Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 10)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tuctu

Xe máy
Chai HP mẫu mới à Cụ Tuctu? có đóng cặn hoặc vảy lởn vởn trong chai không Cụ?
Em kiểm tra ở nhiệt độ môi trường và sau khi làm lạnh thì thấy rượu vẫn trong, không có tí "gàu" nào. Chắc là chai này đã lọc lạnh rồi cụ ạ.

tuankts

Xe tải
CÁc cụ đi event về mà chả thấy ảnh ọt, tasting notes gì cả. Đợi lâu quá nên em mạn phép lão Sky, nhân lúc tâm trạng lão ấy đang hưng phấn trong men tình, em lôi từ Facebook của lão ấy mấy cái ảnh và vài dòng tasting notes cho các cụ nào hôm đó đã uống thì vào chém ahj.
TASTING NOTES by Skywalker:
1. Glendronach 18 Allardice: Hương hoa quả chín, mứt mận, chuối sấy, bánh cake nướng, 1 chút da thuộc ẩm ướt cùng hương gỗ sồi Tây Ban Nha khá rõ. Vị khá cay, nồng 1 chút đặc trưng của thùng Oroloso Tây Ban Nha. Body medium, không được tròn trịa lắm. Phảng phất trong cả hương lẫn vị là 1 chút sulfur nhẹ nhẹ, gợn gợn 1 chút đắng khi finish. Độ attack, rancio, lingery khá tốt cho 1 chai 18 thuần sherry. Finish medium long. Khá thích hợp cho những bữa ăn đồ western hoặc after dinner.

2. Cao Ila 17 WS2011 by TWE, 58%, 87 bottles arround the world: Vừa lạ vừa quen. Quen vì vẫn giữ nguyên hương vị đặc trưng của Caol Ila, nhẹ nhàng, thanh thoát, thuần bourbon, creamy, oily, hương táo, hương chanh, hương khói khá ẩn hiện, lúc nhiều, lúc ít. Rượu có màu vàng rơm ngả sang trắng, rất trong, chân rượu dày, xuống chậm do độ oily cao. Lạ vì so với các chai OB khác của nhà Caol Ila thì chai này cả hương và vị đều ngọt ngào hơn, nhiều vị mật ong, vị kẹo bơ cứng. Body cũng tròn trịa, dày dặn hơn so với các chai OB khác, thiếu đi chút sự sắc sảo và vị mặn mời biển cả đặc trưng của nhà Caol Ila. ở 58 độ cồn và mới 17 tuổi nhưng body khá tốt, firmed and rounded, smooth, creamy. Khi nhấp 1 ngụm khá lớn, đưa đẩy rượu trong khoang miệng và chewing sẽ cảm thấy đây là 1 chai rượu hay, cân bằng, ko quá khó để thẩm dù là người mới chơi. Finish tốt, khá dài và không có vị đắng.

3. Glendronach Grandeur batch 4 24yo bottle 148/569 48.9% (Vedette of the night): Thẩm khoai nhất: Tối qua hơi phí khi không cảm nhận hết toàn bộ được chai này trong không khí náo nhiệt, ồn ào đầy mùi thức ăn, khói thuốc, khói xì gà. Rót 1 ly khá đầy vào ly tulip shape, đưa lên mũi hít 1 hơi khá dài, hoàn toàn không thấy 1 chút hương cồn nào bốc lên tuy nhiên cũng gần như ko thấy hương rượu đâu, chi thấy mùi xì gà nồng nặc của ông bạn Thử Một Nhát ngồi bên cạnh. Bố này quay sang nói, anh cũng chả ngửi thấy mùi gì cả. Mang ly rượu ra bên ngoài ban công hít lại 1 hơi khá sâu. Lại là hương quả chín, hương của trái mơ chín, trái mận chín, trái đào chín rất rõ. So với chai 18 thì hương sâu hơn rất nhiều, tầng lớp hơn. Bên cạnh hương trái chín rõ rệt, có phảng phất 1 chút hương hoa khá tươi tắn như hoa hồng trắng. Nhấp 1 ngụm nhỏ cảm nhận rõ sự mượt mà, tròn trịa nhưng thiếu 1 chút sự đầy đặn, trôi hơi nhanh. Nhấp thêm 1 ngụm lớn hơn. Đây rồi, rõ ràng hương vị của rượu nhiều tuổi, vị da thuộc rất rõ nét, vị hạt béo, ko nhiều vị cay, hơi 1 chút mằn mặn đặc trưng của da thuộc. So với hương thì body chưa được cân xứng, cần hơn 1 chút độ dày, độ râm ran, độ chắc chắn của 1 chai đinh mặc dù độ smooth, round, complex thì rất tốt . Finish cũng ở mức medium long, ấm áp, tinh tế. Chai này nên thử lại vào 1 buổi tĩnh hơn, ít người, không gian trầm, ít đèn đi và nhạc Jazz hoặc classic bật lên chứ ngồi thẩm mà đèn đuốc sáng choang, tiếng người nói, tiếng hò hét đấu giá ầm ĩ cùng với các chân dài váy ngắn lượn như đèn cù thì khó mà tập trung được.

mingtoan

Xe máy

Các Cụ có thông tin em này cho em xin ít dòng với. Em sợt trên các trang cognac cũng không có. Danh sách thương hiệu cognac (Marques de congac) cũng không thấy tên

Vulcan V70

Xe trâu
Chai này cõ lẽ Cty nào của VN đặt riêng cho thị trường VN thôi Cụ ạ. Cái tên của nó đã thấy rất mập mờ chung chung. Cụ soi kỹO xem có thấy tên hãng rượu không ạ.
Hàng chữ Gold Award rõ ràng không phải là một thương hiệu, những chiếc huy chương vàng trang trí trên.nhãn nữa như là một thông tin bổ sung cho sản phẩm chứ không phải là tên thương mại. Và cũng chẳng có thông tin là đoạt giải năm nào.

Chỉnh sửa cuối:

mingtoan

Xe máy
Chai này cõ lẽ Cty nào của VN đặt riêng cho thị trường VN thôi Cụ ạ. Cái tên của nó đã thấy rất mập mờ chung chung. Cụ soi kỹO xem có thấy tên hãng rượu không ạ.
Hàng chữ Gold Award rõ ràng không phải là một thương hiệu, những chiếc huy chương vàng trang trí trên.nhãn nữa như là một thông tin bổ sung cho sản phẩm chứ không phải là tên thương mại. Và cũng chẳng có thông tin là đoạt giải năm nào.
Em thấy chai này ở tiệm quen. Thấy COGNAC XO cũng ok, nhưng mà hiệu lạ quá lại thôi.
Đúng như Cụ Vulcan v70 nói,chai này thông tin mập mờ lắm, chẵng biết bên trong chai là rượu cognac xịn ko nữa???

Parislapaix

Xe máy

Các Cụ có thông tin em này cho em xin ít dòng với. Em sợt trên các trang cognac cũng không có. Danh sách thương hiệu cognac (Marques de congac) cũng không thấy tên
Chai này rượu là xịn, cụ cứ yên tâm uống đi. Chai như của cụ và hơn, em đã uống khá khá nên ko lạ lẫm gì lắm. Tuy nhiên, nhãn rượu này được lấy tên là XO chứ ko phải XO là phẩm cấp của rượu cụ nhé. Về cái lấy tên này, bên Whisky cũng có 1 số nhãn rượu tương tự. Vẫn là Scotch Whisky gộc, single malt hẳn hoi, nhưng cái tên của nó thì ngay mấy lão làng của thớt rượu này cũng từng mang ra bàn luận bán tín bán nghi mãi.

Tuctu

Xe máy
Chai này rượu là xịn, cụ cứ yên tâm uống đi. Chai như của cụ và hơn, em đã uống khá khá nên ko lạ lẫm gì lắm. Tuy nhiên, nhãn rượu này được lấy tên là XO chứ ko phải XO là phẩm cấp của rượu cụ nhé. Về cái lấy tên này, bên Whisky cũng có 1 số nhãn rượu tương tự. Vẫn là Scotch Whisky gộc, single malt hẳn hoi, nhưng cái tên của nó thì ngay mấy lão làng của thớt rượu này cũng từng mang ra bàn luận bán tín bán nghi mãi.
Cụ cho biết cụ thể hơn loại Scotch whisky SM nào có tên nhập nhằng vậy cụ? Đa tạ cụ.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Cụ cho biết cụ thể hơn loại Scotch whisky SM nào có tên nhập nhằng vậy cụ? Đa tạ cụ.
Một số nhãn như: Speyside finest dùng rượu của Glenfarclas, Dunyvaig thì ko rõ ràng

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Cá nhân em không cho rằng chai rượu nhà này nhãn rượu là XO, mà XO ở đấy là chỉ độ tuổi rượu như thông lệ của rượu Cognac,Brandy...
Nếu như họ lấy XO đặt tên cho nhãn rượu thì quả là một trò lập lờ đánh lận con đen đối với người tiêu dùng.
Chai rượu này thị giá khoảng 1.4-1.8 triệu ở thị trường VN giá này tương ứng với những chai Cogcac XO phân khúc trung bình khá.

Parislapaix

Xe máy
Cá nhân em không cho rằng chai rượu nhà này nhãn rượu là XO, mà XO ở đấy là chỉ độ tuổi rượu như thông lệ của rượu Cognac,Brandy...
Nếu như họ lấy XO đặt tên cho nhãn rượu thì quả là một trò lập lờ đánh lận con đen đối với người tiêu dùng.
Chai rượu này thị giá khoảng 1.4-1.8 triệu ở thị trường VN giá này tương ứng với những chai Cogcac XO phân khúc trung bình khá.
Một số nhãn như: Speyside finest dùng rượu của Glenfarclas, Dunyvaig thì ko rõ ràng
Chắc Cụ nói đến những chai của những nhà đóng chai độc lập ( I.B.) phải không ạ?
Cụ Mouser nhắc đến Speyside là chuẩn xác đấy ạ. Còn Dunyvaig thì khác hơn.
Cụ Vulcan cho rằng hãng rượu lập lờ đánh lận con đen thì cũng có lý, tuy nhiên công ty kinh doanh họ đuợc quyền làm đúng luật, đúng chất lượng và nơi sản xuất, nhưng thường mang đi bán ở các thị trường nước ngoài. Ngay nhà rượu cũng làm theo đơn đặt hàng riêng nữa. Vì vậy, sẽ có nhiều chai rượu mang cái tên lạ hoắc mà cụ tra internet mãi cũng ko thấy có thông tin gì.
Tương tự vậy, ở bên whisky có những nhãn rượu được gọi là bastard malt whiky. Cái này có những điểm khác với các nhà IB thông thường. Một nhà IB thông thường làm một chai rượu single malt, thường có tên công khai của nhà IB đó (đôi khi còn nổi danh và hùng mạnh hơn nhiều nhà chưng cất) và hầu như có cả tên của nhà chưng cất (một số ít trường hợp thì mới ko nói rõ thôi, kiểu như chai Dunnyvaig). Nhưng thể loại Bastard malt thì luôn luôn lấy 1 cái tên lạ lẫm, ko biết ai là nhà đóng chai, và ko biết ai là nhà chưng cất. Thường đó là những con buôn đúng nghĩa và phải tuân thủ những giao kèo ngặt ngèo với nhà chưng cất để tung ra thị trường những sản phẩm giá rẻ hơn, mà ko làm ảnh hưởng tới các dòng sản phẩm có thương hiệu của nhà chưng cất. Speyside là 1 ví dụ. Hay là Cockburn, Ben Wyvis...vv

Chỉnh sửa cuối:

Tuctu

Xe máy

Đây là chai "Gold Award" sản xuất tại France, là dòng Cognac XO Grande Champagne. Hiệu này còn hạng Extra XO Old Fine Champagne.

Parislapaix

Xe máy
Đây là chai "Gold Award" sản xuất tại France, là dòng Cognac XO Grande Champagne. Hiệu này còn hạng Extra XO Old Fine Champagne.
Thế ư cụ? Cụ có thể search và post được cái picture nào khác của cái nhãn hiệu Gold Award ko? (Mặc dù theo em thì cái tên "Gold award" cũng "bastard" chả kém gì cái tên "XO" hay cái tên "Napoleon" cả). Còn về những nhãn chai mang tên XO, vì em đang đi vắng ko có ở nhà, nên để mấy hôm nữa về em sẽ cố gắng post vài chai cho các cụ có ý kiến.

Chỉnh sửa cuối:

Tuctu

Xe máy
Thế ư cụ? Cụ có thể search và post được cái picture nào khác của cái nhãn hiệu Gold Award ko? (Mặc dù theo em thì cái tên "Gold award" cũng "bastard" chả kém gì cái tên "XO" hay cái tên "Napoleon" cả). Còn về những nhãn chai mang tên XO, vì em đang đi vắng ko có ở nhà, nên để mấy hôm nữa về em sẽ cố gắng post vài chai cho các cụ có ý kiến.
Chai em nói đây cụ ạ:

Parislapaix

Xe máy
Chai em nói đây cụ ạ:

Đề nhãn kiểu này cũng ko hẳn như cụ nói đâu. Ko rõ em có nhớ nhầm ko chứ thường thì các chai Cognac hay đề hoặc XO, hoặc Extra. Chứ đề cả Extra lẫn XO thế này hình như ko nhiều đâu cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Tuctu

Xe máy
Đề nhãn kiểu này cũng ko hẳn như cụ nói đâu. Ko rõ em có nhớ nhầm ko chứ thường thì các chai Cognac hay đề hoặc XO, hoặc Extra. Chứ đề cả Extra lẫn XO thế này hình như ko nhiều đâu cụ.
Vâng ạ, em chỉ tải trên mạng về hầu các cụ thôi ạ. Hình như các chai này cũng là Extra lẫn XO đây ạ.

Tuctu

Xe máy
Còn việc đề nhãn thì đây ạ.

Em đọc các bài của cụ Clayton cũng hiểu được sơ bộ việc phân hạng rượu Cognac từ VS, VSOP, XO... Tuy nhiên vẫn thấy các loại cognac phân hạng theo kiểu Extra XO, rồi Royal XO ... nên cũng đang hóng nghe các cụ chia sẻ thêm đấy ạ. Đúng là văn hóa về rượu thật mênh mông...
Nhờ các cụ hướng dẫn thêm. Đa tạ các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
Dear các cụ,

Trong phân hạng của BNIC (Pháp), không có hạng chính thức cho Extra, mà chỉ có XO (tuổi rượu thành phần của Cognac khi đóng chai tối thiểu phải là loại 6.5 tuổi trở lên).

Do XO đã xuất hiện lâu, nên các nhà làm Cognac và kinh doanh Cognac đã tự tìm ra 1 phân hạng mới được định vị cao hơn XO là Extra XO với hàm ý là rượu này còn được ủ lâu hơn cả XO. Việc này cũng đã xuất hiện từ khá lâu rồi. Khi ghi nhãn, trước đây nhiều nhà cùng ghi đủ là Extra XO, tuy nhiên nó lại dễ gây nhầm với XO (như vậy sẽ thiệt thòi hơn cho nhà làm rượu), nên nhiều nhà chuẩn hóa nó lại thành Extra. Một số nhà vẫn ghi theo cách cũ là Extra XO.

Xin lưu ý là chúng ta không nên nhầm lẫn rằng cứ Extra thì nhiều tuổi hơn XO. Lý do xuất phát từ việc đặt giới hạn tuổi tối thiểu khá thấp cho rượu XO, nên trên thực tế, Extra của Nhà này lại có thể ít tuổi hơn nhiều so với XO của Nhà khác. Ví dụ 1 nhà làm rượu trung bình, muốn đưa ra thị trường những chai rượu giá rẻ, thì rượu 8 - 9 tuổi họ đã cho đóng chai XO (vẫn cao hơn tiêu chuẩn Luật định) và khoảng 11 tuổi thì họ đóng chai Extra. Tuy nhiên, Nhà khác, do bán hàng cao cấp hơn, nên họ chỉ đóng chai XO các dòng aux-de-vie có tuổi TB là 25 tuổi, còn Extra thì đương nhiên phải cao hơn nữa.

minhchi233

Xe điện
Chai này rượu là xịn, cụ cứ yên tâm uống đi. Chai như của cụ và hơn, em đã uống khá khá nên ko lạ lẫm gì lắm. Tuy nhiên, nhãn rượu này được lấy tên là XO chứ ko phải XO là phẩm cấp của rượu cụ nhé. i.
Cụ CT cho cháu hỏi một chút, nếu một nhà làm rượu Cognac lấy một trong các quy ước về phân loại phẩm cấp rượu làm nhãn tên thương hiệu thì liệu có video phạm luật không ạ?
Theo cháu được biết thì các quy định về rượu Cognac có vẻ thoáng hơn so với Scott whisky, chẳng hạn như Cognac có thể được đóng chai ở nước ngoài (ở Bình Dương có nhà máy công ty rượu Quốc tế ISC đóng chai một số nhãn rượu Cognac như Hardy XO,, Prunier..)

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
@minhchi233: họ ko được đặt tên sp theo phân hạng rượu ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng