[Funland] Ở Tây có sướng không?

just for fun

Xe lăn
Chán, các cụ định nghĩa trung liu là mởi đủ ăn.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Thật. Em tưởng theo thứ tự, từ thấp lên cao: Thiếu ăn => khó khăn => đủ ăn => trung bình xã hội => trung lưu => thượng lưu => … chứ đọc trong thớt nhiều khi sau thượng lưu thì vơ cả mớ còn lại vào trung lưu ý nhỉ. Thế thì em được xếp vào trung lưu dồi :))

Haiau69

Xe tải
Định nghĩa thế nào là sướng đi cccm. Chưa xác định rõ sướng là thế nào thì sao biết được ở đâu sướng hơn.

TorienT

Xe container
Ở đâu thì
1. Có nhà, có xe
2. Thu nhập đủ chi tiêu tích lũy dương
3. Đầu tư vào giáo dục
4. Có lương hưu
5. Vay nợ trong khả năng kiểm soát
....
Thì đều là trung lưu rồi mợ :D

TamMao2612

Xe buýt
Bài này mợ viết nhiều lý lẽ dẫn chứng thuyết phục quá, kiên nhẫn nữa, nói với cụ kia như nói với đầu gối ấy, em chịu. Em nghi cụ ấy & chủ thớt là 1 người, em nghi ngờ là ctv, hoạt náo viên nữa :D
Vào đây thấy định nghĩa trung lưu ở vn bây giờ sợ quá, em tưởng mình thuộc trung lưu nhưng giờ thì nhận ra mình là loại low income theo tiêu chuẩn of.

phuongmit

Xe cút kít
Lương 40tr/hộ/tháng thì cỡ chồng thiếu tướng, vợ trung tá rồi mợ ơi. Vợ em tốt nghiệp TCKT đi làm đến nay gần 30 năm, đã từng làm từ thủ kho, thu quỹ, kế toán kho, tiền lương, ngân hàng, thuế, tổng hợp, …. các kiểu con đà điểu, là người trụ lâu nhất trong doanh nghiệp qua bao đời lãnh đạo. Mọi người hay nói vui là gấu em nó thay đến 8 đời chủ tịch với tổng giám đốc rồi, còn dạng phọt phẹt cỡ phó Tgđ hay trưởng phòng thì không thèm chấp. Vậy mà suốt hai mấy năm qua chưa khi nào lương được trên 10tr/tháng đấy mợ ah :((:((:((
Chồng thiếu tướng thì chức vụ cục trưởng cục đặc biệt, trọng yếu, gđ ca tỉnh to hoặc thứ trưởng rồi. Mà tầm đó lương trong thẻ vợ cầm cả, làm gì dc tiêu mà biết ít nhiều đâu cụ :))

Brothers

Xe tải
Nói thật mợ định cư không sướng đâu.

Rơi vào bẫy thu nhập TB của Tây không ngóc đầu lên được. Nếu học xong Đh ở VN rồi đi là hợp lý nhất, có độ quái của dân đầu đen và lĩnh hội được tiên tiến của Âu/Mỹ là nhất.

Con em sau cho đi học ĐH ở Tây rồi lại về lấy vợ Việt cho nó lành. Em tiếp xúc nhiều Tây rồi suy nghĩ ko hợp với VN được, chịu không dung hòa nổi.
Bản chất của Tây là nó phải ép cho đàn bò trung lưu ra bã để vắt sữa nuôi đám nghèo và phục vụ đám thượng lưu, đàn bò mà suy giảm năng suất kiểu muốn nghỉ hưu sớm hay thừa kế cho con cái để con cái ko cần làm nhiều là nguy hiểm cho chính sách này. Vì vậy bằng việc đảm bảo lãi suất tiết kiệm cực thấp và thuế thừa kế cực cao nó loại bỏ luôn giấc mơ nghỉ hưu sớm của trung lưu tây. Bắt anh phải cày đến chết hoặc gần chết :))

Làm ra tiền mà ko đc gửi tiết kiệm, ko cho con cái đc mà phải dùng để nuôi đám nghèo và đám thượng lưu. Cơ chế của nó là vậy.

Các cụ tây gốc Việt nam sang đó cố lắm cũng chỉ chui đc vào tầng lớp trung lưu. Tuy nhiên lại là trung lưu nhập cư, trung lưu hạng 2. Kiểu trung lưu này chịu thêm nỗi khổ phân biệt chủng tộc. Ở Việt nam có tiền vào quán 5 sao đc phục vụ như vua chúa, trong khi đó ở tây các cụ gốc việt vào quán nem nép, đám phục vụ nó lườm nguýt cho là bình thường, ko có chuyện nó đối xử ngang bằng như khách bản xứ. Chưa kể nó ngứa mắt còn tống cho ngồi cái bàn trong xó. Nhiều lần sang đó em chứng kiến tận mắt nhìn rất buồn.

Vì vậy tây có cái hay là môi trường sạch, văn minh, khí hậu sướng, cơ sở hạ tầng tốt, y tế, giáo dục tốt nhưng để đánh đổi đc sử dụng mấy thứ đó thì phải chịu mấy cái trên

Ở VN có 20 tỷ đâu có ít người, thực ra ít cũng vài triệu người, có người chọn bỏ tiết kiệm ngồi chơi, có người chọn giữ nhà đất còn mình đi làm túc tắc thảnh thơi. Khi tài sản họ đến mức 20 tỷ thì hoàn toàn đc tự do lựa chọn. Trong khi tây trung lưu thì đó....thôi ko nói lại :D. Làm gì có freedom nào.

Sướng khổ mỗi người mỗi lựa chọn, tuy nhiên ở tây ko phải chỉ màu hồng khi mà ngay cả phục vụ quán nó cũng chẳng coi mình ra gì :))

starsn

Xe điện
Vào đây thấy định nghĩa trung lưu ở vn bây giờ sợ quá, em tưởng mình thuộc trung lưu nhưng giờ thì nhận ra mình là loại low income theo tiêu chuẩn of.
Em đọc of nhiều nghiệm ra nhiều cụ to mồm chém gió là chính. VN giàu chủ yếu buôn bán + đất, mà cũng giàu vừa vừa thôi, kiếm được từ sx kinh doanh bt không có nhan nhản ở of :)

Ví dụ cụ chủ thớt 1 là hoạt náo viên, 2 là mới trúng quả hoặc được thừa kế đất đâu đấy, & chắc cũng không giàu :))

Chỉnh sửa cuối:

thanh040506

Xe trâu
Cháu là nhóm người xấu, nhà nước bảo khai bổ sung thì khai, còn trốn được thì trốn ạ. Xin lỗi xã hội!
Đến lúc nhà nước bẩu Mợ khai, có nguy cơ bị truy thu và phạt 1 lần thuế nha Mợ.
Nhân danh một ng đóng thuế tới đồng lương cuối cùng, em kịch liệt phê bình mợ ạ.
Mợ làm em cảm thấy mình giống con cừu, hàng năm bị vặt lông quá :)
E theo Mợ nhá.

ongtrumxd

Xe buýt
Cụ mới mất thành quả thôi, chứ như em 2007-2008 gì đó mới tham gia thị trường, mất luôn tiền tk đc tới lúc đó 😂😂
Năm ngoái cũng bị lỗ mất ít BĐS đơi, mà khổ cụ chỉ giảm lãi, còn em toàn âm vốn ấy chớ.
Chính ra những ông nhảy vào đã thua như cụ, tức là chưa từng có đỉnh cao, nên có ngã cũng thấy bình thường, chứ những ông như cụ kia, từng lên đỉnh cao quá, giờ ngã mới đau cụ ạ :))
E từng có cảm giác thế rồi nên e biết

just for fun

Xe lăn
Thật. Em tưởng theo thứ tự, từ thấp lên cao: Thiếu ăn => khó khăn => đủ ăn => trung bình xã hội => trung lưu => thượng lưu => … chứ đọc trong thớt nhiều khi sau thượng lưu thì vơ cả mớ còn lại vào trung lưu ý nhỉ. Thế thì em được xếp vào trung lưu dồi :))
Thề luôn, vào thớt thấy tự dưng được xếp vào nhóm trung liu nên sáng nay cháu mạnh dạn đi ăn phở + đĩa quẩy. Thấy iu đời hẳn lên vì trước cứ tụ ti xếp mình vào nhóm thoát nghèo (trung bình xã hội) :))

thanh040506

Xe trâu
Bản chất của Tây là nó phải ép cho đàn bò trung lưu ra bã để vắt sữa nuôi đám nghèo và phục vụ đám thượng lưu, đàn bò mà suy giảm năng suất kiểu muốn nghỉ hưu sớm hay thừa kế cho con cái để con cái ko cần làm nhiều là nguy hiểm cho chính sách này. Vì vậy bằng việc đảm bảo lãi suất tiết kiệm cực thấp và thuế thừa kế cực cao nó loại bỏ luôn giấc mơ nghỉ hưu sớm của trung lưu tây. Bắt anh phải cày đến chết hoặc gần chết :))

Làm ra tiền mà ko đc gửi tiết kiệm, ko cho con cái đc mà phải dùng để nuôi đám nghèo và đám thượng lưu. Cơ chế của nó là vậy.

Các cụ tây gốc Việt nam sang đó cố lắm cũng chỉ chui đc vào tầng lớp trung lưu. Tuy nhiên lại là trung lưu nhập cư, trung lưu hạng 2. Kiểu trung lưu này chịu thêm nỗi khổ phân biệt chủng tộc. Ở Việt nam có tiền vào quán 5 sao đc phục vụ như vua chúa, trong khi đó ở tây các cụ gốc việt vào quán nem nép, đám phục vụ nó lườm nguýt cho là bình thường, ko có chuyện nó đối xử ngang bằng như khách bản xứ. Chưa kể nó ngứa mắt còn tống cho ngồi cái bàn trong xó. Nhiều lần sang đó em chứng kiến tận mắt nhìn rất buồn.

Vì vậy tây có cái hay là môi trường sạch, văn minh, khí hậu sướng, cơ sở hạ tầng tốt, y tế, giáo dục tốt nhưng để đánh đổi đc sử dụng mấy thứ đó thì phải chịu mấy cái trên

Ở VN có 20 tỷ đâu có ít người, thực ra ít cũng vài triệu người, có người chọn bỏ tiết kiệm ngồi chơi, có người chọn giữ nhà đất còn mình đi làm túc tắc thảnh thơi. Khi tài sản họ đến mức 20 tỷ thì hoàn toàn đc tự do lựa chọn. Trong khi tây trung lưu thì đó....thôi ko nói lại :D. Làm gì có freedom nào.

Sướng khổ mỗi người mỗi lựa chọn, tuy nhiên ở tây ko phải chỉ màu hồng khi mà ngay cả phục vụ quán nó cũng chẳng coi mình ra gì :))
E thấy nhiều cụ khoe món gái Tây, làm e ước ao mãi cụ ạ.

Smile1102

Xe container
Chính ra những ông nhảy vào đã thua như cụ, tức là chưa từng có đỉnh cao, nên có ngã cũng thấy bình thường, chứ những ông như cụ kia, từng lên đỉnh cao quá, giờ ngã mới đau cụ ạ :))
E từng có cảm giác thế rồi nên e biết
Vâng, thì xuất phát thấp ngã luôn thì ko đau lắm, chứ lên đỉnh núi rồi ngã xuống thì mới tan xương cụ ạ :D

thanh040506

Xe trâu
Cụ ơi, cụ nên nhớ ta mới bắt đầu chu trình phát triển từ 1995 trở lại đây thôi ạ, khi ta được gỡ cấm vận. Thế nên với cái xuất phát điểm từ 1995 trở về đây (bọn em thì hay lấy con số 1991), thì nói nghiêm túc là thành quả đã là rất tốt so với mặt bằng chung rồi. Còn nước nào thì phát triển cũng cầm 1 thời gian đủ dài, cả Âu Mỹ cũng ko ngoại lệ mà cũng đều vài trăm năm cả.
Thế nên cụ tỉa đểu về thể chế làm gì.
Cụ chuẩn. E thấy nhiều cụ hay tỉa nhưng bản thân đang sống bám trên cái cây thể chế í ạ.

Nevermind_1102

Xe máy
Cụ nên tính % đừng liệt kê 1 vài ng cụ biết, 60-70tr ko nhiều như cụ nghĩ đâu. Vì phổ biến mức đó thì còn gì là lãi nữa hehe. Bọn Nhật nó thuê VN nó trả tầm 2500-3000 usd MM thôi cụ nhé :D., mà overhead cost của FPT ko biết đã lên tới trên 1000usd/người/tháng chưa?
Cụ nên xem senior của fpt có ai dưới 30m không thì đúng hơn cụ ạ. E đố cụ bói đc ở fpt ông nào senior lương < 30 nhé. Thằng bạn e code làng nhàng ở fsoft cũng đc 3x rồi. Bác kia bảo cto mới có lương 30 là chém gió

Brothers

Xe tải
Cụ chuẩn. E thấy nhiều cụ hay tỉa nhưng bản thân đang sống bám trên cái cây thể chế í ạ.
Biết đâu cụ ý đang làm ở tây thì sao? Văn minh tiên tiến lắm lên ofun oai như cóc có ai biết ở bển vào quán ăn bị phục vụ nó quát cho như con đâu :P