sinh con, nuôi con khôn lớn.
- Mua nhà
Là việc một gia đình bình thường thực hiện trong đời. Nếu thiếu 1 em thấy có vẻ mất cân bằng, thiếu ổn định.
Em công nhận 3 việc lớn như cụ là đúng , nhưng em thì hơi khác cụ chút :
- mua nhà
- cưới vợ
- sinh con, nuôi con
- lại mua nhà - đất tiếp
- cho thuê 1 số nhà, đất => nguồn thu chính của e bây giờ.
- đi du lịch và nghỉ ngơi ạ.

Ô tô điên

Xe tăng
Em mà có nhiều tiền là em thuê hẳn 1 phòng khách sạn ở 5 sao , an toàn, tiện nghi, phòng lúc nào cũng sạch.

xebetong

Xe container
Đấy là thuê cái nhà cùi quá thôi cụ ơi. Giờ dịch vụ cho thuê nhà phát triển lẫn việc chủ nhà đầu tư nhà mới cho thuê là quá phổ biến nên họ đầu tư đồ tốt mà cũng ko ít người ko có nhu cầu lấy nhà trước hạn cho con cưới, cho họ hàng mượn hay bán nhà. Vậy nên với số tiền hợp lý là cụ có thể ở khi cái nhà khấu hao tương đối để chuyển đi nhà khác. Tuy nhiên, mỗi người mỗi tính nên việc thuê nhà ko thể áp dụng được cho mọi người. Có người thì chỉ cần xách balo lên và đi nên họ khá thoải mái trong việc di chuyển, tiếp cận, sử dụng các loại đồ đạc đủ các loại. Bản thân em hơi cầu kỳ nên lại thích dùng các món đồ em thấy thích. Vậy nên người nào thích thế nào và hợp ra sao mới có kết quả cuối cùng. Tuy nhiên thuê 1 căn hộ đẹp như khách sạn (đấy là em ví dụ thế) thì cũng nhiều người thích đấy chứ cụ nhỉ.
Nếu sẵn tiền mà vẫn ở thuê thì chắc người ta biết sử dụng đồng tiền rất hiệu quả! :) chứ không thể đem gửi tiết kiệm được

windy1

Xe điện
Mua nhà trả góp thì đâu có gì không tốt . Trả khoảng 15-20 năm thì cũng xong nợ . Như rường hợp của em đây, lúc đó, chủ nhà cà chớn , muốn tăng tiền thuê nhà, nên làm khó dễ.
DùTrong túi không đủ tiền, nhưng em liều 1 phen. Vay ngân hàng và mua nhà. Em cảm thấy an cư lạc nghiệp dù lúc đó nhà chưa phải là của mình . Hiện giờ nhìn lại, nếu lúc đó chờ đủ tiền , rồi mới mua nhà, thì chẳng biết đến bao giờ mới đủ, khi giá nhà mỗi năm, mỗi tăng cao.

Chỉnh sửa cuối:

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn 1 câu bất hủ đấy "QUAN TRỌNG LÀ MÀY CÓ BAO NHIÊU TIỀN" =))

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Cái này tùy sở thích và công việc của mỗi người thôi.
Em 2 lần mua nhà HN và bán rồi giờ thì không hề có ý định mua nhà nữa, nếu có rất nhiều tiền may ra mua cái biệt thự, nhà trong ngõ thì kể cả rẻ bằng nửa tiền mà bắt em sống cả đời ở đấy em cũng chịu, mua chung cư nhiều lúc mua bực vào mình nên ko mua nhưng em thích ở chung cư, kết quả là quanh đời đi thuê chung cư nhưng thấy sướng hơn nhiều sở hữu nhà.

Đi thuê có vấn đề gì hay nhà cũ là trả cứ nhà mới thuê ở cho sướng, đồ đạc ko phải sắm chỉ mua vật dụng lặt vặt , nếu ở lâu vài năm khi chuyển nó cũng cũ rồi vứt đi hết mua mới, nhẹ nhàng, trong nhà em càng ít đồ càng tốt em ko thích mua cái gì cả, tivi cũng ko có, ko xem.

Tất nhiên nếu có tiền em có phương án kinh doanh nên ko mua nhà, nhiều cụ bảo nó tăng nhưng HN nhiều chỗ có tăng đâu, nhất là chung cư người nhà em bán mãi chẳng được, sau này già càng ko có lý do để ở HN, thích vào sống ở một tỉnh ven biển miền nam.

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em giờ đang ở nhà mới thuê, ký hd 2 năm, em thấy cũng ổn :)
Mợ là hàng đức cao vọng trọng, tiếng nói có giá trị ở 1 nhóm nào đó ở 1 chỗ nhất định, mợ thuê như mua quả chanh nó khác với các bạn tổng thu nhập 20 củ lắm lắm. Mợ nói thế làm các bạn trẻ đu theo thì teo các bạn ý.
Em khuyên cụ chủ nên có nhà, đm cái nhà của mình treo bức tranh lên nó cũng sướng cụ à. Nhà thuê đôi khi treo bức tranh tử tế cũng phải xoắn (như nhà em cho thuê là cấm treo tranh:)) ). Cái sướng của người có nhà ăn chén cơm với cà pháo nó ung dung tự tại hơn thuê cái biệt thự mà chạy tiền từng năm lắm lắm. Bạn thì đủ loại và nên bỏ ngoài tai mâyd loại bạn đó. Tây tầu em ở chán rồi thì thấy chúng nó thèm nhà riêng vãi ra, chả qua nó ứ nói thôi.

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Ở đâu cũng được. Nhưng nếu có nhà, ít nhất không phải mang vác bàn thờ tổ tiên nhà mình đi đây đó.
Còn nếu sống chẳng cần thờ phụng tổ tiên, cũng chẳng cần lo cho tương lai của chính mình, cũng chẳng cần lo 70 tuổi đời tay yếu chân run mà phải nay đây mai đó sống tạm..thì cứ thuê nhà mà ở

QMintech

Xe tăng
Quan trọng họ thấy sướng là đủ, như em ăn bún đậu không mắm tôm vẫn thấy ngon :). Cảm giác mua cái nhà sướng giống như lần đầu yêu, sống trong nhà mình như sống với con gấu vậy tuy chưa chắc thích nhưng không thiếu được :)

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Người ta nói “An cư, lạc nghiệp”, tức là cứ nhà cửa ổn, xong xuôi mọi công việc mình mới thuận lợi. Các cụ cũng đúc kết 3 việc lớn nhất của đời thằng đàn ông là “tậu trâu – cưới vợ- làm nhà”, đủ biết có cái nhà để ở nó quan trọng như thế nào rồi. Phải không các cụ?

Trong OF mình chắc các cụ lão làng đã trải qua thời kỳ tuổi trẻ vất vả rồi, các cụ 6x 7x hay 8x giờ đã có nhà đẹp xe to, thậm chí BĐS rải khắp nơi rồi, còn em khai thật tuổi đời em không phải trẻ, nhưng vẫn là trâu non trong diễn đàn mình. Em mới ra trường đi làm được 4 năm, lương hơn 2 chục, cuối năm nay dự định cưới vợ và sang năm trong kế hoạch là sẽ mua nhà cc nho nhỏ. Nên hiện tại em vẫn đang ở thuê, và đang tằn tiện lắm.

Bố mẹ cũng phụ em một ít, nhưng căn em định mua độ 65m2, ở khu rẻ, đã chơi 1,5 tỷ rồi, nên với khoản tiết kiệm em có và bố mẹ phụ cho, vẫn không đủ mua đứt, kể cả em có cày cuốc từ giờ đến năm sau, trừ khi trúng vietlot. Nên suy cho cùng vẫn là mua nhà trả góp. Thời gian này e đang tiết kiệm nên em ít đi nhậu, mà đôi lúc còn quên luôn ăn trưa vì mải tìm thông tin nhà đất. Đâm ra mấy thằng bạn em cũng hơi khịa em các cụ à.

Bạn em đứa thì ra trường bố mẹ chìa khóa trao tay luôn căn cc mới, đứa thì cũng đang mua nhà trả góp, đứa thì… chả có bến bờ gì. Đó cái đứa cũng đang ở thuê như em, và không thấy nó nói dự định mua nhà hay về quê (hay nó giấu), nó hay khịa em lắm. Hôm qua em chụp cái âu cơm tự nấu mang đi làm để từ chối lời gọi đi uống bia của nó, rồi nó cho em một tràng qua tin nhắn zalo nghĩ bực hết cả mình!

Đại khái nó thấy cuộc sống của em độ này có vẻ kham khổ, nó bảo sống thế như nô lệ, khổ đời chứ làm gì. Phung phí nhất là làm việc cật lực cả đời chỉ để cố gắng cho được cái nhà với giá trên trời. Ăn không dám ăn, tiêu chẳng dám tiêu, không dám du lịch hàng năm, không dám bước vào nơi sang chảnh, không thể chu cấp cho cha mẹ, không dám giao lưu với bạn bè, hàng xóm vì sợ tốn kém... Cứ đâm đầu mua nhà, đến lúc trả xong, mới nhận ra rằng cả cuộc đời mình làm việc như một con robot và để lại căn nhà cho người khác hưởng, thì có ý nghĩa gì?

Nó nhắn mà em nuốt không trôi miếng cơm, không hiểu thằng này công tử giấu mặt hay gì mà kì. Cái nhà như đầu cơ nghiệp ấy. Xong cái nhà yên tâm hẳn. Có thể giờ mình còn trẻ trung thì ở nhà thuê được, nhưng sau này có gia đình, rồi con cái các thứ, ở nhà thuê sao được ạ. Chứ giờ mình không lo tương lai đi định đến bao giờ. Em ở trọ chục năm rồi em cũng thấy nhiều bất cập quá, em không định ở trọ mãi đâu. Vợ sắp cưới của em mà không thấy em đang lo toan nhà đất chắc gì nó đã đồng ý cuối năm cưới, mà nhạc phụ tương lai em cũng chả yên tâm cho nó lấy em!!

Đăng bài này lên em sẵn nhận gạch, nhưng em nghĩ nhiều người đồng tình với em. Chứ nếu không thì sao nhiều đại gia giàu lên nhờ môi giới BĐS thế ạ? Ngay cả cái diễn đàn này, làm gì có chỗ cho cái box Chợ bất động sản cho các cụ thả phanh lên đó giao lưu? Mà cái Chợ này mới thành lập được nửa năm phải không. Ai mà cũng như thằng bạn em ngành BĐS chắc thê thảm lắm nhể.
Ngày xưa có câu: Tậu trâu - cưới vợ - làm nhà
Hiện nay như em đang hiểu là: Công việc - cưới vợ - làm nhà"

Cụ đặt ra mục tiêu thì cứ kiên định mà thực hiện đi. Ai nói gì kệ họ, họ có suy nghĩ giống mình đâu mà cụ phải tâm tư. Bạn xã giao thì cười trừ, bạn thân thì chửi sấp cmn mặt nó ra chứ lị.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Mợ là hàng đức cao vọng trọng, tiếng nói có giá trị ở 1 nhóm nào đó ở 1 chỗ nhất định, mợ thuê như mua quả chanh nó khác với các bạn tổng thu nhập 20 củ lắm lắm. Mợ nói thế làm các bạn trẻ đu theo thì teo các bạn ý.
Em khuyên cụ chủ nên có nhà, đm cái nhà của mình treo bức tranh lên nó cũng sướng cụ à. Nhà thuê đôi khi treo bức tranh tử tế cũng phải xoắn (như nhà em cho thuê là cấm treo tranh:)) ). Cái sướng của người có nhà ăn chén cơm với cà pháo nó ung dung tự tại hơn thuê cái biệt thự mà chạy tiền từng năm lắm lắm. Bạn thì đủ loại và nên bỏ ngoài tai mâyd loại bạn đó. Tây tầu em ở chán rồi thì thấy chúng nó thèm nhà riêng vãi ra, chả qua nó ứ nói thôi.
Bác so với tây tàu thì khá lệch.
Ta và tây đều "thèm nhà riêng vãi ra, chả qua nó ứ nói thôi". Đúng thế.
Nhưng khi mất thêm quá nhiều tiền so với đi thuê, thì nó đành lựa chọn đi thuê, cả ta và tây.
Thế nào và Bao nhiêu là quá nhiều, thì tùy từng cách tính cũng như địa chỉ. Ví dụ đơn giản nhất là mấy cậu IT ở Alto Pato bên bển, lương ngất ngưởng, chẳng kém gì tiền thuê nhà.

Btw, bên bển có nhà cho thuê chuyên nghiệp. Khi bác thuê 3 năm, bác có thể yên tâm là mình sẽ sống cả đời ở đấy, với xác suất khá cao.
Nó trái ngược với Việt Nam, chủ nhà toàn tư nhân, chuyện đòi lại nhà để bán hoặc nâng tiền hoặc cả hai là khá dễ xảy ra.