[Funland] Ở Tây có sướng không?

Rô-Ron

Xe điện
Cụ đừng lo, em cụ giỏi thế thì trong lúc chờ bằng sáng chế có khi nó nhận đống job offer ngập tiền rồi. Ngồi chọn đủ mệt :))

Những ngành hẹp như toán khoa học cơ bản mà anh Châu giờ cũng ngập tiền rồi nói gì ngành ứng dụng TorienT :P
Nó ko cần job offer cụ ạ! Bây giờ nó lại đang loay hoay với công nghệ AI thay thế bác sỹ.
Trong điều trị ung thư, sau khi xét nghiệm và xác định khối u
các bác sỹ cần dựa vào kiến thức và kinh nghiệm của mình để đưa ra phác đồ điều trị sử dụng thuốc gì, như nào trong bao lâu. Hiệu quả của việc điều trị phụ thuộc rất lớn vào kinh nghiệm cá nhân của BS. Nhưng với AI, sẽ chỉ việc nhập các số liệu đầu vào của bệnh nhân, còn AI sẽ thay BS ra y lệnh. Công việc như thế nhưng vẫn chưa giầu ah.

Brothers

Xe tải
Nó ko cần job offer cụ ạ! Bây giờ nó lại đang loay hoay với công nghệ AI thay thế bác sỹ.
Trong điều trị ung thư, sau khi xét nghiệm và xác định khối u
các bác sỹ cần dựa vào kiến thức và kinh nghiệm của mình để đưa ra phác đồ điều trị sử dụng thuốc gì, như nào trong bao lâu. Hiệu quả của việc điều trị phụ thuộc rất lớn vào kinh nghiệm cá nhân của BS. Nhưng với AI, sẽ chỉ việc nhập các số liệu đầu vào của bệnh nhân, còn AI sẽ thay BS ra y lệnh. Công việc như thế nhưng vẫn chưa giầu ah.
Món AI bác sĩ dựa vào big data thăm khám nhiều bên đã làm cách đây gần chục năm rồi. Ko dễ ăn đâu cụ. Cạnh tranh đấy, em cụ phải giỏi hơn đám còn lại mới có tiền đc
Thế nên chừng nào chưa có tiền thì chưa chắc là giỏi đc.

just for fun

Xe lăn
Công ty em rể em qua đoạn này rồi mợ ah! Rất nhiều cty thiết bị y tế rót vốn và đã huy động được mấy trăm triệu đô. Dự án đã thành công và đi vào thương mại, tuy nhiên giờ là lúc hoàn trả vốn cho các nhà đầu tư. Luật Mỹ nó minh bạch lắm, huy động vốn dùng đúng mục đích chứ ko phải huy động vốn cho cá nhân ăn tiêu nên vẫn nghèo lắm mợ! Vợ vẫn nuôi 😀
Đương nhiên là cháu biết ko dễ cầm tiền của nhà đầu tư để đi ăn tiêu ợ. Nhưng mà em rể cụ sắp giàu thật rồi, chúc mừng gia đình mợ nhé.

Rô-Ron

Xe điện
Đương nhiên là cháu biết ko dễ cầm tiền của nhà đầu tư để đi ăn tiêu ợ. Nhưng mà em rể cụ sắp giàu thật rồi, chúc mừng gia đình mợ nhé.
Cám ơn mợ, em chỉ mong nó thành công về mặt thương mại để em gái em nó có thể nghỉ hưu. Nó mong ước được nghỉ hưu y như cụ mợ trung niên nhà mình nhưng chưa dám buông việc vì vẫn phải lo nuôi con nhỏ.

just for fun

Xe lăn
Cám ơn mợ, em chỉ mong nó thành công về mặt thương mại để em gái em nó có thể nghỉ hưu. Nó mong ước được nghỉ hưu y như cụ mợ trung niên nhà mình nhưng chưa dám buông việc vì vẫn phải lo nuôi con nhỏ.
Ở Tây món gì cũng startup được, cháu quen 1 cụ GS đang startup loại quần áo chống phóng xạ khi du lịch lên sao hỏa, cụ ấy đang kết hợp với NASA để nghiên cứu mà cũng nhận được ối tiền đầu tư. Thi thoảng cụ ấy gửi cho mấy cái hình chụp ở PTN NASA, có lần còn gửi cho F1 nhà cháu 1 cái huy hiệu của đội này, F1 thích quá mang lên lớp khoe cuối cùng bị mất. Tiếc ơi là tiếc!

TorienT

Xe container
Ở Tây món gì cũng startup được, cháu quen 1 cụ GS đang startup loại quần áo chống phóng xạ khi du lịch lên sao hỏa, cụ ấy đang kết hợp với NASA để nghiên cứu mà cũng nhận được ối tiền đầu tư. Thi thoảng cụ ấy gửi cho mấy cái hình chụp ở PTN NASA, có lần còn gửi cho F1 nhà cháu 1 cái huy hiệu của đội này, F1 thích quá mang lên lớp khoe cuối cùng bị mất. Tiếc ơi là tiếc!
:D Giờ cháu chỉ thích nghe những chuyện thế này.

TorienT

Xe container
Cụ í cũng ko giàu, nhưng tất nhiên là ko ít tiền. Cái ành mùa thu hôm trước cháu up là cụ ấy mới gửi, dân Bắc Âu cháu thấy lập dị ra phết :))
Thực ra cháu cũng hiểu hiểu mấy cụ như thế (tại nhà cháu cũng có mấy ông), cá nhân cháu cho rằng họ hạnh phúc hơn người thường như chúng ta.

Dacia90

Xe tăng
Các bạn làm nghiên cứu có paten, sau được đưa vào sản xuất ăn tiền % là giàu luôn.

Thành Thị 1

Xe điện
Em xem bộ phim The Big Bang Theory, cái bộ phim sitcom mà mọi người vẫn hay xem để học ngoại ngữ đấy. Trong đấy toàn thần đồng với thiên tài nhưng chả thấy ai giàu cả.
phim đấy sao học tiếng Anh được nhỉ? toàn từ chuyên môn, j thì quantum physics, rồi bla bla, e nghe chả ra đc. Học TA thì học Friends thích nhất, đủ các thể loại hài hước!!!!

Mít - Mật

Xe tăng
Em thì cho rằng đàu tư cho con đi du học thì lợi nhuận không thể chỉ tính bằng tiền (nhưng tiền đầu tư bỏ ra thì thì phải tính được.:D). Em cho F1 đi du học vì các lý do như sau :
- Là mục tiêu phấn đấu của vc em
- Thu nhập hiện tại và tiết kiệm của vc em đủ trang trải cho cháu
- Em không kỳ vọng quá nhiều về mặt kiến thức thu được, tiếng Anh cháu đã rất tốt trước khi đi rồi, ở trong nước các trường ĐH hiện cũng dạy với giáo trình tương tự nhưng em kỳ vọng sự trải nghiệm, trưởng thành, thậm chí chỉ là thẩm mỹ phong cách ..đặc biệt là phương pháp tiếp cận vấn đề của người phương Tây
- Em muốn tặng cho cháu 1 quãng đời tuổi trẻ nhiều trải nghiệm, kỳ vọng cháu học được những thứ tốt đẹp của xã hội phương tây (nhân đạo, chấp nhân sự đa dạng, kỷ luật, minh bạch, tuân thủ luật pháp ..nhiều lắm, các cụ ở Tây chắc biết rồi )
- Tất nhiên nếu đo bằng thước đo tiền bạc thì trong ngắn hạn là lỗ to :D, nhưng em chấp nhận được. Thậm chí hiện tại có 1 số điều không được như kỳ vọng của em lúc cho con đi, nhưng em cũng học được cách chấp nhận và điều chỉnh kỳ vọng.
- Em không sợ cháu hư, vì nếu hư thì ở trong nước cháu cũng sẽ hư thôi
- Cháu muốn đi học (đứa sau không muốn đi em cũng k ép)
Y hệt nhà em ! F1 nhà em sang bên đó đi học, và làm thêm (nhà hàng) em thấy rất trưởng thành, tự lập, biết lên kế hoạch để hài hòa giữa học và làm. Khỏi bệnh viêm mũi, tự tin trong giao tiếp

juneboy

Xe buýt
Cái này cháu nghĩ cụ này nói khá đúng, có người gọi là "lươn lẹo", có người gọi là "tinh quái" nhưng trong xã hội hình như nó gọi là "trí thông minh đường phố". Những bạn có trí thông minh kiểu này khá thành công đấy ạ. Ngày trước cháu cứ phàn nàn là ko thích 1 thằng cu con đứa bạn, là bạn học của con nhà cháu, cứ bảo là nó còn bé là khôn quá. Con mình bằng tuổi nó thì lơ ngơ thật thà mà thằng cu này nó gọi là khôn kinh khủng, độ nhanh nhẹn, tinh quái so với đám bạn là vượt trội.
Nhưng sau này khi tiếp xúc nhiều với các tầng lớp trên (giàu hơn, giỏi hơn) thì họ lại đánh giá cao thằng cu này, họ bảo thằng cu đấy có tố chất, bố mẹ chịu khó đầu tư và uốn nắn thì nó là người rất dễ thành công trong cuộc sống.
Còn chuyện lễ tết thầy cô, nhà cháu cũng hay đi lễ tết các cô thầy, những món quà nhỏ, mang ý nghĩa tinh thần là chủ yếu. Ngày bé đi học cũng là học trò cưng của thầy cô nên cháu vẫn giáo dục bọn trẻ theo nề nếp như thế. Tuyệt nhiên chưa bao giờ có ý định nhờ cô có chút ưu ái gì đối với F1.
Thằng đấy nó thành công chủ yếu bằng cách kéo những người khác xuống. Loại này chỉ tác động xấu đến xã hội, cộng đồng thôi. Xã hội, đất nước nào mà nhiều đứa khôn lỏi kiểu này thì xã hội đó sẽ sinh ra nhiều tệ nạn, tật xấu. Xã hội nào ít thì sẽ văn minh và phát triển.

Giống kiểu dân nước ngoài ở bển thường tìm cách trục lợi từ các quỹ phúc lợi xã hội và nghĩ mình giỏi giang. Còn bọn bản xứ đa số sẽ không làm vì ý thức và giáo dục tốt, mặc dù chúng nó thừa biết "những mánh khoé" kiểu vậy :).

Brothers

Xe tải
Thằng đấy nó thành công chủ yếu bằng cách kéo những người khác xuống. Loại này chỉ tác động xấu đến xã hội, cộng đồng thôi. Xã hội, đất nước nào mà nhiều đứa khôn lỏi kiểu này thì xã hội đó sẽ sinh ra nhiều tệ nạn, tật xấu. Xã hội nào ít thì sẽ văn minh và phát triển.

Giống kiểu dân nước ngoài ở bển thường tìm cách trục lợi từ các quỹ phúc lợi xã hội và nghĩ mình giỏi giang. Còn bọn bản xứ đa số sẽ không làm vì ý thức và giáo dục tốt, mặc dù chúng nó thừa biết "những mánh khoé" kiểu vậy :).
Những thằng giàu nhất toàn trốn thuế = cách lập quỹ từ thiện như Bill Gate.
Anh trùm trốn thuế còn làm tổng thống Huê cầy :))
Anh quấy rối tềnh rục làm thủ tướng Canada
....
Kể nữa thì nhiều phết

Brothers

Xe tải
Lại thuyết âm mưu thần chưởng hả cụ =))? Ông này rắc rối và phức tạp phết nhỉ? Trốn thuế rồi hiến gần hết tài sản cho từ thiện, để lại cho con cái mỗi tí :)).
Bọn lươn lẹo lách thuế kéo cả xã hội đi xuống. Láo thật :))

Chỉnh sửa cuối:

Brothers

Xe tải
Đâu Bill Gate trốn thuế qua từ thiện đâu??? Cụ lại bài cũ đang nói chuyện nọ lại nhảy sang chuyện kia à? Bọn khôn lỏi trốn thuế bị phát hiện tù mọt gông đấy. Có đứa nào trong cái % bài báo đưa ra là bạn cụ hay cụ quen ko? Hay lại nghe hơi nồi chõ tiếp?!

Việc lách luật để giảm thuế là hoàn toàn hợp pháp nếu làm đúng luật nhé. Thế nên nó mới sinh ra các văn phòng khai thuế hộ ở bển cho các doanh nghiệp.
Lách thuế bị bắt thì còn gọi j là lươn lẹo? Lươn lẹo là bị tình nghi biết nhưng đếch làm j đc nó

Nó lách luật mà, thế mới gọi là lươn lẹo chứ :))

Khổ thân những người tây đạo đức ngay thẳng lại đang phải nai lưng đi làm công cho lũ lươn lẹo :(
Mỗi ngày họ nhìn vào đám đó và ước gì...đc 1 phần như thế ;))

Thương :(

Brothers

Xe tải
Mỗi lần tranh luận bế tắc là cụ lại post một đống rác. Thôi lần sau đừng quote còm em nữa nhé. Nhân viên, đồng nghiệp cụ mà thỉnh thoảng góp ý hay tranh luận với sếp kiểu này thì đúng là khốn khổ khốn nạn :)).
Vâng, toàn người khốn khổ cả ý mà.
Đang đau cái chân quá, mai vào viện book bác sĩ giỏi nhất khám ngay trong sáng mai phát cho sướng, chờ lâu có khi cưa chân mất :P

TUCSON9389

Xe điện
Và không cả phải đến nhà bố mẹ nữa chứ cụ. 🤣 Đùa chứ muốn lươn lẹo- một cách nói gen tỵ của ngoại giao giỏi, mà không có tri thức, nhận thức+ trình độ thì chỉ ở thời trước thôi. Thời nay không có đất diễn nữa đâu. Các cụ đừng nghĩ giờ uốn ba tấc lưỡi mà không có trình nó giao cho vài việc mà không hoàn thành là out luôn. Giờ làm gì cũng phải hồ sơ đầy đủ, luận chứng, dự toán rõ ràng rồi mới nói chuyện khác. Người giỏi ngoại giao hay lươn lẹo theo cách gọi kỳ thị của các cụ sẽ thuận lợi hơn, giải quyết cv nhanh hơn ở bước này thôi. Còn giỏi như nhau mà cục cằn thô lỗ thì chả ai muốn giúp đâu. Cứ đúng quy trình thôi.
à, cái phạm trù cụ đề cập lươn lẹo ấy nó ko vấn đề gì lắm
lươn lẹo để khách/đối tác phải đi phong bì chẳng hạn thì đấy cũng là 1 kiểu lươn lẹo để có kết quả (tăng thu nhập). đấy là 1 ví dụ nhỏ thôi

TUCSON9389

Xe điện

e ko thấy cụ ấy tả là thằng ku kia nó thành công bằng cách kéo người khác xuống mà cụ nói như đúng rồi ấy nhỉ. dĩ nhiên nếu đứng cạnh/chơi cùng những đứa khôn khéo thì luôn bị lép vế là chuyện đương nhiên, nhưng đó là lẽ tự nhiên thôi chứ chả nhẽ thằng ku kia nó phải ko khôn khéo như người khác

just for fun

Xe lăn
e ko thấy cụ ấy tả là thằng ku kia nó thành công bằng cách kéo người khác xuống mà cụ nói như đúng rồi ấy nhỉ. dĩ nhiên nếu đứng cạnh/chơi cùng những đứa khôn khéo thì luôn bị lép vế là chuyện đương nhiên, nhưng đó là lẽ tự nhiên thôi chứ chả nhẽ thằng ku kia nó phải ko khôn khéo như người khác
Thôi kệ cụ ấy đi ạ, thằng cu kia nó vẫn là 1 đứa trẻ, và nó khôn hơn những đứa trẻ khác, có thế thôi mà cụ ấy nói thành như thế. Chắc cuộc sống ấm ức ko như ý nên mới thế chứ người thường ko ai nói năng cư xử vậy đâu ạ.
Còn ra đời những đứa thông minh tinh quái sắc sảo khôn ngoan nó sẽ phát triển hơn, và thường là người lãnh đạo. Ít ai lãnh đạo mà thật thà khờ khạo lắm.
Cái thằng bé này nó còn bé thì chưa tiết chế được bản thân nên người bình thường như chúng ta nhìn nó ko thuận mắt lắm. THông thường chúng ta có cảm tình với các bạn hiền lành, dễ bảo, thật thà. Nhìn 1 đứa trẻ khôn lanh thì lại ít có cảm tình hơn. Nhưng nếu ở vai trò là người tuyển dụng, cháu cũng thích tuyển người nhanh nhẹn, khôn lanh. Những người này được việc hơn ạ.
Hai thằng F1 nhà cháu ở nhà thì cãi phụ huynh, bật như tôm nhưng ra đời thì dúm dó vào, chán lắm :)
Nhớ có lần bạn đó và F1 nhà cháu có tham gia 1 show truyền hình thực tế, trong đó có 1 tình huống các bạn ra đường gặp người xấu đổ oan làm rách sách. Tình huống là có 1 bé gái chạy đến xem nhờ quyển sách rồi thò tay vào xé toạc luôn quyển sách F1 cháu đang cầm. 1 chú đứng cạnh la lên báo với chủ hiệu sách là F1 nhà cháu làm rách. F1 nhà cháu chỉ biết gân cổ lên cãi là ko phải cháu, là bạn kia nhưng ko đưa ra được bằng chứng nào. Sau cứ khóc tu tu trên truyền hình vì ức quá. Bạn đó đi cùng lý luận đâu ra đấy, rồi còn quan sát, chỉ ra cái camera yêu cầu xem lại. Ui lúc đó chúng nó mới lớp 4 mà thằng cu đó nó khôn kinh khủng luôn. Về nhà xem lại chương trình mới thấy F1 mình tồ dã man

Chỉnh sửa cuối:

Waterblack

Xe tải
Thường lươn lẹo thì hay liên quan đến gian dối.