Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 10)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Clayton

Xe điện
Quy định về Cognac lỏng hơn Scotch Single Malt trong việc đóng chai, nhưng lại chặt chẽ hơn trong các quy định về nguồn nguyên liệu và vùng sản xuất.

skywalkers

Xe buýt
Quy định về Cognac lỏng hơn Scotch Single Malt trong việc đóng chai, nhưng lại chặt chẽ hơn trong các quy định về nguồn nguyên liệu và vùng sản xuất.
Thế nên nhiều chai Cognac đình đám vẫn được chuyển sang VN theo téc và đóng chai ở Cổ Nhuế và Xuân Đỉnh ạ.

Letuce

Xe đạp
Thêm hình ảnh Vua đấu giá BSC 2 tuổi

Clayton

Xe điện
Thế nên nhiều chai Cognac đình đám vẫn được chuyển sang VN theo téc và đóng chai ở Cổ Nhuế và Xuân Đỉnh ạ.
Hehe, quy định thì lỏng nhưng thực tiễn thì chặt. Hiện nay hầu như chả còn mấy nhà xk Cognac dưới dạng téc hoặc túi hợp kim nữa.

skywalkers

Xe buýt
Hehe, quy định thì lỏng nhưng thực tiễn thì chặt. Hiện nay hầu như chả còn mấy nhà xk Cognac dưới dạng téc hoặc túi hợp kim nữa.
Trên thị trường nhiều vô kể CT ơi, chả biết đóng chai năm nào nữa. Uống cũng được. Hehe..

Vulcan V70

Xe trâu
Hôm.nọ cháu xách thử chai Prunier XO, loại 375 ml về uống thử, không biết do tự kỷ ám thị là" Cognac đóng chai ở BD thì không phải là loại ngon" hay quả đúng là như vậy? Cháu thấy hương vị nhàn nhạt, lờ mờ lại quá ngọt không nồng nàn tõm lại là thua một số chai Brady XO như E&J, Suntory XO nà cháu đã được thử. À giá chai Prunier XO 37,5cl này cháu mua 200k ạ.

Clayton

Xe điện
Bliadhna Mhath Ùr 2015!

Happy New Year 2005!

Chúc Mừng Năm Mới 2015 tất cả anh/em BSCers và OFers!

Chúc mọi người Năm Mới dồi dào sức khỏe và vạn sự thành công!

delpierro

Xe hơi
Các bác ui, 2 chai này thì chai nào để uống, chai nào để biếu? (chai ngon thì để uống các bác nhá - e là không có chuyện bóp miệng đâu nhá, ngon là mình fang trước - còn chai kia biếu ông già gấu :)))

Clayton

Xe điện
Chai 17yo đắt hơn và cũng ngon hơn. Vị của nó thậm chí còn hay hơn cả chai 21yo, dù chai 21 rất đắt.

minhchi233

Xe điện
Chai 17yo đắt hơn và cũng ngon hơn. Vị của nó thậm chí còn hay hơn cả chai 21yo, dù chai 21 rất đắt.
Chai Hibiki 17yo em đọc đâu đó nói rằng chính là Blended Malt , có đúng không Cụ CT?
Nhà em có mọt chai Hibiki đời cũ không đề tuổi, nhãn màu đậm như nhãn chai 17, không hiểu là độ tuỏi nào.
Cụ cho em hỏi tăm bộ đôi Yamazaki và Hakushu Distiller's Reserve của nhà Suntory có nên sưu tập không? Sâu đợt giới thiệu ở Paris hồi tháng 4 năm ngoái thì vẫn chưa thấy các sản phẩm này bán ở sân bay Nhật( người nhà cháu tìm mấy lần mà không thấy)
Em mượn tạm tấm ảnh trên mạng

Chỉnh sửa cuối:

Tuctu

Xe máy
Mấy ngày Tết mà nhà cửa vắng vẻ quá, em ra hồ thẩm một mình vậy!

Quavtv

Xe tải
Ảnh đẹp quá cụ ạ!

Vulcan V70

Xe trâu
Mấy ngày Tết mà nhà cửa vắng vẻ quá, em ra hồ thẩm một mình vậy!
Cụ cụ có thú vui thật là tao nhã.
BSC cháu thấy có Cụ Flat cũng hay xách rượu đi câu.
Chai Glenfiddich này mẫu cũ phải không Cụ? cháu thấy màu chai thủy tinh xanh biếc.
Uống ngoài trời bên hồ gió lồng lộng kể cũng thú vị phải không Cụ, nếu như ta bỏ qua yếu tố gió máy làm tản.mát phần lớn hương của rượu.

Tuctu

Xe máy
Cụ cụ có thú vui thật là tao nhã.
BSC cháu thấy có Cụ Flat cũng hay xách rượu đi câu.
Chai Glenfiddich này mẫu cũ phải không Cụ? cháu thấy màu chai thủy tinh xanh biếc.
Uống ngoài trời bên hồ gió lồng lộng kể cũng thú vị phải không Cụ, nếu như ta bỏ qua yếu tố gió máy làm tản.mát phần lớn hương của rượu.
Cụ Vucal thật tinh ý, đúng là ngoài hồ được cái phóng khoáng, nhưng muốn làm sip rượu phải dè chừng lũ gió. Mà cụ ơi, em chưa có trãi nghiệm về mẫu cũ, mới của chai này đâu cụ ạ.

Tuctu

Xe máy
Nhân cụ Vulcan nói đến rượu mẫu cũ - mới, em thưa với các cụ là gần đây em gặp phải 1 chai SM và 2 chai Cognac bị hỏng nút bấc. Chai SM thì tem nhập khẩu năm 2007, 2 chai Cognac thì không rõ nhưng cũng khá lâu rồi ạ.
Nút bấc khi mở nắp bị gãy ngang giống nhau, em nghĩ là do nút bị khô vì thời tiết nóng ở miền Nam. Nhờ các cụ chia sẻ:
1. Khi mua rượu, có cách nào tránh được những chai bị hỏng nút bấc không ạ?
2. Với thời tiết khô, nóng của miền Nam thì việc trở chai rượu cho ướt nút bấc trong chu kỳ 3-4 tuần/lần liệu có giữ được nút tốt lâu dài không ạ?
Đa tạ các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi

Xe lăn
Nhân cụ Vulcan nói đến rượu mẫu cũ - mới, em thưa với các cụ là gần đây em gặp phải 1 chai SM và 2 chai Cognac bị hỏng nút bấc. Chai SM thì tem nhập khẩu năm 2007, 2 chai Cognac thì không rõ nhưng cũng khá lâu rồi ạ.
Nút bấc khi mở nắp bị gãy ngang giống nhau, em nghĩ là do nút bị khô vì thời tiết nóng ở miền Nam. Nhờ các cụ chia sẻ:
2. Với thời tiết khô, nóng của miền Nam thì việc trở chai rượu cho ướt nút bấc trong chu kỳ 3-4 tuần/lần liệu có giữ được nút tốt lâu dài không ạ?
Đa tạ các cụ.
Với câu hỏi số 1, cụ tham khảo các video sau nhé:
[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=0X-_uXp15VU[/YOUTUBE]

hoặc:
[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=Y8SKGL3asRI[/YOUTUBE]

thumotty

Xe buýt
Đa tạ các cụ.
Câu hỏi thứ 1:

Việc hỏng nút bấc theo kinh nghiệm của em có 2 loại.

Loại 1 là do quá khô nên nút bấc bị lỏng ==> dẫn đến không khí lọt vào nhiều và rượu bị bốc hơi hao hụt về số lượng và về mặt hương thơm. Nút bấc bị khô cũng dẫn đến khả năng phần nút bấc sẽ bị rời ra khỏi phần nắp nhựa phía trên khi cụ mở ra. Em thấy phổ biến bệnh này là đối với các chai của nhà Diageo. Em đã gặp 3 chai của nhà này bị nút khô trong đó có Lagavulin và Talisker. Đối với loại này, rất khó nhìn bằng mắt thường, ngoại trừ việc lượng rượu có thể bị hao đi tương đối. Vì vậy cụ nên để ý đến mức rượu còn trong chai. Chai nào hao đi nhiều thì khả năng nút bấc bị lỏng.

Loại 2 là do bị ẩm quá và bị mủn ra. Loại này dẫn đến việc nút bấc bị mủn ra sẽ bị rơi vào rượu. Trông hình thức sẽ rất mất cảm tình. Loại này có thể do để chai nằm nghiêng lâu quá nên rượu (có nồng độ cồn cao) tiếp xúc với nút bấc lâu ngày dẫn đến bị mủn. Một lý do khác có thể dẫn đến tình trạng này là rượu được bảo quản trong môi trường ẩm ướt như thời tiết mùa xuân ở phía Bắc. Với thể loại này thì mắt thường quan sát sẽ dễ hơn vì phần nút bấc sẽ bị ngả mầu (mầu sậm hơn) và sẽ có các vụn của nút bấc rơi ra. Nhìn sẽ rất rõ ràng.

Câu hỏi 2:

Cách của cụ đưa ra (đảo chiều chai rượu 3-4 lần/tuần) là một trong những cách mà người ta khuyên dùng. Cách này có thể dùng được nếu như số lượng rượu của cụ không quá nhiều.

Ngoài ra thì quan trọng nhất vẫn là đảm bảo độ ẩm của nơi bảo quản để không quá khô và không quá ẩm. Khoảng 70% là đẹp nhất.

vegairon

Đi bộ
E mới mua đc hàng cũ chai sm Origine 12 yo của nhà Benriach chưng cất. Mà e tìm thông tin trên gg ko thấy đc hình ảnh gì. Rượu uống rất êm và ngon. Bác nào biết thông tin về chai này có thể cho e biết đôi chút đc ko ạ. E xin lỗi ko biết cách post hình.

Trạng thái
Thớt đang đóng