Thảo luận Ốc Camber

khkdgs

Xe điện
sự thật về ốc camber thì không như các thợ nói đâu. chỉ khi nào chỉnh mà vẫn bị nhao lái thì mới phải thay thôi. mà giá thì không phải giá ốc cao mà là để thay được ốc đó thì cần tháo bánh ra. em khômg mục đích quảng cáo đâu ạ. xe em đi chỉnh nó như này ạ.

sự cần thiết của việc đưa xe đi cân bằng động độ chụm của 4 bánh xe.
sau khi xe của tôi thay rôtuyn lái ngoài bên lái thì có 1 số vấn đề như sau.
1. vô lang bị lệch lái.
2. xe bị nhao lái bên lái.
3. lốp bên lái có biểu hiện bị mòn má ngoài bên lái.
kỹ thuật thay rotuyn lái thì không phải bàn. đánh dấu cữ trước khi tháo và nắp. ok.
thợ thấy lệch vô lang thì nhấc vô lang ra đặt xoay lại cho thẳng sau khi căng dây quanh bánh. không ổn.
sau 2 tuần chạy tôi thấy xe có biểu hiện lạ như trên. tôi yêu cầu thợ thay rotuyn chỉnh lại nhưng không thấy hiệu quả. tôi quyết định đi tìm máy hunter này để cân chỉnh. kết quả bất ngờ. đạt yêu cầu kỹ thuật.
kết luận nếu thay lốp hoặc động đến hệ thống lái thì cần thiết dùng máy hunter này để cân chỉnh. thank.

danca

Xe điện
Bản chất ốc camber của Albea là loại không chỉnh được, em đã ngó nhiều em Fiat : Doblo, Siena, Temtpra, Albea đều loại ốc thường, xe em chủ cũ đã thay 01 con bên phụ, giờ kiểm tra bằng máy Hunter thấy góc lệch quá ( vượt ngoài dải màu xanh) xe em bị camber âm --> lốp sẽ bị mòn má bên trong --> cần 01 em này quay lại chỗ em ktra để anh này chỉnh lại ạ.
p/s : Cụ nào thừa 01 con thì share cho em với cho đỡ tiền !
Fiat ko có ốc chỉnh camber đâu cụ,của cụ bị sai góc này là do thợ thay con ốc nhỏ hơn lỗ làm lệch góc, góc cambeo bị âm.Muốn sửa góc cụ chỉ cần kiếm con ốc vừa lỗ vặn vào là o sờ kê.

nguyen nghiep

Xe container
Vâng, nhà cháu cám ơn cụ nhìu ạ
Trước khi đi chỉnh thì cụ kiểm tra rouyn lái, trụ, cao su càng A xem thế nào. Nếu ngon thì đi chỉnh, không ngon thì đừng đi, mất thời gian vị... không chỉnh được.

liukangtptn

Xe hơi
Trước khi đi chỉnh thì cụ kiểm tra rouyn lái, trụ, cao su càng A xem thế nào. Nếu ngon thì đi chỉnh, không ngon thì đừng đi, mất thời gian vị... không chỉnh được.
Lão Ka ka có rảnh không. Hôm nào kiểm tra hộ em với. Dạo này cứ có tí dấm vào là nhao lái lắm

liukangtptn

Xe hơi
Tiện đây cho em hỏi. Cái ốc này có đắt không ạ? Kiếm hàng đâu chuẩn hả các cụ?

vespa1982

Xe hơi
trước đi con ford everest cũng bị lõi này

thích V2

Xe tải
Thế mà em tưởng có. Chổng đít tìm mãi
Nếu cảm thấy hơi ngả ra hoặc ngả vào thì nới 2 cái ốc ở giảm sóc ý, sau đó đẩy ra hoặc vào theo ý mình rồi siết chặt là ok, cái này là vận dụng độ rơ của ôc vít thoai, không phải là ốc cambe nhé

Turbodiesel 2.2

Xe tăng
Ngài thấy chỗ nào fiat lắp ốc camber chỉ em phát
Ốc camber thực ra là cái con buloong có trái đào lệch tâm lắp vào cái lỗ bắt giảm sóc rồi xoay hướng nó đi để cân chỉnh cái góc nghiêng bánh xe.
Cái ốc này biết thì mua chỉ 100k/đôi, còn việc lắp nó vào và chỉnh chọt thì cũng chỉ cần vài cái dụng cụ thông dụng và vận tí cơ bắp là xong thôi ý mà.
Bất cứ xe nào đi đường xấu một thời gian cũng có thể bị dính cái sai lệch góc camber này và xe nào cũng chỉnh được hết, khác mỗi kích thước con buloong mà thôi :)

honda_accord

Xe tải
Đây chủ trước thay rotuyn phụ trụ a nên xe e cũng hơi nhao nhao phải, hôm nào đi làm triệt để lại cái, ý bác náo nói có phải con ốc thay vào kia nó bé nên có độ dơ đẩy bánh bên phụ ra ngoài và gây lệch góc camber không ạ!
Trụ a rotuyn còn zin

Trụ bên phụ thay rotuyn khác

khanhnguyen09

Xe container
Các cụ cho em hỏi? Thay ốc cambel này thì thay 1 con cũng được hay phải thay cả 2 con?

khanhnguyen09

Xe container
Ốc camber thực ra là cái con buloong có trái đào lệch tâm lắp vào cái lỗ bắt giảm sóc rồi xoay hướng nó đi để cân chỉnh cái góc nghiêng bánh xe.
Cái ốc này biết thì mua chỉ 100k/đôi, còn việc lắp nó vào và chỉnh chọt thì cũng chỉ cần vài cái dụng cụ thông dụng và vận tí cơ bắp là xong thôi ý mà.
Bất cứ xe nào đi đường xấu một thời gian cũng có thể bị dính cái sai lệch góc camber này và xe nào cũng chỉnh được hết, khác mỗi kích thước con buloong mà thôi :)
Cụ cho em hỏi? Xe em bị lệch sang phải, ra thợ thay ốc cambel, nhưng chỉ thay 1 con bên trái, e thắc mắc là thay thì có cần phải thay 2 con cho nó cân ko?