[Funland] Offer thất nghiệp, nợ nần, khốn khổ... giúp được nhau cái gì thì giúp

Phồng Mực

Xe tăng
Em cũng bị lừa tiền, mất việc nhưng may mắn là mức độ rất nhẹ so với các cụ. Có khi rơi vào hoàn cảnh như các cụ chắc nhiều người tự tử.

tonydecor68

Xe máy
Nói thật với các cụ, suy từ em ra việc đi đòi nợ rất nhục. Đáng nhẽ nó phải ngại mình thì mình lại ngại nó. Giá kể mình có 1 hội anh em giúp nhau được việc này thì tuyệt (vì đi đòi nợ hộ người khác:D). Đây là em nói những trường hợp con nợ chưa trốn, vẫn có khả năng trả nợ nhưng chây ỳ hoặc bố mẹ anh chị em vẫn có thể đứng ra trả nợ thay. Thuê đội chuyên đòi nợ có cái dở ở chỗ là có thể tiền mất tật mang, vớ vẩn đi tù như chơi nên nếu có 1 đội anh em bố trí được thời gian thì mình làm được khá nhiều việc để gây sức ép trả nợ như:
- Gọi điện mang tính đe dọa, bắt trả nợ (đến nhà riêng, cơ quan, họ hàng... nhà con nợ)
- Đến tận nhà hoặc cơ quan, nhà bố mẹ anh chị em làm ầm ĩ lên (phải có đông anh em, nhờ hay thuê đâu 1 - 2 bà sẵn sàng chửi bới inh ỏi)
- Cảnh cáo bằng những biện pháp khác (tất nhiên ko vi phạm pháp luật nhưng con nợ nếu ở nhà thì cũng tương đối đau đầu)
...
Đại khái kiểu như: tao có người sẵn sàng trị mày đến cùng nếu mày chây ỳ không trả, hoặc nhẹ nhàng hơn: tiền cho ông, bà vay là tiền tôi vay của bọn XHĐ đấy, nếu ông, bà ko tìm cách xoay sở thì tôi buộc phải bảo cho chúng nó địa chỉ của ông bà, lúc đó ko yên với chúng nó đâu... chẳng hạn. Hay có cách nói lại chả liên quan gì đến chủ nợ như: chúng tôi là XHĐ HP biết ông, bà vay của thằng em tôi xxx đồng, nó ko nhờ nhưng tôi là anh nó đâu có thể để thế được, vậy tôi hẹn đúng ngày x giờ y mà ko tự mang đến trả nó thì sẽ có biện pháp trừng trị cả nhà ông bà ko trừ 1 ai...
Tóm lại: bằng biện pháp này ta sẽ có thể đòi được những chỗ có tiền nhưng mình ngại ko đòi và bọn vay thấy thế cố tình chây ỳ.
Vod cho cmt của cụ :)

huangshan

Xe hơi
tình trạng mà ai cũng phải dính đôi ba lần trong đời :) ở đời tin tưởng người dễ quá cũng dễ chết cụ ạ :)

Van.ngominh

Xe máy
Xin chia buồn với các cụ, cảm ơn trời cho đến giờ em chưa bị lừa cái gì to tát. Có lẽ vì em đang ở đáy của nghèo khổ rồi nên chả đứa nào thèm lừa em

Edulinks

Xe tải
đúng là cái tính cả nể còn đeo bám thì đi đâu, làm gì cũng thiệt thân... em cũng như vậy. mất cả cty, mất cả sự nghiệp, mất cả niềm tin của gia đình chỉ vì thương hại nhầm những thằng bạn đểu.

Edulinks

Xe tải
Oài...chán nhỉ....nợ giờ không muốn vẫn phải quên cụ ạ...như em giờ đành kệ ngày khấn ba lần cho con nợ hồi phục có tiền trả mình thôi
em thì cầu cho nó chết luôn, đột tuẻ mà chết thù em mừng. những loại ng bẩn bựa tham lam chỉ biết đi vay rồi chây ỳ, cứ th nào khó đòi thà nó cứ tèo luôn em còn mmừn hơn

ngungo thien ly

Xe container
Đúng là đã nghèo lại còn hay bị xù nợ, thật thông cảm với các cụ

mackmyta

Xe tăng
Em cũng bị nhưng mà có 3 tr cách đây 2 năm của 1 người ở Bình Định. Em có đủ thông tin sđt - mặt mũi - nhà cửa của nó luôn.
Qúa tin người cũng khổ các cụ ạ.
Từ đó trở đi rút kinh nghiệm - ơn giời chưa bị thêm phát nào.
Các cụ cứ cẩn thận - Người như cụ chủ top thật là hiếm đấy - Bị lừa quá nhiều lần mà ko rút đc kinh nghiệm.