[Funland] Ở Tây có sướng không?

Bonghong_nuocAnh

Xe đạp
Em thấy mấy cái topic này vô bổ lắm. Nếu topic này chìm rồi thì mong đừng cụ nào lập cái tương tự nữa. Theo các cụ giờ thế giới phẳng, thông tin nhan nhản khắp nơi, bên Tây xả súng cái thì 1 tiếng sau VNexpress lên bài rồi mà vẫn có cụ kêu là ko có những topic như thế này thì tưởng cuộc sống bên Tây auto sướng thì em nghĩ chắc cụ hoặc không biết đọc báo hoặc cố tình tâng cái topic kiểu này lên. Những cụ như thế càng nên đọc nhiều hơn, thông tin khách quan thay vì đọc những thông tin kiểu topic này. Còn em từ đầu đã nhấn mạnh quan điểm là ở đâu cũng có mặt nọ mặt kia ai hợp thì ở. Nhưng em thấy ở mấy topic kiểu này mở ra chính là để AQ vì ai dám mở miệng ra khen cuộc sống ở NN chính là chê bai VN và là bọn khát nước. Đất nước mình phát triển rất nhanh, không ai phủ định, nhất là những thế hệ 7x,8x,9x lại càng thấy rõ. Nhưng em vẫn khuyến khích các cụ nếu có điều kiện nên đi NN càng nhiều càng tốt, để mở mang đầu óc. NN ko tốt hết cả nhưng mỗi lần đi là một lần học các cụ ạ

quocanhnguyen201

Xe tăng
Em thấy mấy cái topic này vô bổ lắm. Nếu topic này chìm rồi thì mong đừng cụ nào lập cái tương tự nữa. Theo các cụ giờ thế giới phẳng, thông tin nhan nhản khắp nơi, bên Tây xả súng cái thì 1 tiếng sau VNexpress lên bài rồi mà vẫn có cụ kêu là ko có những topic như thế này thì tưởng cuộc sống bên Tây auto sướng thì em nghĩ chắc cụ hoặc không biết đọc báo hoặc cố tình tâng cái topic kiểu này lên. Những cụ như thế càng nên đọc nhiều hơn, thông tin khách quan thay vì đọc những thông tin kiểu topic này. Còn em từ đầu đã nhấn mạnh quan điểm là ở đâu cũng có mặt nọ mặt kia ai hợp thì ở. Nhưng em thấy ở mấy topic kiểu này mở ra chính là để AQ vì ai dám mở miệng ra khen cuộc sống ở NN chính là chê bai VN và là bọn khát nước. Đất nước mình phát triển rất nhanh, không ai phủ định, nhất là những thế hệ 7x,8x,9x lại càng thấy rõ. Nhưng em vẫn khuyến khích các cụ nếu có điều kiện nên đi NN càng nhiều càng tốt, để mở mang đầu óc. NN ko tốt hết cả nhưng mỗi lần đi là một lần học các cụ ạ
Tranh luận, phản biện đưa các thông tin trái chiều bổ sung thêm góc nhìn cuộc sống là chuyện quá bình thường. Tư duy như cụ khác gì ngày xưa ra luật không quản được thì cấm 🤷 Cụ thấy vô bổ thì bỏ theo dõi không comment là xong, chứ lại kêu gọi mọi người làm theo trên một không gian mở thế này mới là phi thực tế và kệch cỡm đấy

alansaint

Xe buýt
Bác là seeder cho VNair à?
Ở city các loại, bác ít phải lên phường làm gì đó, cùng lắm chỉ nhà đất.
Vì bác làm + kiếm tiền chỗ khác, thường là vậy.

Về nông thôn, nơi họ phải lên phường rất rất nhiều, vì đủ thứ lý do khách quan và chủ quan khác nhau, nó có khác nhiều đấy bác. Quan ở đấy, ra Quan luôn.
Thế nên "mọi người cứ bị mất niềm tin kinh khủng :)" là thường bác ạ.
Ở nông thôn mới dễ chứ cụ, thỉnh thoảng em cũng có 1 số việc cần làm giấy tờ ở quê.

cuduc

Xe tải
Em cũng hay đi nước ngoài, phải khẳng định là mình thay đổi nhanh và rất ổn các cụ ạ. Vừa rồi nhà cháu có đi mỹ mà không mua một cái gì cả - khác hẳn mươi năm trước lúc đi phải mang theo mấy cái vỏ hộp carton để về đóng hàng. Mình giống TQ bắt đầu là công xưởng của thế giới cái gì cũng ngon bổ rẻ hơn. Nếu khắc phục dần an toàn vệ sinh thực phẩm, giao thông, môi trường rồi giáo dục thì quá ổn. Còn khó khăn thì đâu cũng có người này người nọ, nhưng cơ hội kinh doanh thay đổi thì ở VN có nhiều hơn. Bạn bè lâu lâu gặp lại thấy ai cũng ổn định và phát triển hơn.

N.Phoebe

Xe hơi
Ông dùng điều hòa gì 6t đến 1 năm
Panasonic nhà tôi 7 năm nay, chưa có khái niệm hỏng. Đầy các cụ trên of này trải nghiệm những con điều hòa 5 năm nhá. Các hãng khác ít nhất cũng 3-4 năm
Có người đã nói, chúng nó ăn không chừa thứ gì đấy
Thật vậy ạ, điều hoà nhà em cũng dùng 7 năm rồi chả hỏng hóc gì, chỉ thỉnh thoảng vệ sinh, không biết có nên đòi bác kia 1 tỉ không, hihi. Chứ điều hoà mà chỉ dùng 6 tháng đến 1 năm em thấy lạ đó ạ.

Em đang ở Hạ Long, thành phố trang bị toàn bộ điều hoà và máy chiếu cho các lớp từ lớp 1 đến 12, học phí cũng được miễn, nên nói thực là phụ huynh cho con đi học rất nhẹ nhàng. Có điều em hiểu không phải ở đâu cũng được vậy. Trước em ở SG thì phụ huynh cũng phải bỏ tiền ra lắp điều hoà, máy chiếu thôi.

TUCSON9389

Xe điện
top nào có yếu tố nước ngoài cũng thấy 1 kiểu kết cục như vầy nhỉ. các cụ việt kiều đi lâu rồi lúc đó vn đúng là kinh khủng, cuộc sống quá căng thẳng và đủ thứ xấu xa e lúc đó cũng ghét vn lắm nhưng cỡ 10 năm trở lại đây thì có nhiều thay dổi. Vn thường học Trung quốc nên các cụ thấy đó TQ nó hiện là nền kinh tế lớn thứ 2 thế giới , vn cũng học hỏi phần nào của TQ và kết quả là ko quá tệ đâu. một số cụ Việt kiều bị các offers phản ứng mạnh từ top này qua top khác vì em thấy các cụ ấy chả khác gì mẹ chồng, cố tình vạch lá tìm sâu ko bao giờ công nhận cái thay dổi tốt của vn mà luôn mang trong mình định kiến , thành kiến là vn luôn xấu xa dù các cụ ấy ko sông ở VN và đất nước luôn thay đổi từng ngày còn những gì bên Tây các cụ offers thấy chưa được thì các cụ việt kiều lại biện minh- đây là những người ko trung thực dù chỉ là qua phản biện 1 vấn đề .nói gì như ông anh trai em 20 năm trước e nói về vn mua đất đi thì chê VN đủ thứ kiểu như mua đất ở Vn là ko an toàn, có thể mất luôn vì thay đổi chế độ gần đây về vn thấy mọi người giàu lên vì đất lại gửi tiền về mua, e lại ngăn lại vì đất Vn đã quá cao nhưng lại ko nghe. ông này cũng buôn bán lớn bên tây chứ ko phải tay mơ nhưng đi xa lâu ngày nên cảm nhận về vn nó cứ lơ ma lơ mơ
có nhiều cụ nghĩ tiêu cực về VN vì hàng ngày tiếp xúc với nhiều thông tin xấu quá. còn với nn thì các cụ ấy chỉ xem ảnh xem tranh thôi thành ra nó cũng có thiên vị
Các thông tin xấu kể trên e cho rằng cũng ....xấu thật, nhưng nn cũng có mà chứ đâu tốt cả
e có cậu bạn, từ Nga về vn cũng bức xúc nhiều vấn đề tiêu cực của xh, rồi tấp tểnh qua mỹ nhưng để hòa nhập với nó quả ko dễ tí nào
Ku con nhà em đang đổi hc mỹ, mất 13 tuần mà chưa xong. chán vãi đây này

TamMao2612

Xe buýt
Ngày xưa những top như này em chịu khó vào chia sẻ cuộc sống vui vẻ để các cụ mợ đặc biệt ai có con muốn đi du học hoặc định hướng này kia có thêm thông tin. Nhưng gần đấy vào thấy một số cụ có vẻ rất 'cực đoan' không hiểu do cuộc sống khó khăn, hay do bức xúc ở đâu nhưng kiểu còm rất là 'cực đoan' làm cho những người như em ngại chia sẻ vì ngại va chạm.
Cuộc sống ở đâu cũng có mặt này mặt kia và con người vốn khác nhau nên có những lựa chọn và phù hợp với bản thân mình. Ai không hợp ở đâu thì phải cách mạng di chuyển đến chỗ phù hợp hơn với mình. Còn mọi sự so sánh luôn luôn chỉ tương đối.
Đặc biệt những sự so sánh này có thể hơi phiến diện nhưng em đánh giá cao so sánh cảm nhận của những cụ 'hai hộ chiếu', chứ còn chỉ đi ngắn hạn, chỉ đi du lịch, chỉ đi công tác...thì khó mà có những cái nhìn chính xác được.
Cá nhân em ở vn chắc theo truyền thống gia đình cũng công chức quèn, ở bên này em cũng công chức quèn nên em cảm thấy cuộc sống công chức của em bên này nhẹ nhàng và ít áp lực hơn anh chị em ở VN.

TUCSON9389

Xe điện
Ngày xưa những top như này em chịu khó vào chia sẻ cuộc sống vui vẻ để các cụ mợ đặc biệt ai có con muốn đi du học hoặc định hướng này kia có thêm thông tin. Nhưng gần đấy vào thấy một số cụ có vẻ rất 'cực đoan' không hiểu do cuộc sống khó khăn, hay do bức xúc ở đâu nhưng kiểu còm rất là 'cực đoan' làm cho những người như em ngại chia sẻ vì ngại va chạm.
Cuộc sống ở đâu cũng có mặt này mặt kia và con người vốn khác nhau nên có những lựa chọn và phù hợp với bản thân mình. Ai không hợp ở đâu thì phải cách mạng di chuyển đến chỗ phù hợp hơn với mình. Còn mọi sự so sánh luôn luôn chỉ tương đối.
Đặc biệt những sự so sánh này có thể hơi phiến diện nhưng em đánh giá cao so sánh cảm nhận của những cụ 'hai hộ chiếu', chứ còn chỉ đi ngắn hạn, chỉ đi du lịch, chỉ đi công tác...thì khó mà có những cái nhìn chính xác được.
Cá nhân em ở vn chắc theo truyền thống gia đình cũng công chức quèn, ở bên này em cũng công chức quèn nên em cảm thấy cuộc sống công chức của em bên này nhẹ nhàng và ít áp lực hơn anh chị em ở VN.
đi ngắn hạn thì nó cũng giống như thầy bói xem voi
cụ làm công chức bên đó thì nhẹ nhàng đúng rồi, ko lo cơm áo gạo tiền như các cụ công chức ở VN: nịnh sếp, quà biếu dịp tết, nghĩ cách để ...được cám ơn. Sorry là em nói mặt tiêu cực và nó cũng ko đúng với toàn bộ các cc ở VN, nhưng nó là số đông.

Opel Astra

Xe điện
có nhiều cụ nghĩ tiêu cực về VN vì hàng ngày tiếp xúc với nhiều thông tin xấu quá. còn với nn thì các cụ ấy chỉ xem ảnh xem tranh thôi thành ra nó cũng có thiên vị
Các thông tin xấu kể trên e cho rằng cũng ....xấu thật, nhưng nn cũng có mà chứ đâu tốt cả
e có cậu bạn, từ Nga về vn cũng bức xúc nhiều vấn đề tiêu cực của xh, rồi tấp tểnh qua mỹ nhưng để hòa nhập với nó quả ko dễ tí nào
Ku con nhà em đang đổi hc mỹ, mất 13 tuần mà chưa xong. chán vãi đây này
Hây da, hoá ra Các thông tin xấu kể trên e cho rằng cũng ....xấu thật hả bác.
Chết thật.

Tara01

Xe hơi
Trước đây em cứ nghĩ ở những nước phát triển, ai cũng được hưởng trợ cấp XH, chẳng phải nghĩ gì khi chi tiêu cơ bản; đi bệnh viện ko bao giờ phải đóng phí dù mức độ bệnh như thế nào; tay nghề bất cứ bác sĩ nào cũng auto giỏi hơn VN...Hóa ra chỉ đúng phần nào. Nên em lại gật gù, hóa ra ở VN mình ko đến nỗi nào, bác sĩ mình giỏi nhỉ, nhiều người quanh em có tích lũy, không nợ nần tốt quá rồi. Tây lông đâu khổ như chó cụ, bao nhiêu người đang tìm cách để đi đấy cụ. Đâu phải ngẫu nhiên, dù người VN, TQ, Mỹ La tinh...cũng cố đến các nước tư bản đâu.
Cụ ngây thơ thật nhỉ :D
Nhiều năm trước (chắc phải trên 20 năm) xem bộ phim truyền hình Người Bắc Kinh ở New York mà em vẫn nhớ đoạnn này:

Nếu bạn yêu anh ta,
Xin hãy đưa anh ta đến New York,
Vì nơi ấy là thiên đường.
Nếu bạn ghét anh ta,
Xin hãy đưa anh ta đến New York,
Vì nơi ấy là địa ngục.

xherox

Xe điện
Phần lớn trong đội chê kịch liệt đấy là chê có mục đích, chê vì công việc, chê vì được phân công đó mợ.

hd-vt

Xe container
Phần lớn trong đội chê kịch liệt đấy là chê có mục đích, chê vì công việc, chê vì được phân công đó mợ.
Em lại tuyền khen thì như lào hỉ. :D

À, nhân tiện khen với chả chê, em thấy cũng chả dễ. Em biết vài người đi tây, biết tây mấy đâu. Ngay chỉ sống ở nhà, đọc còm về chuyện ở nhà cũng thấy ngáo vãi ra. Trừ khi nghĩ một đằng nói một nẻo. :P

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Châu Âu hay Mỹ (chủ yếu các cụ mợ nói đến) là nước phát triển, đương nhiên theo đó thì trình độ KHCN, cơ sở hạ tầng, lao động và việc làm, thu nhập, tiện ích/dịch vụ như y tế, giáo dục ở họ tốt hơn hẳn một nước mới đang phát triển như Việt Nam mình là điều không phải bàn cãi. Tuy nhiên nói về sướng hay khổ thì cũng khó lắm, so sánh rất khập khiễng.

Chả cần so Việt Nam với trời Tây, ngay trong nước thôi thì Thủ đô Hà Nội là trung tâm văn hóa, chính trị của cả nước nên chắc chắn cũng chẳng khác gì trời Tây so với các vùng quê/thành phố khác trong nước. Tuy nhiên bảo ở Hà Nội sướng hơn thì cũng rất khó, nhiều người từ quê kiếm việc làm, thuê nhà chật trội kiếm sống và nếm trải khí bụi, tắc đường, ngập lụt trong khi giá cả thì đắt đỏ, đau ốm còn chả có tiền xếp hàng chờ khám bệnh thì sướng cái lỗi gì, tất cả là vì mưu sinh thôi. Đến ngay dân gốc Hà Nội nhiều người về các vùng quê còn kêu sướng đấy thôi ~o)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

A.B.C.D

Xe hơi
Em vừa đi Mẽo về, bên đó khổ bỏ mịa. Giá cả leo thang, cách đây 5-6 năm giá cái bánh hambuger chỉ 6-7 đồng, giá lênz gấp đôi cách đây 2-3 năm, giờ này là 20 đồng. Thêm cốc nước coca 6-7 đồng nữa. Thêm tiền bo 4-5 đồng nữa thành ra 30 đồng bữa ăn nhanh. Ngày cứ nhân 3 bữa là chòm chf 100 đồng, tháng 3,000 đồng. Lương kỹ sư ra trường tầm 5-7 năm khoảng 7,500 đồng, trừ đi thiế má bảo hiểm, cầm về được 4,500 đồng. Thuê cái nhà rẻ cũng tầm 2,500 đồng (ở cùng chủ nhà, được 1 phòng khép kín tầm 20m2, ko nấu ăn). Thế thì cc bảo người Mẽo có để ra đc đồng nào ko? Có sướng ko? Có áp lưc ko? Ngoài ra cp Mẽo nó vặt đầu người dân nó vô tội vạ. Em đi hồi tháng 5, lúc đấy giá xăng ở Việt Nam tầm 20-21k mà giá xăng ở Meo tầm 33k (4,85USD một gallon ~ 3,8lit). Cc thấy cp Mẽo nó ăn chặn trên đầu người dân nó kinh ko... Tóm lại ở Việt Nam vẫn ngon nhất.
Bác ơi, giá xăng của bác là ở mấy bang Bờ Đông, em vừa đi 1 vệt từ Bờ Đông sang Tây thì bang Bờ Tây gần gấp đối 7,3 USD / gallon

koala2023

Xe tải
Em ở Đức 20 năm thì cảm nhận của em là mấy năm đầu tuyệt vời, nhưng từ sau khủng hoảng tài chính 2008 trở đi thì cảm nhận rõ chất lượng cuộc sống tệ đi mỗi năm (mặc dù cá nhân em thì công việc các kiểu đều thuận lợi), trong khi ở Việt Nam thì ai cũng thấy chất lượng cuộc sống được cải thiện từng ngày. Như vậy sướng khổ cũng tương đối. Giờ sống ở Đức em ko thấy sướng gì nữa. Mấy năm trước em đã phải bỏ bảo hiểm công để join bảo hiểm tư vì chịu ko nổi chất lượng tệ hại của bảo hiểm công, trong khi đóng thì đắt (vì phải gánh cho cả người ko đóng).

wave-tau

Xe container
Nói diễn đàn ngày 1 mất chất cũng đúng đấy mợ, truớc những thớt này bao giờ cũng có 2 "phe" như bao giờ nhưng các còm có vẻ nhìn nhau mà còm hơn, đông nguời chia sẻ sự việc thật hơn. Giờ diễn đàn cho tạo nhiều nick ảo, 1 số thành phần có khi 1 topic còn vào đóng mấy vai bằng dăm cái nick, còm nói đôi khi không biết ngượng mồm, em nhiều khi chán chả buồn quất còm nói lại.
Tất nhiên 1 số cụ ở bển còm tiêu cực quá em cũng chả đồng tình đâu mặc dù em cũng ở bển khá lâu.

starsn

Xe điện
Em đồng tình với cụ trên, chắc chắn có 1 số nick áo, ví dụ cụ chủ thớt + 1 vài nick nữa.

Nhưng cơ bản là of thiếu thành viên tham gia, thiếu sự đa dạng. Quanh đi quanh lại chỉ 10-15 nick nói đi nói lại quan điểm, không dựa trên trải nghiệm của bản thân mà toàn chuyện ất ơ đâu đâu "ông anh" "thằng em". Có thể vì cc ấy không thành công với cs ở nn, sợ bị đánh giá nên không muốn nói chi tiết.

Mà cụ thớt còn phải mở hẳn 1 thớt, lập vài nick để dìm cs ở nn - lạ thật. Không ưa, cũng không định sang nn, thế thì nói đến làm gì?

Thichthuoclao

[Tịch thu bằng lái]
Con nhà giàu, rồi quán quân Olympia đi đâu? Nghe thì nghe người giàu, giỏi, chứ chả tin mấy ông trên răng dưới cà tút, chỉ đâu đánh đấy này, le ve.

Brothers

Xe tải
Các cụ cứ kêu nick lọ nick chai vào đổ oan cho tây, đây toàn người tây gốc việt xịn chia sẻ đấy nhé. Có cái gì hoàn hảo đâu, tây cũng có nhiều cái xấu xí, cái dở, thậm chí thua Việt nam bây giờ.
VN phát triển quá nhanh 10 năm qua nên nhiều cụ tây gốc việt chưa "thích nghi" kịp, vẫn nghĩ mình còn trên mây ko ngờ ...:))
Ví dụ ở Saigon 10 năm trc anh nào về khoe gốc việt kiều thì hot chứ giờ thì xoàng thôi. Gái nó cũng ko quan tâm lắm.

Đây, người tây gốc việt xịn đây nhá, ko lại kêu oan