[Funland] Ở Tây có sướng không?

Thơm_ vinhouse

Xe máy
Website
vesinhvinhouse.com.vn

Brothers

Xe tải
Thực ra em nghĩ cách đặt vấn đề không ổn ngay từ đầu. Đầu tư cho con cái đâu phải bài toán kinh tế thuần túy đâu. Quan điểm của em là nhà có điều kiện thì đầu tư nhiều, kém điều kiện hơn thì đầu tư ít hơn. Nhưng hết đại học là xong, sau này là cuộc sống của các bạn ý, các bạn ý sẽ phải tự xoay xở. Chẳng có gì đảm bảo bạn được đầu tư tiền nhiều hơn sẽ kiếm tiền nhiều hơn, hoặc bạn được bố mẹ bỏ ra ít tiền hơn sẽ làm việc kém hơn cả.
Cùng 1 con người hoặc 1 tập các "con người" đủ lớn thì mức đầu tư lớn hơn sẽ mang đến kết quả tốt hơn trong đa số trường hợp. Đây là logic thông thường.

em cũng ko thích người lươn lẹo. và cũng ko coi đó là 1 sự thôi minh. e gọi nó là khôn lỏi, xấu tính
Xã hội con người ko thích nhau là bình thường. Thậm chí nhìn cái mặt đã ko thích rồi đừng nói gì xa hơn. Cùng 1 tình huống họ có thể đặt tên nó là thông minh hoặc lươn lẹo, tùy thích hay ko thích. Đấy là bản chất của con người.

Vova

Xe container
Cùng 1 con người hoặc 1 tập các "con người" đủ lớn thì mức đầu tư lớn hơn sẽ mang đến kết quả tốt hơn trong đa số trường hợp. Đây là logic thông thường.
Cụ gọi là logic, em thì nghĩ là kỳ vọng của phụ huynh. Nếu phụ huynh nặng nề quá với việc kết quả thu được phải tương ứng với số tiền bỏ ra thì em nghĩ sẽ khó và áp lực cho cả F1 cũng như bố mẹ. Logic thông thường là em có nhiều tiền, em sẽ bỏ nhiều tiền vào giáo dục. Còn nếu em có ít hơn, thì em sẽ phải tính toán hợp lý. Chứ bỏ một khoản lớn hay thậm chí phải vay mượn thêm để cho con đi du học, sau đó bọn trẻ con không kiếm tiền khá lại quay sang trách móc thì em nghĩ là lẩn thẩn.

TUCSON9389

Xe điện
Ở đâu cũng thế thôi. Kết quả ko nói lên tất cả nhưng ko có kết quả thì tức là ko có gì cả :))
Sống đủ lâu thì em tưởng cụ hiểu
kết quả có được mà nhờ sợ lươn lẹo thì e ko bao giờ chọn. em cũng ko bình luận thêm thế nào là tốt hay ko tốt.
đôi khi người ta chọn sống ở NN cũng chỉ vì lễ tết ko phải đến thầy cô. mỗi người chọn 1 cách sống mà cụ.

Brothers

Xe tải
kết quả có được mà nhờ sợ lươn lẹo thì e ko bao giờ chọn. em cũng ko bình luận thêm thế nào là tốt hay ko tốt.
đôi khi người ta chọn sống ở NN cũng chỉ vì lễ tết ko phải đến thầy cô. mỗi người chọn 1 cách sống mà cụ.
Cụ ko thích thì gọi là lươn lẹo, em thích em gọi là thông minh. :)
Lễ tết thầy cô là nét văn hóa đẹp của Á Đông. Con em học trường tư nhưng em vẫn đi lễ tết thầy cô, tri ân họ.

Thậm chí 20/11, mấy chục năm rồi, khi nào rảnh thì đi, bận thì vẫn góp tiền cho bạn lớp trưởng cấp 3 mua hoa quà đến nhà cô chủ nhiệm cũ tặng. Tiên học lễ hậu học văn
:)

Chỉnh sửa cuối:

cmyk77

Xe điện
Đâu cần ra đường , nhìn đây cũng biết luôn rồi cụ ơi 😎.

Mấy cụ Việt gốc Nga còm hăng say, lương chắc phải cao lắm. Mở quán cf với bán hoaliên quan tới kinh nghiệm làm việc (chuyen Môn) ở nước ngoài luôn cơ mà.
Cụ cay cú đồng bào đến mức xỉa xói trong cái thớt chả liên quan, Đầu óc lúc nào cũng ôm hận có lúc phát điên ấy.

Dream Thai

Xe điện
Thực ra em nghĩ cách đặt vấn đề không ổn ngay từ đầu. Đầu tư cho con cái đâu phải bài toán kinh tế thuần túy đâu. Quan điểm của em là nhà có điều kiện thì đầu tư nhiều, kém điều kiện hơn thì đầu tư ít hơn. Nhưng hết đại học là xong, sau này là cuộc sống của các bạn ý, các bạn ý sẽ phải tự xoay xở. Chẳng có gì đảm bảo bạn được đầu tư tiền nhiều hơn sẽ kiếm tiền nhiều hơn, hoặc bạn được bố mẹ bỏ ra ít tiền hơn sẽ làm việc kém hơn cả.
CCCM đã tính đến chuyện cho con đi du học, chúng nó học thì ít mà chơi bời thì nhiều chưa nhỉ, nhất là đa số con nhà có đk, gần mực thì đen, gần đèn chưa chắc đã rạng :)

vesparider

Xe hơi
Vấn đề là sai ngay từ đầu. Những bố mẹ ấy theo em là muốn con ở lại, muốn con kiếm được tiền. Nhưng định hướng sai, chọn nghề sai nên lỡ dở. Em vừa làm vừa viết nhanh nên ko nêu rõ ra được.

honglong1

Xe điện
Cụ gọi là logic, em thì nghĩ là kỳ vọng của phụ huynh. Nếu phụ huynh nặng nề quá với việc kết quả thu được phải tương ứng với số tiền bỏ ra thì em nghĩ sẽ khó và áp lực cho cả F1 cũng như bố mẹ. Logic thông thường là em có nhiều tiền, em sẽ bỏ nhiều tiền vào giáo dục. Còn nếu em có ít hơn, thì em sẽ phải tính toán hợp lý. Chứ bỏ một khoản lớn hay thậm chí phải vay mượn thêm để cho con đi du học, sau đó bọn trẻ con không kiếm tiền khá lại quay sang trách móc thì em nghĩ là lẩn thẩn.
Còn trường hợp cho con đi du học kiểu như phong trào ý. Như ở cơ quan tôi VP có hơn chục người có con lớn thì cho con đi du học hết, it tiền đi Sing, Nhật, nhiều tiền cho đi Mỹ, Anh, Canada, Pháp... Tôi nghĩ là đua nhau chứ trình độ và sở thích và kinh tế làm gi có chuyện tương đồng thế.

Vova

Xe container
CCCM đã tính đến chuyện cho con đi du học, chúng nó học thì ít mà chơi bời thì nhiều chưa nhỉ, nhất là đa số con nhà có đk, gần mực thì đen, gần đèn chưa chắc đã rạng :)
Em thấy hết rồi, từ UK, US, EU, Úc cho đến Sing. Thực ra bảo "gần đèn" cũng không chính xác lắm. Gì chứ các bạn ăn chơi bên đấy tụ tập với nhau thì lại còn quá mực ý chứ :).

honglong1

Xe điện
Em thấy hết rồi, từ UK, US, EU, Úc cho đến Sing. Thực ra bảo "gần đèn" cũng không chính xác lắm. Gì chứ các bạn ăn chơi bên đấy tụ tập với nhau thì lại còn quá mực ý chứ :).
Con gà tức nhau tiếng gáy thôi, ngồi buôn chuyện với nhau khoe thế là tìm mọi cách cho đi du học bằng được để cho bằng mọi người.

Brothers

Xe tải
Con gà tức nhau tiếng gáy thôi, ngồi buôn chuyện với nhau khoe thế là tìm mọi cách cho đi du học bằng được để cho bằng mọi người.
Em nghĩ cho con đi du học thì bố mẹ trẻ thì cũng 4x, 5x, già có khi 6x, đa phần ở thành phố. Tuổi này sân si cũng ít đi nhiều rồi, hơi sức đâu mà gáy để mà tức nữa :))

honglong1

Xe điện
Em nghĩ cho con đi du học thì bố mẹ trẻ thì cũng 4x, 5x, già có khi 6x, đa phần ở thành phố. Tuổi này sân si cũng ít đi nhiều rồi, hơi sức đâu mà gáy để mà tức nữa :))
Hy sinh đời bố, củng cố đời con mà, mọi người buôn chuyện vẫn hay khoe ra, tuổi có con đi du học thì cũng mới tầm 5x, lúc đó là nhân viên thì cũng chỉ còn ngồi chờ đếm năm lĩnh lương hưu thì chỉ còn mỗi việc khoe con cái thôi cụ. (E đang nói tầng lớp nhân viên VP bên em đó, chứ lãnh đạo có điều kiện cho con du học thì bận rộn thì thời gian đâu mà khoe)

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em nghĩ đầu tư về giáo dục cho con cái thì thành quả mong muốn thu được phải là kiến thức và trí tuệ. Tiền thì ai cũng cần nhưng biết thế nào là vừa, biết sao cho đủ ? rất nhiều cụ dường như chỉ hướng đến mỗi cái này và cho rằng đó là kết quả cuối cùng :((

Tara01

Xe hơi
Ơ, cháu xác định con đi du học thì mới về đi làm lương tương đương các cháu học trong nước đây ạ. Trừ trường hợp có kiến thức đặc biệt doanh nghiệp cần chứ nhìn chung mới tốt nghiệp cái gì cũng biết chung chung sao trả lương cao. Cháu vẫn offer câc bạn chưa kinh nghiệm như nhau hết dù học ở đâu, chỉ là bạn nào có sức bật tốt hơn thì khả năng được promote cao hơn thôi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Em nghĩ đầu tư về giáo dục cho con cái thì thành quả mong muốn thu được phải là kiến thức và trí tuệ. Tiền thì ai cũng cần nhưng biết thế nào là vừa, biết sao cho đủ ? rất nhiều cụ dường như chỉ hướng đến mỗi cái này và cho rằng đó là kết quả cuối cùng :((
Như này là tư tưởng của ng k có gì ngoài tiền rồi, còn tư tưởng của những ng vất vả kiếm tiền và bán nhà bán cửa đầu tư cho con đi du học thì ng ta cũng phải nghĩ tới hiệu quả đầu tư, mà trong đó tiền là thước đo. Cố gắng học hành cũng vì mong có cuộc sống tốt hơn chứ học vì đam mê chắc số lượng ít thôi cụ ạ.

Brothers

Xe tải
Các cháu du học thì có sự trải nghiệm môi trường nước ngoài đa chủng tộc, văn hoá, điều này mang lại sự tự tin và cải thiện 1 số kĩ năng mềm. Quan trọng là trải nghiệm này diễn ra ở tuổi đẹp nhất, cái này rất quý giá vì ko gì bằng việc bạn còn trẻ và đc trải nghiệm nhiều.

Tuy nhiên đi làm thì nhiều người mong con kiếm đc nhiều tiền cũng ko sai bởi mục đích của đi làm lớn nhất là kiếm tiền. Trí tuệ mà ko convert sang đc tiền thì chỉ là trí nhớ. Nên kết quả cuối cùng nên bao hàm cả kiếm tiền và trải nghiệm.

A.B.C.D

Xe hơi
Em thì cho rằng đàu tư cho con đi du học thì lợi nhuận không thể chỉ tính bằng tiền (nhưng tiền đầu tư bỏ ra thì thì phải tính được.:D). Em cho F1 đi du học vì các lý do như sau :
- Là mục tiêu phấn đấu của vc em
- Thu nhập hiện tại và tiết kiệm của vc em đủ trang trải cho cháu
- Em không kỳ vọng quá nhiều về mặt kiến thức thu được, tiếng Anh cháu đã rất tốt trước khi đi rồi, ở trong nước các trường ĐH hiện cũng dạy với giáo trình tương tự nhưng em kỳ vọng sự trải nghiệm, trưởng thành, thậm chí chỉ là thẩm mỹ phong cách ..đặc biệt là phương pháp tiếp cận vấn đề của người phương Tây
- Em muốn tặng cho cháu 1 quãng đời tuổi trẻ nhiều trải nghiệm, kỳ vọng cháu học được những thứ tốt đẹp của xã hội phương tây (nhân đạo, chấp nhân sự đa dạng, kỷ luật, minh bạch, tuân thủ luật pháp ..nhiều lắm, các cụ ở Tây chắc biết rồi )
- Tất nhiên nếu đo bằng thước đo tiền bạc thì trong ngắn hạn là lỗ to :D, nhưng em chấp nhận được. Thậm chí hiện tại có 1 số điều không được như kỳ vọng của em lúc cho con đi, nhưng em cũng học được cách chấp nhận và điều chỉnh kỳ vọng.
- Em không sợ cháu hư, vì nếu hư thì ở trong nước cháu cũng sẽ hư thôi
- Cháu muốn đi học (đứa sau không muốn đi em cũng k ép)

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Các cháu du học thì có sự trải nghiệm môi trường nước ngoài đa chủng tộc, văn hoá, điều này mang lại sự tự tin và cải thiện 1 số kĩ năng mềm. Quan trọng là trải nghiệm này diễn ra ở tuổi đẹp nhất, cái này rất quý giá vì ko gì bằng việc bạn còn trẻ và đc trải nghiệm nhiều.

Tuy nhiên đi làm thì nhiều người mong con kiếm đc nhiều tiền cũng ko sai bởi mục đích của đi làm lớn nhất là kiếm tiền. Trí tuệ mà ko convert sang đc tiền thì chỉ là trí nhớ. Nên kết quả cuối cùng nên bao hàm cả kiếm tiền và trải nghiệm.
Còm này thì em thua cụ rồi, em nói với cụ biết lao động là kiếm được tiền. Nhu cầu về tiền mỗi người khác nhau, cụ hiểu ý chứ ạ!

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Như này là tư tưởng của ng k có gì ngoài tiền rồi, còn tư tưởng của những ng vất vả kiếm tiền và bán nhà bán cửa đầu tư cho con đi du học thì ng ta cũng phải nghĩ tới hiệu quả đầu tư, mà trong đó tiền là thước đo. Cố gắng học hành cũng vì mong có cuộc sống tốt hơn chứ học vì đam mê chắc số lượng ít thôi cụ ạ.
Hiccc!
:)) Em còn tham cày tiền hơn mợ, nhưng việc đầu tư học hành cho con cái em nghĩ hơi khác. Có trí tuệ thì nó sẽ kiếm được tiền, cuộc sống nó sẽ khác hơn nhiều mợ ah!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: