Chi hội OF - TTH - Thớt thông tin, hình ảnh, sự kiện, và các chuyến đi - ko spam

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
chị xl tím tập trung qua nhể , đưng cái mợ ngồi bên cạnh choén còn nhanh hơn X_X

thu lan

Xe điện
Giờ em lại tiếp tục.

Ăn sáng xong muộn nên cả đoàn vào Phòng Giáo Dục huyện muộn hơn so với dự kiến 30'

Bắt đầu làm việc với PGD

Chủ tịch tậ trung cao độ để ghi lại những thông tin cần thiết

Các thành viên ai cũng chăm chú lắng nghe giọng nói ngọt ngào của chủ tịch (Chị ấy có 1 sức hút thật nà nớn! ;;))

thu lan

Xe điện
Làm việc xong cả đoàn tiếp tục lên đường. Có 1 cô giáo và 1 thầy giáo của PGD đi cùng dẫn đoàn

Bắt đầu vào con đường đất khoảng 50km để đến với điểm trường chính Ái Quốc I

Vào gần vụ mùa, ta sẽ thấy ở đây rất nhiều xe máy chở thùng to như này đi rao trên đường. Đây là thùng đựng thóc của dân bản - 1 loại thùng khá chắn chắn và an toàn để tránh chuột bọ

Dọc 2 bên đường ta rất dễ bắt gặp những ngôi nhà Trình như này. Đây là 1 nét văn hóa đặc trưng của địa phương nơi đây. Nhà được làm từ đất trộn, nét thành khuôn rồi đắp dần lên thành nhà. Nhưng với nguyên liệu như vậy nhà rất dễ nứt, vỡ và chóng hỏng

Đoàn chúng tôi đi tất cả 3 xe. Dẫn đoàn là xe của các cụ nhà LS và chốt đoàn là xe của thím Cá

thu lan

Xe điện
Phải nói rằng thời tiết hôm nay quá đẹp! Trời trong xanh, nắng nhẹ nhàng, những dải mây mềm mại trôi làm hờ hững lòng người.. ;;)

Đang đi bỗng cả đoàn dừng lại và xúm vào rất đông. Ko hiểu chuyện gì xảy ra? :13:

Xe của em tới nơi cũng hơi sốc với cảnh tượng này - Tôn Ngộ Không giữa đời thường :(

Chẳng hiểu sao dân tình cứ sung sướng với nhau như này :))

Cứ tít hết cả lên

Thì ra là 1 vụ trộm cây giữa rừng ;))

EM được nghe các cụ LS đồn rằng ai ăn quả này vào cũng thấy tê tê, phê phê, mồm miệng ngọt ngào, ko hôi tí lào mờ xèm ăn xuốt! :)) - Quả Mắc Kham rừng. Loại này người dân LS rất thích, ăn sống rất chát nhưng khi ăn xong ngọt miêng vô cùng, nếu được muối quả ăn bùi và thơm hơn rất nhiều mà ko đắng quá

vietbill

Xe buýt

lambogi79

Xe điện
tiếp đi ku Nan ơi:))
Lần đàu tiên em mới biết đến quả mắc khan, công nhựn có cái dống quả hay thiệt8-}

vietbill

Xe buýt
tiếp đi ku Nan ơi:))
Lần đàu tiên em mới biết đến quả mắc khan, công nhựn có cái dống quả hay thiệt8-}
Mắc khén nhai xong uống nc lọc tuyệt vời luôn Lão ạ..cơ ma chư phải đúng mùa đâu..

lambogi79

Xe điện
Mắc khén nhai xong uống nc lọc tuyệt vời luôn Lão ạ..cơ ma chư phải đúng mùa đâu..
vâng, công nhự có cái giống quả hay thiệt là hay.
Hôm đó lão Cường có kể câu chuyện đại loại dư này:
Có anh buôn nước mắm quê ở dưới xuôi, chở nước mắm lên miền núi bán, giữa trưa vừa đói vừa khát, nhìn thấy cây mắc khén bèn vặt ăn, ăn no rồi xuống suối uống nước, thấy quái lạ làm sao nước nó lại ngọt đến thế, nghĩ ngời 1 hồi anh chàng ấy bèn đổ hết chỗ nước mắm đi, và dùng chính những cái thùng đấy múc nước đem về xuôi, còn về xuôi chả biết có bán được hơn nước mắm không thì chưa thấy lão Cường kể tiếp =))

thu lan

Xe điện
Đính chính với các cụ anh là đây là quả Mắc Kham chứ ko phải Mắc Khén hay Mắc Khan ná! Mắc Khén là hạt tiêu rừng, loại này chỉ có ử vùng Tây Bắc chứ Đông Bắc ko có, màu đen, nhỏ hơn hạt tiêu ta dưới xuôi nhưng mùi rất thơm, ko hắc và vị ko cay gắt như hạt tiêu thường. Thường dùng trong đồ nướng, xào, làm gia vị Chẩm Chéo của bà con dân tộc.

Còn 1 loại Mắc nữa là cây Mắc Nác hay còn gọi là cây Mua mọc quanh triền đồi, hoa màu tím mà ta thường hay thấy đấy.

Các cụ anh còn mắc cái gì nữa ko để em xử nốt :))

thu lan

Xe điện

trungnc

Xe điện
Đính chính với các cụ anh là đây là quả Mắc Kham chứ ko phải Mắc Khén hay Mắc Khan ná! Mắc Khén là hạt tiêu rừng, loại này chỉ có ử vùng Tây Bắc chứ Đông Bắc ko có, màu đen, nhỏ hơn hạt tiêu ta dưới xuôi nhưng mùi rất thơm, ko hắc và vị ko cay gắt như hạt tiêu thường. Thường dùng trong đồ nướng, xào, làm gia vị Chẩm Chéo của bà con dân tộc.

Còn 1 loại Mắc nữa là cây Mắc Nác hay còn gọi là cây Mua mọc quanh triền đồi, hoa màu tím mà ta thường hay thấy đấy.

Các cụ anh còn mắc cái gì nữa ko để em xử nốt :))
Hóa ra cây mua còn có tên gọi là mắt lác à :))

Tài Hồ Sìn

Xe tải
E chào cả nhà TTH, cho e hóng ảnh vụ đi tiền trạm với ợ.
EM được nghe các cụ LS đồn rằng ai ăn quả này vào cũng thấy tê tê, phê phê, mồm miệng ngọt ngào, ko hôi tí lào mờ xèm ăn xuốt! :)) - Quả Mắc Kham rừng. Loại này người dân LS rất thích, ăn sống rất chát nhưng khi ăn xong ngọt miêng vô cùng, nếu được muối quả ăn bùi và thơm hơn rất nhiều mà ko đắng quá

@ Lắm Bồ, Việt Bill, Nan: Trên e quả Mắc Kham này gọi là quả tình yêu nhá.

lambogi79

Xe điện
E chào cả nhà TTH, cho e hóng ảnh vụ đi tiền trạm với ợ.

@ Lắm Bồ, Việt Bill, Nan: Trên e quả Mắc Kham này gọi là quả tình yêu nhá.
Đấy, chứng tỏ trí nhớ me chửa dà, nhầm tí yừ kham sang khan thôi, lão bill lại bẩu là khén:))
@ Lan Tươi tiếp tục đi, mắt anh cũng gần lác dồi8->

camry2030

Xe buýt
Vào gần vụ mùa, ta sẽ thấy ở đây rất nhiều xe máy chở thùng to như này đi rao trên đường. Đây là thùng đựng thóc của dân bản - 1 loại thùng khá chắn chắn và an toàn để tránh chuột bọ

Cái thùng này người ta dùng để đựng ....cá nhá Thu Lan, ai lại đựng thóc vào đây hử phóng viên ?

trungnc

Xe điện
Cái thùng này người ta dùng để đựng ....cá nhá Thu Lan, ai lại đựng thóc vào đây hử phóng viên ?
Cái này đựng thóc mà, mỗi cái thùng có 4 khoang chồng lên nhau. Đổ thóc vào rồi đến khi lấy ra vơi đến đâu dỡ khoang bên trên đến đó.