[Funland] Ở Tây có sướng không?

td lines

Xe điện
TIẾP VIÊN HÀNG KHÔNG MỸ.

Mới gặp tiếp viên hàng không Mỹ, quí vị sẽ thất vọng! Mèn đét ơi, ăn mặc rất đơn giản, vừa già vừa xấu, lại rất nghiêm khắc và hành xử rất cứng rắn….

Họ nhắc nhở lần 1, lần 2 không tuân lệnh, lần 3 họ sẽ cho áp dụng biện pháp mạnh ngay!!!

Vừa đáp xuống là thấy cảnh sát đã chờ sẵn, và tra tay vào còng!

Điều gì xảy ra nếu bạn không vâng lời tiếp viên hàng không? Tại Hoa Kỳ, hành khách vi phạm nhiệm vụ của thành viên tổ bay có thể phải đối mặt với mức phạt lên tới 25.000 USD và đôi khi là án tù dài hạn. Ngoài ra, hãng hàng không có thể chọn cấm hành khách có vấn đề khỏi bất kỳ chuyến bay nào trong tương lai.

Nói đi thì cũng phải nói lại: Bên trong vẻ lạnh lùng là sự bình tĩnh và cách hành xử chuyên nghiệp mỗi khi gặp sự cố!

Vì được rèn luyện thường xuyên và được trả lương theo thâm niên các thao tác và phản xạ của họ rất sắc bén và chính xác để giúp hành khách thoát hiểm!!!

Tính mạng của hành khách là trên hết! Họ sẽ là người rời máy bay cuối cùng! Đẹp và ăn mặc ruờm rà để làm gì khi có sự cố không biết xử lý và bỏ chạy đầu tiên???!

PS: Có cha nội quen thói trèo lên đầu người ta ngồi, không chịu xếp hàng! Gặp tiếp viên hàng không Mỹ gốc Việt:

- Đề nghị ông quay lại xếp hàng!
- ĐM ! Mày có biết bố của tao là ai không???🤣🤣
- Hành khách chú ý! Có một người đi lạc, anh ta quên mất bố của anh ta là ai!???🤣🤣🤣Ai biết đến đây giúp anh ta nhớ lại??!🤣🤣🤣 Cô tiếp viên châm chọc!
Mọi người kéo lại rất đông! Anh ta quê quá văng tục: ĐM mày!

- Ngay cả khi ông muốn làm điều đó cũng cần phải xếp hàng thưa ông!🤣🤣🤣🤣🙏😊

Chuyện không có thật. Xin đừng nóng giận giống anh chàng trong chuyện mà đòi ĐM nhé các mợ offer.
Hàng không nội địa Mỹ đông như xe đò ở Việt nam thì lấy đâu ra nhiều người ngoại hình đẹp cho đủ , hơn nữa nghề tiếp viên cũng chẳng phải nghề ngon lành gì . Ở Việt nam có những thằng nhây chửi nhân viên nhưng nó cũng chỉ là thái độ vô văn hóa cũng không đến nỗi uy nhiếp an toàn hàng không nghiêm trọng . Còn ở Mỹ tỷ lệ tội phạm nguy hiểm mang vũ khí cao vì súng là thứ bình thường trong cuộc sống hàng ngày cho nên thái độ manh tay của nhân viên bắt buộc cần thiết . Không thể so sánh đánh đồng

Thành Thị 1

Xe điện
Danh sách này chỉ nêu những người Mỹ gốc Việt nổi bật trong lãnh vực quân sự, chính trị và khoa học của Mỹ thôi cụ ạ.
Chính xác ra là danh sách những người Mỹ gốc Việt nổi bật trong các lĩnh vực quân sự, chính trị và khoa học tại Mỹ so với người Việt tại Mỹ.
Nổi bật tức là so sánh, mà so sánh thì nên đưa vào cùng 1 hệ quy chiếu, đấy là logic nhé, cụ trẻ Việt gốc Mẽo nhé.
e đọc cái danh sách thì chả thấy ấn tượng với nổi bật gì cả, họ cũng là ng Mẽo thôi mà!!!! mà Mẽo thì là hợp chủng quốc, có bắt nguồn từ đám Ăn no tắm sông!!!!

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Mua vàng cũng là hình thức cất két, mua BĐS kinh doanh thì cũng là lưu thông, nhưng mua đất để đấy chờ tăng giá thì khác.
Nước ngoài họ cũng oánh thuế mạnh BDS không sử dụng.
Cụ hiểu thế thì chết. Tiền đã ra khỏi túi cụ là đưa vào lưu thông vì cụ không còn tiền. Còn cụ mua đất bỏ không hay mua vàng bỏ chum nó là việc sử dụng tài sản ntn, có hiệu quả không thôi.

Việc mua nhà cửa, đất đai bỏ không, không sử dụng là lãng phí tài nguyên chứ đấy không phải là không đưa tiền vào lưu thông. Vì tiền mua tài sản đấy đã đưa cho người khác sử dụng rồi chứ mình còn đâu cụ ~o)

just for fun

Xe lăn
Ko có vc Cs Hà Phương hả cụ?
Bài này của bạn cháu, đăng nào ngày 6/10
Niềm vui nhỏ:

Đây là năm thứ 4 liên tiếp mình được lọt vào danh sách 100,000 nhà khoa học hàng đầu thế giới (trong tất cả các lĩnh vực) và top 1% các nhà khoa học trong lĩnh vực vật lý và khoa học vật liệu.

Trên thực tế, thứ hạng này chỉ là một thước đo tương đối. Sẽ là khập khiễng và thậm chí sai lầm khi so sánh các nhà khoa học trong các lĩnh vực khác nhau. Tuy nhiên, việc đánh giá theo từng lĩnh vực nghiên cứu, như công cụ Google Scholar, cũng giúp các tổ chức tìm kiếm các nhà khoa học đầu ngành trong lĩnh vực của mình để xin tư vấn, từ đó điều chỉnh và đưa ra các chính sách mới, cũng như đưa ra các quyết định quan trọng liên quan đến định hướng phát triển khoa học.

Với các nhà khoa học, đây chỉ là sự khích lệ nhỏ, giúp họ nhìn lại kết quả nghiên cứu trong năm qua, và là động lực để họ phấn đấu trong những năm tới.

Good News:
This is the 4th consecutive year that I have been included in the list of the World's Top 100,000 Scientists (in all fields) and the top 1% of scientists in the field of Physics and Materials Science.

In fact, this ranking is only a relative measure. It would be lame and even wrong to compare scientists in different fields. However, field-by-field assessments, such as the Google Scholar tool, also help organizations find leading scientists in their fields for advice, from which to adjust and make new policies, as well as reach important decisions related to the direction of scientific development.

For scientists, this is only a small encouragement, helping them look back on the results of research in the past year, as well as motivation for them to strive in the coming years.
Bạn học cháu ạ, chỉ đưa như này thôi, ko đưa tên vì sợ bạn ko thích. Nhưng như vầy vẫn ko thấy có tên trong ds :D
Bạn này giờ dành rất nhiều thời gian cho sự phát triển của nền KH nước nhà.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Thực ra xét về mặt kinh tế em thấy việc tham nhũng, thất thoát không đáng sợ bằng việc lãng phí. Tham nhũng, thất thoát nó chỉ chảy từ chỗ này sang chỗ khác, từ túi người này sang túi người kia. Còn lãng phí thì nó kinh khủng ví như bỏ bao tiền xây dựng một công trình/nhà máy mà vì lý do nào đó không đưa vào hoạt đông hay như nhập 1.000 cái xe về mà không thông quan được để phơi nắng phơi mưa bao năm tài sản hỏng hết. Lãng phí, thiệt hại vô cùng tận :((

wave-tau

Xe container
Các cụ đao to búa lớn quá, em phận thường dân ngày nghỉ trời mưa chỉ biết bú vang cũ từ 2018, phô mai đã mốc trắng và lợn iberico phơi vài tháng. :D

Trẻ con 1 lần 1 tuần mỗi thằng ôm 1 máy tính.

maple_leaf

Xe điện
Ớ, hoá ra cụ ngây thơ thật à? =))

Nó bỏ tiền vào quỹ từ thiện của nó nhưng nó đưa cho con cái xài chứ ko đi làm từ thiện đâu. Cụ ơiiii :))
Cụ mới ngây thơ . Các quỹ từ thiện được giám sát rất kỹ vì nó sợ khủng bố và rữa tiền . Nó đưa tiền cho con bằng cách nào khi bị kiểm toán hàng năm ?

maple_leaf

Xe điện
Trốn như nào nó mới là tỷ phú chứ dạng chạy ăn từng bữa như em và nhiều cụ tây gốc việt thì biết thế nào đc
Em chỉ mơ 1 ngày nào đó qua bển chơi ko bị phục vụ bàn nó lườm là may lắm zồi. Mấy lần đi run lắm cụ ạ, thấp cổ bé họng mà :))

Cụ chỉ ra nó cho tiền con thế nào chứ nói đổng ai nói chả được . Ăn thế nào mới bị lườm chứ tiếng Anh tốt, nhiều tiền làm sao phải run ?

DONALD TRAMP

Xe buýt
Các bác có thể cho hỏi những tổ chức được cho/biếu/tặng/quyên ở bên nước ngoài có phải nộp thuế cho khoản được cho khoản cho/biếu/tặng/quyên.
Ví dụ như đơt em đi thăm thân nhân thì được đứa cháu dẫn đi xem nơi học và chỉ vào lab nơi cháu đang học mang tên một ông cựu sinh viên trường, ăn nên làm ra nên biếu trường một lab nghiên cứu ngành mà ông ta đã theo học. Vậy trường có phải nộp thuế cho khoản từ thiện/đóng góp của ông cựu sinh viên không hả các bác???

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Các cụ đao to búa lớn quá, em phận thường dân ngày nghỉ trời mưa chỉ biết bú vang cũ từ 2018, phô mai đã mốc trắng và lợn iberico phơi vài tháng. :D

Trẻ con 1 lần 1 tuần mỗi thằng ôm 1 máy tính.
Cụ tả quá trình lao động phấn đấu cho chúng em học tập với.

wave-tau

Xe container
Cụ tả quá trình lao động phấn đấu cho chúng em học tập với.
Dân ta buôn bán mặt bằng chung là "giàu" hơn phần lớn bản địa(làm công ăn lương) rồi cụ ạ, nhất là những nước thuế má còn lỏng lẻo như bên em. Nhưng đa số dân ta đóng gạch(tiền) gửi về vn đầu cơ đất sống cuốn theo đồng tiên, em chọn cách sống thoải mái cho bản thân và gia đình, tạo nền tảng tốt cho lứa f1 tiếp theo hòa nhập.
Em lấy vợ trẻ trước học trung học bên này nên các nghĩ, cách sống khá tương đồng, không quá thiên về lối sống tài chính mà chủ yếu hướng cho tương lại f1.
Thuận vợ thuận chồng làm việc gì cũng ổn cụ ạ. :D

Thành Thị 1

Xe điện
Dân ta buôn bán mặt bằng chung là "giàu" hơn phần lớn bản địa(làm công ăn lương) rồi cụ ạ, nhất là những nước thuế má còn lỏng lẻo như bên em. Nhưng đa số dân ta đóng gạch(tiền) gửi về vn đầu cơ đất sống cuốn theo đồng tiên, em chọn cách sống thoải mái cho bản thân và gia đình, tạo nền tảng tốt cho lứa f1 tiếp theo hòa nhập.
Em lấy vợ trẻ trước học trung học bên này nên các nghĩ, cách sống khá tương đồng, không quá thiên về lối sống tài chính mà chủ yếu hướng cho tương lại f1.
Thuận vợ thuận chồng làm việc gì cũng ổn cụ ạ. :D
thì thế, thuận vợ thuận chồng làm gì cũng ổn, mục đích mình thấy sống đâu hợp lý và phù hợp với hoàn cảnh mình nhất thì sống thôi, làm gì phải ca ngợi nơi tôi sống với cách tôi sống hơn hẳn cách ai sống và nơi tôi từng sống làm cái gì, phỏng cụ???

wave-tau

Xe container
thì thế, thuận vợ thuận chồng làm gì cũng ổn, mục đích mình thấy sống đâu hợp lý và phù hợp với hoàn cảnh mình nhất thì sống thôi, làm gì phải ca ngợi nơi tôi sống với cách tôi sống hơn hẳn cách ai sống và nơi tôi từng sống làm cái gì, phỏng cụ???
Người ta sinh ra cái diễn đàn vì thế mà cụ, để chia sẻ, học hỏi và tranh luận, cái tôi của mỗi người ngay cả trong gia đình thôi còn lớn huống gì với người ngoài.
Không khoái vài trường hợp cảm tính nói vống lên, chém liều chém ẩu, còn đâu ai đã qua hoàn cảnh và có cách nhìn về sự vật sự việc đó là quyền và cách hiểu / hiểu biết của người ta về vấn đề đó, đôi khi ko đại diện cho cái đúng cái sai. :D

td lines

Xe điện
Chính xác ra là danh sách những người Mỹ gốc Việt nổi bật trong các lĩnh vực quân sự, chính trị và khoa học tại Mỹ so với người Việt tại Mỹ.
Nổi bật tức là so sánh, mà so sánh thì nên đưa vào cùng 1 hệ quy chiếu, đấy là logic nhé, cụ trẻ Việt gốc Mẽo nhé.
e đọc cái danh sách thì chả thấy ấn tượng với nổi bật gì cả, họ cũng là ng Mẽo thôi mà!!!! mà Mẽo thì là hợp chủng quốc, có bắt nguồn từ đám Ăn no tắm sông!!!!
Em thấy nhiều cụ bên Mỹ hay mang danh sách những người này làm minh chứng cho sự thành công . Có vẻ như coi đó là sự khác biệt thành công ở Mỹ nó phải đặc biệt hơn nơi nào đó , giống như cô bé làm Nail chán rồi đi lên tàu sân bay được Media phục vụ sự hiếu kỳ đẩy lên thành sao nhưng suy ra cũng là một chân làm việc trên chiếc tàu . Ok , không phủ nhận họ có thành công nhất định trong xã hội họ sống nhưng xét về thành công trên các sắc dân sống ở Mỹ thì cũng bình thường . Còn kể ra để nêu danh sách thì phải kể đến anh Tàu , CEO trong những công ty S&P 500 rất nhiều người gốc hoa rồi ngay cả những cuộc thi khoa học dưới màu cờ Mỹ cũng toàn tên gốc hoa . Em không biết một người sống ở Việt nam và một người sống ở Mỹ nếu xuất phát điểm là 0 để kiếm được 1tr USD tài sản thì ai tài giỏi hơn ai , cho nên mọi so sánh phải có hệ quy chiếu công bằng

Chỉnh sửa cuối:

Mr. Bonjames

Xe tải
Lương như nào mà đòi ngày 3 bữa ăn quán (kể cả ff) thế, nghĩ quán ff nó rẻ như cơm bụi VN chắc ;))
McDonald thì cướp đâu ra cái giá "20$/ hamburger vs 6-7$/ coke" thế, lại "nghe nói thế" à =))

25/10/2023:
Screenshot 2023-11-02 141845.png

Screenshot 2023-11-02 141603.png
Cái tầm nhà bác cứ nghĩ hambuger là đồ ăn nhanh của tây thì không khá được rồi. Và vứ lấy giá của Mc Donal làm tiêu chuẩn thì chắc chưa qua khỏi luy tre làng. Vài cái search internet mà cũng lên đây bàn luận làm gì.

leua

Xe tăng
Trong danh sách này em biết 2 người là bà kỹ sư Lê Duy Loan và giáo sư Trịnh Xuân Thuận.
Cả 2 người đều rất tâm huyết với nước nhà.
Vâng.
Nước Mỹ là nơi hội tụ nhân tài của nhiều quốc gia.
Cái danh sách này nói lên một thực tế là đầu óc và khả năng của người Việt cũng không thua kém các dân tộc khác nếu như có điều kiện để phát huy.

hd-vt

Xe container
Người ta sinh ra cái diễn đàn vì thế mà cụ, để chia sẻ, học hỏi và tranh luận, cái tôi của mỗi người ngay cả trong gia đình thôi còn lớn huống gì với người ngoài.
Không khoái vài trường hợp cảm tính nói vống lên, chém liều chém ẩu, còn đâu ai đã qua hoàn cảnh và có cách nhìn về sự vật sự việc đó là quyền và cách hiểu / hiểu biết của người ta về vấn đề đó, đôi khi ko đại diện cho cái đúng cái sai. :D
Chưa thấy chỉ cách làm ra tiền để mua đài mua loa. :D