[Funland] Ở Tây có sướng không?

koala2023

Xe tải
Lương 40tr/hộ/tháng thì cỡ chồng thiếu tướng, vợ trung tá rồi mợ ơi. Vợ em tốt nghiệp TCKT đi làm đến nay gần 30 năm, đã từng làm từ thủ kho, thu quỹ, kế toán kho, tiền lương, ngân hàng, thuế, tổng hợp, …. các kiểu con đà điểu, là người trụ lâu nhất trong doanh nghiệp qua bao đời lãnh đạo. Mọi người hay nói vui là gấu em nó thay đến 8 đời chủ tịch với tổng giám đốc rồi, còn dạng phọt phẹt cỡ phó Tgđ hay trưởng phòng thì không thèm chấp. Vậy mà suốt hai mấy năm qua chưa khi nào lương được trên 10tr/tháng đấy mợ ah :((:((:((
Hình như thủ tướng lương đâu như 13-15 triệu gì đó, nên vợ cụ vậy cao rồi.

TorienT

Xe container
Thu nhập cỡ 1 tỷ/năm cũng ko hiếm mà. Nhóm chạy 5’đứa thì 3 đứa đạt. Đứa kia lương 60M thì chồng nó làm phi công. Mỗi cháu lẹt đẹt nên cứ thấy mình nghèo rớt. Ko ngờ lên đây các cụ mạnh dạn xếp hẳn vào nhóm 5% mà thấy ngỡ ngàng hịi.
Xung quanh cháu thu nhập > 30M là đa số, thật đấy, nên cháu nghĩ là 30M chưa thể xếp vào con số 6% được đâu. Nhà cháu so với hai ông anh trai ở quê còn kém xa. Hơn được mỗi thầy u già thôi nhưng mà thầy u già lại lắm đất :)) và tiền tiết kiệm.
Nhóm chạy đã có thể có note là trung niên, đô thị, đại học, chú ý đến sức khỏe (nghĩa là cơ bản đại diện cho nhóm 20% xã hội rồi đấy mợ). Nhà cháu đầu tiên cũng mơ hồ :D Vì nói thật như gia đình cháu (gia đình lớn) chắc ai cũng vượt qua cái ngưỡng kia thế hóa ra là 100% vòng tròn nhỏ quanh cháu là như thế :D Rộng ra bạn bè cơ bản là học hết Đại học hoặc không cũng sinh ra Hà Nội, đi làm, đi chơi thì môi trường cũng lại thế... Nói chung cái vòng tròn quanh mình cơ bản giống mình ở mức độ nào đó. Chứ một ví dụ là cậu bảo vệ bờ biển cháu quen lương 5tr (vâng năm triệu) với vợ lương 3.5tr nuôi 2 đứa con đấy :D Cô bé giúp việc nhà cháu thu nhập hơn 10tr thì chồng làm nhân viên chụp X quang bệnh viện lương chắc không quá 10tr nữa vậy là 20tr. Nhóm bạn cùng lớn lên kia có một cậu cũng học Đại học nhưng bỏ đi làm công nhân, lấy vợ cũng làm công nhân thu nhập chưa bao giờ quá 30tr (công nhân chuyên môn cao). Cậu em trợ lí cũ của cháu lương cỡ 16tr, vợ lương cỡ 12tr vậy là chưa đến 30 (năm nay cũng gần 40 rồi). Ngưỡng 40tr/1 hộ khó chạm phết đấy ạ. Nhiều lúc mình nhìn xung quanh sinh ra định kiến nếu không chú ý là sai lệch thực tế ra phết. Cháu rút lại nhận định về vụ hộ gia đình có tài sản trên 1tr dạo nọ, nó cũng ít thật :D

• Vodka
Reactions: UFA

just for fun

Xe lăn
Nhóm chạy đã có thể có note là trung niên, đô thị, đại học, chú ý đến sức khỏe (nghĩa là cơ bản đại diện cho nhóm 20% xã hội rồi đấy mợ). Nhà cháu đầu tiên cũng mơ hồ :D Vì nói thật như gia đình cháu (gia đình lớn) chắc ai cũng vượt qua cái ngưỡng kia thế hóa ra là 100% vòng tròn nhỏ quanh cháu là như thế :D Rộng ra bạn bè cơ bản là học hết Đại học hoặc không cũng sinh ra Hà Nội, đi làm, đi chơi thì môi trường cũng lại thế... Nói chung cái vòng tròn quanh mình cơ bản giống mình ở mức độ nào đó. Chứ một ví dụ là cậu bảo vệ bờ biển cháu quen lương 5tr (vâng năm triệu) với vợ lương 3.5tr nuôi 2 đứa con đấy :D Cô bé giúp việc nhà cháu thu nhập hơn 10tr thì chồng làm nhân viên chụp X quang bệnh viện lương chắc không quá 10tr nữa vậy là 20tr. Nhóm bạn cùng lớn lên kia có một cậu cũng học Đại học nhưng bỏ đi làm công nhân, lấy vợ cũng làm công nhân thu nhập chưa bao giờ quá 30tr (công nhân chuyên môn cao). Cậu em trợ lí cũ của cháu lương cỡ 16tr, vợ lương cỡ 12tr vậy là chưa đến 30 (năm nay cũng gần 40 rồi). Ngưỡng 40tr/1 hộ khó chạm phết đấy ạ. Nhiều lúc mình nhìn xung quanh sinh ra định kiến nếu không chú ý là sai lệch thực tế ra phết. Cháu rút lại nhận định về vụ hộ gia đình có tài sản trên 1tr dạo nọ, nó cũng ít thật :D
Thì thu nhập > 30M chắc cũng phải nhóm 20% chứ 5% thì ít quá.
Nhìn số gia đình cho con học tư rồi suy ra 1 phần được ko? Đa số trường tư học phí cỡ >=10M. Vậy mỗi gia đình có con đi học tư (thường 2’đứa)!sẽ có thu nhập > 40M/hộ chứ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Thì thu nhập > 30M chắc cũng phải nhóm 20% chứ 5% thì ít quá.
Việt Nam có khoảng 62tr người sống ở khu vực nông thôn và hơn 20tr là công nhân. Đối tượng này tỉ lệ thu nhập trên 30tr/hộ là khá thấp đấy mợ. Mợ với em ở giữa Hà nội lại giao tiếp với tầng lớp văn phòng nên nhìn đâu cũng thấy vậy thôi. Tiêu chí Hà nội, trung niên, văn phòng nó đã loại đến 95% dân số rồi.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Chồng thiếu tướng thì đừng nói lương làm gì, nói thu nhập đi.
Vợ trung tá nếu ko làm thêm bất kỳ cái gì, nếu ko ở trong ngành đặc thù thì lương được hơn 15 triệu, gần 16 triệu.
Đang nói đến tiền lương mà mợ, còn thu nhập thì chỉ có họ mới biết được. Ngay đến trong gia đình vợ chồng đầu gối tay ấp mà rất rất nhiều bà vợ còn không biết nổi chồng mình thu nhập bao nhiêu ấy, không thì lão chồng nó lấy lá mít để nuôi SGBB ah.

Lương chồng thiếu tướng hơn 24tr + lương vợ hơn 15tr = 40tr/hộ mà mợ xếp vào hàng trung bình thì xã hội giờ bước chân ra khỏi nhà toàn gặp tướng với tá hết ah, thế các cháu còn trẻ thì sao ?

@ Tiện mợ hỏi lương SV nông nghiệp ra trường giờ lương bao nhiêu em nói luôn cho mợ biết đa phần lương sinh viên các trường từ ngoại thương, KTQD, thương mại, luật, học viên ngân hàng, TCKT, báo chí, nông nghiệp, ….. lương cỡ 7-10tr/tháng mợ ah

just for fun

Xe lăn
Đang nói đến tiền lương mà mợ, còn thu nhập thì chỉ có họ mới biết được. Ngay đến trong gia đình vợ chồng đầu gối tay ấp mà rất rất nhiều bà vợ còn không biết nổi chồng mình thu nhập bao nhiêu ấy, không thì lão chồng nó lấy lá mít để nuôi SGBB ah.

Lương chồng thiếu tướng hơn 24tr + lương vợ hơn 15tr = 40tr/hộ mà mợ xếp vào hàng trung bình thì xã hội giờ bước chân ra khỏi nhà toàn gặp tướng với tá hết ah, thế các cháu còn trẻ thì sao ?

@ Tiện mợ hỏi lương SV nông nghiệp ra trường giờ lương bao nhiêu em nói luôn cho mợ biết đa phần lương sinh viên các trường từ ngoại thương, KTQD, thương mại, luật, học viên ngân hàng, TCKT, báo chí, nông nghiệp, ….. lương cỡ 7-10tr/tháng mợ ah
Phải nói đến thu nhập chứ ai nói lương. Ở Việt Nam mà chỉ nói đến lương thì cháu mạnh dạn xếp hết xuống nhóm dưới trung liu hihi.
Lương SV mới ra 7M thì thấp quá.

Smile1102

Xe container
Được thế cháu hót véo von khoe luôn. Nhưng mà ngưỡng 40M/hộ gia đình/tháng là bt mà nhỉ. Lương chồng xe ôm vợ giúp việc theo giờ con bán quán cà phê đã được hơn 30M xừ nó rồi.
Cháu thì cháu ko so sánh cuộc sống Tây-Ta vì chữ sướng nó vô vàn cách hiểu lắm. Nhưng các cụ bảo người Việt giới trung lưu mà thu nhập trung bình chỉ cỡ 17m/người/tháng là cháu thấy ko đúng roài.
À, tiện thể cháu muốn hỏi kỹ sư nông nghiệp mới ra trường thì lương được khoảng bao nhiêu ạ?
Mợ ơi, xếp hạng trung lưu thường ng ta dùng hai kiểu.
Kiểu 1 là thu nhập thì có báo cáo đây nhé, nói chung VN ít làm mấy cái báo cáo này nên phải lấy của Tây thôi. Họ còn xếp tầm 15 trở lên thôi ạ, report này là 2023 nhé.

Kiểu 2 là tính trên tiêu dùng, họ xếp tiêu dùng tầm 7-8tr tháng/ người trở lên là trung lưu, vậy cũng tương đương 15-17tr tháng thu nhập/hộ gia đình vì đội này thường tk đc tối đa 10-15% tháng là cùng.

Như mợ phải xếp vào upper middile class rồi, ko còn trung lưu nữa đâu (em đã từng đọc đâu đó xếp tầm thu nhập trên 80tr tháng hộ gia đình ở VN thì tính là upper middile class).

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Phải nói đến thu nhập chứ ai nói lương. Ở Việt Nam mà chỉ nói đến lương thì cháu mạnh dạn xếp hết xuống nhóm dưới trung liu hihi.
Lương SV mới ra 7M thì thấp quá.
Thu nhập như ta vẫn nghe trên đài hay báo chí viết nó nên được hiểu là tiền lương đấy mợ ah, vì xã hội nhiều người làm tiểu thương, kinh doanh hay phục vụ như grap thì làm gì có lương đâu mợ. Còn nói thu nhập theo ý của mợ thì chính họ nhiều khi cũng không biết vì nó không cố định và chả biết đâu mà nần, tháng có tháng không thậm trí có tháng âm vài tỷ (bằng thu nhập vài năm hoặc cả đời) nếu không thì nhập kho ấy chứ!

Dream Thai

Xe điện
Những đoạn khác thì e không chắc cụ nói đúng không, nhưng mà e là ng trong ngành, quả lương cụ chém gió thế nào hơi to đấy. Lương 20m với dev chỉ cho level junior - middle, cty bác thuê toàn intern chỉ có 4 ông junior gánh team chăng? CTO mà lương 30tr nữa thì e nghĩ bác nên tìm cty khác để có bước tiến xa hơn (e nói chân thành đấy), hồi e làm team lead quèn cách đây mấy năm lương e đã là 30 net rồi, e không phải khoe vì các bạn cùng role này hầu như đều >= mức lương này. Hiện tại e cũng không làm role gì quá to cả, chắc chắn là bé hơn cto rồi, nhưng lương cũng x2 chỗ bác vừa kể. Lương của e cũng là khá phổ biến trong ngành, và chả phải ở trình độ cao siêu trăm ng có 1 gì cả. IT ở VN đúng là đang bị overrated thật nhưng k thể nát như bác nói
Ký sư PM ở FPT software lương 6 70tr nhiều như lợn con, một người từng làm ở FPT said :)

just for fun

Xe lăn
Thu nhập như ta vẫn nghe trên đài hay báo chí viết nó nên được hiểu là tiền lương đấy mợ ah, vì xã hội nhiều người làm tiểu thương, kinh doanh hay phục vụ như grap thì làm gì có lương đâu mợ. Còn nói thu nhập theo ý của mợ thì chính họ nhiều khi cũng không biết vì nó không cố định và chả biết đâu mà nần, tháng có tháng không thậm trí có tháng âm vài tỷ (bằng thu nhập vài năm hoặc cả đời) nếu không thì nhập kho ấy chứ!
Chắc phải xếp loại dựa trên chi tiêu mới chính xác. Trước khi nhập kho thì vẫn coi đó là thu nhập đi ợ. Cơ quan cháu trước covid thì 1 khoản rất lớn thu nhập là tiền mặt. Cháu chỉ đóng tí thuế gọi là thôi. Vậy mà từ lúc covid đến giờ chuyển khoản qua kho bạc hết nên thuế tăng vọt. Hy vọng 10 năm tới tất cả đều kiểm soát chặt thì hết cái kiểu lương 3 lậu 7, lúc đó mới đánh giá đúng được.

thanh040506

Xe trâu
Chắc phải xếp loại dựa trên chi tiêu mới chính xác. Trước khi nhập kho thì vẫn coi đó là thu nhập đi ợ. Cơ quan cháu trước covid thì 1 khoản rất lớn thu nhập là tiền mặt. Cháu chỉ đóng tí thuế gọi là thôi. Vậy mà từ lúc covid đến giờ chuyển khoản qua kho bạc hết nên thuế tăng vọt. Hy vọng 10 năm tới tất cả đều kiểm soát chặt thì hết cái kiểu lương 3 lậu 7, lúc đó mới đánh giá đúng được.
Vậy Mợ khai bổ sung thuế các năm trước để nộp chưa ạ?

TorienT

Xe container
Được thế cháu hót véo von khoe luôn. Nhưng mà ngưỡng 40M/hộ gia đình/tháng là bt mà nhỉ. Lương chồng xe ôm vợ giúp việc theo giờ con bán quán cà phê đã được hơn 30M xừ nó rồi.
Cháu thì cháu ko so sánh cuộc sống Tây-Ta vì chữ sướng nó vô vàn cách hiểu lắm. Nhưng các cụ bảo người Việt giới trung lưu mà thu nhập trung bình chỉ cỡ 17m/người/tháng là cháu thấy ko đúng roài.
À, tiện thể cháu muốn hỏi kỹ sư nông nghiệp mới ra trường thì lương được khoảng bao nhiêu ạ?
Thu nhập có thể tính bằng tỉ lệ tích lũy, mức chi tiêu, dòng tiền mợ. Không hẳn chỉ lấy lương trong báo cáo đâu.

Smile1102

Xe container
Ký sư PM ở FPT software lương 6 70tr nhiều như lợn con, một người từng làm ở FPT said :)
Cụ nên tính % đừng liệt kê 1 vài ng cụ biết, 60-70tr ko nhiều như cụ nghĩ đâu. Vì phổ biến mức đó thì còn gì là lãi nữa hehe. Bọn Nhật nó thuê VN nó trả tầm 2500-3000 usd MM thôi cụ nhé :D., mà overhead cost của FPT ko biết đã lên tới trên 1000usd/người/tháng chưa?

starsn

Xe điện
Những đoạn khác thì e không chắc cụ nói đúng không, nhưng mà e là ng trong ngành, quả lương cụ chém gió thế nào hơi to đấy. Lương 20m với dev chỉ cho level junior - middle, cty bác thuê toàn intern chỉ có 4 ông junior gánh team chăng? CTO mà lương 30tr nữa thì e nghĩ bác nên tìm cty khác để có bước tiến xa hơn (e nói chân thành đấy), hồi e làm team lead quèn cách đây mấy năm lương e đã là 30 net rồi, e không phải khoe vì các bạn cùng role này hầu như đều >= mức lương này. Hiện tại e cũng không làm role gì quá to cả, chắc chắn là bé hơn cto rồi, nhưng lương cũng x2 chỗ bác vừa kể. Lương của e cũng là khá phổ biến trong ngành, và chả phải ở trình độ cao siêu trăm ng có 1 gì cả. IT ở VN đúng là đang bị overrated thật nhưng k thể nát như bác nói
Có những cty trả lương cao nhưng bao nhiêu cty trả thấp mới có 1 cty trả cao, & bao nhiêu % trong đó được trên 40tr, cty đó được bao nhiêu % trong tổng lực lượng lao động. Cụ phải tính như thế.

Bây giờ ở Mỹ fresh grad dev mới ra trường offer 250k thậm chí 300k đầy, ở Facebook Stripe Tiktok v.v. thế bây giờ em kết luận thu nhập trung bình hộ gd của Mỹ là 600k/ năm được không.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Rất nhiều người cứ nghĩ đến tiêu cực khi ai đó có tiền hay tài sản lớn. Vợ chồng em học hành tử tế, xuất thân từ vùng quê nghèo, đi làm chủ yếu trông chờ vào đồng lương. Công việc thì em cũng trải qua hầu hết các chức vụ từ chính quyền đến đoàn thể, lương cũng chưa khi nào được đến 40tr/tháng, nhưng em đầu tư mua cẩu và máy xúc cho thuê từ những năm 2003, rồi đam mê chứng khoán từ 2005-2011, đam mê BĐS từ 2012 đến nay, …. Đến bản thân em giờ có thuê đến 10 cháu giỏi toán ngồi tính hộ xem thu nhập bao nhiêu/tháng thì các cháu cũng khóc thét chứ đừng nói đến mình hay người ngoài mợ ah!

• Vodka
Reactions: THH

just for fun

Xe lăn
Rất nhiều người cứ nghĩ đến tiêu cực khi ai đó có tiền hay tài sản lớn. Vợ chồng em học hành tử tế, xuất thân từ vùng quê nghèo, đi làm chủ yếu trông chờ vào đồng lương. Công việc thì em cũng trải qua hầu hết các chức vụ từ chính quyền đến đoàn thể, lương cũng chưa khi nào được đến 40tr/tháng, nhưng em đầu tư mua cẩu và máy xúc cho thuê từ những năm 2003, rồi đam mê chứng khoán từ 2005-2011, đam mê BĐS từ 2012 đến nay, …. Đến bản thân em giờ có thuê đến 10 cháu giỏi toán ngồi tính hộ xem thu nhập bao nhiêu/tháng thì các cháu cũng khóc thét chứ đừng nói đến mình hay người ngoài mợ ah!
Hôm trước ngồi mày mò trong cái app MB, phát hiện ra có 1 tính năng là tính thu nhập hàng tháng, chi tiêu hàng tháng (qua chuyển khoản và quẹt thẻ) nhìn lại lịch sử 12 tháng trước đó mới thấy oà, hóa ra mình tiêu ác quá.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Tóm lại chi tiêu dựa vào thu nhập thường xuyên của mỗi người, cái này thì bên Tây có lợi thế hơn

E ví dụ 1 anh kỹ sư quèn ở Tây lương 4k $, sau khi trừ đi thuế, tiền thuê nhà, a ấy còn 2k $ để tiêu, còn ở ta lương 15tr, trừ chi phí đi còn 10tr thì tiêu cũng ko dc thoải mái lắm :(

Còn bảo có cái nhà 500k $ ở vn, có ai dám bán đi gửi tk để tiêu sài đâu, đa số vẫn sống trong căn nhà 10 tỷ, nhưng vẫn chi tiêu bằng đồng lương, còn mâý ông bán đi để tiêu thì thường tiêu nhanh lắm, chẳng mấy mà đổi sdt :)
Cho thuê chứ cụ. Nhà 500k$ tháng phải được 5k$

Smile1102

Xe container
Ngoài lề tí, cụ đam mê gì cũng đúng thời điểm thể nhỉ 😂😂😂.
Ng như cụ thì top 0.01% roài

Smile1102

Xe container
Cháu là nhóm người xấu, nhà nước bảo khai bổ sung thì khai, còn trốn được thì trốn ạ. Xin lỗi xã hội!
Nhân danh một ng đóng thuế tới đồng lương cuối cùng, em kịch liệt phê bình mợ ạ.
Mợ làm em cảm thấy mình giống con cừu, hàng năm bị vặt lông quá :)