[Funland] Offer Whisky Show - Nơi Ae đam mê rượu whisky chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm

Trạng thái
Thớt đang đóng

ar3a

Xe điện
Là em suy nghĩ theo các cụ trên đây bảo 90% whisky ở Việt Nam là giả ạ. Mờ thật sự thì em uống các chai có tem chống giả không bao giờ thấy ngon bằng các chai được xách về dù chỉ là loại rẻ tiền. Điều tương tự với các chai xách từ Châu Âu về bao giờ cũng ngon hơn các chai xách về từ các nước Châu Á. Thế nên em cũng không thể giúp cụ phân biệt thế nào là thật là giả. Hóng các cụ cao niên ở đây vào giải thích ạ.
Có một số loại rượu em không thấy khác biệt, dù là mua ở Anh, Pháp hay HK, Sing và kể cả VN. Cụ thử chai Lagavulin 16 xem sao.

rongruoi

Xe đạp

Sếp em mới tặng em chai này, em chỉ biết nó là cognac nên hỏi ở đây không tiện nhưng em biết trên này có nhiều cụ sành rượu. Em thấy cái nút chai nằm bên cạnh, cổ chai thì bịt băng dính, không biết có còn uống đc ko. Cảm ơn các cụ.

khanhnguyen09

Xe container

Sếp em mới tặng em chai này, em chỉ biết nó là cognac nên hỏi ở đây không tiện nhưng em biết trên này có nhiều cụ sành rượu. Em thấy cái nút chai nằm bên cạnh, cổ chai thì bịt băng dính, không biết có còn uống đc ko. Cảm ơn các cụ.
Chai này là dòng rượu ngâm lâu năm rồi, khi nào uống thì mới dùng cái nắp sơ cua kia.

khanhnguyen09

Xe container
Em mới đặt hàng cái vòi rót rượu sài Pin Lithium ion USB Type-C.
Thấy hay ho lắm các cụ ạ

Cái vòi này có tác dụng giữ cho chai vang dùng được lâu hơn ko cụ? Nếu ko thì cũng chỉ dùng cho vui thôi.

hợp tác kd

[Tịch thu bằng lái]
Cái vòi này có tác dụng giữ cho chai vang dùng được lâu hơn ko cụ? Nếu ko thì cũng chỉ dùng cho vui thôi.
Nó chỉ là vòi rót rượu tự động tránh làm đổ và quá tay tràn rượu ra ngoài.
Có 1 nút nhấn là rượu chảy ra một lượng cố định chính xác nên tiện ích hơn rót bằng tay đó cụ
Khỏi tị nạnh rót nhiều rót ít và lỡ tay làm tràn rượu ra bên ngoài.
Nhiều chai rượu hàng chục triệu lỡ tay đổ thì phí lắm

ar3a

Xe điện
Hôm nay 20/10 mà em chả có chai nào 20 nên dùng tạm chai 10.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Là em suy nghĩ theo các cụ trên đây bảo 90% whisky ở Việt Nam là giả ạ. Mờ thật sự thì em uống các chai có tem chống giả không bao giờ thấy ngon bằng các chai được xách về dù chỉ là loại rẻ tiền. Điều tương tự với các chai xách từ Châu Âu về bao giờ cũng ngon hơn các chai xách về từ các nước Châu Á. Thế nên em cũng không thể giúp cụ phân biệt thế nào là thật là giả. Hóng các cụ cao niên ở đây vào giải thích ạ.
Chết dở! Macallan luôn có tem chống giả cụ ạ.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
20/10 là ngày ae sử dụng Súng

fortress

Xe tải
Cũng có gần 30 chai rượu trong tủ, nhưng đúng là cụ gì ở trên đã nói: nhiều người nghiệp dư khi nói đến rượu ngoại chỉ có nghĩ đến JW, Chivas, Bal, Mac.... vào đây mới thấy là mình “ếch ngồi đáy giếng”. Thôi thì em chỉ dám khoe loại rượu tên là lạ, chắc là rẻ tiền :D

ntphuong0411

Xe buýt
Có một số loại rượu em không thấy khác biệt, dù là mua ở Anh, Pháp hay HK, Sing và kể cả VN. Cụ thử chai Lagavulin 16 xem sao.
Cảm ơn cụ đã thông tin. Mờ lần trước được uống Lagavulin em cũng chẳng biết nguồn lấy về từ đâu, chỉ thấy ngon thôi ạ.
Chết dở! Macallan luôn có tem chống giả cụ ạ.
Cảm ơn cụ đã sửa, hình như là cái tem rượu nhập khẩu, không phải tem chống giả ạ.

Vulcan V70

Xe trâu

Chính xác thì đây là chai rượu mạnh thuộc dòng Armagnac chứ không phải là Cognac. Cái nút sơ cua bên cạnh là dùng để nút lại chai rượu khi Cụ đã mở nút trên chai ( có thể là loại nút khác, đầu bọc xi chẳng hạn...) cụ cứ bóc lớp băng dính ra xem nút còn tốt không? Tầm chai này thì giữ mà ngắm thôi , cụ uống nó phí đi.

Vulcan V70

Xe trâu
Hôm nay 20/10 mà em chả có chai nào 20 nên dùng tạm chai 10.

Hôm trước cháu mới mở chai này ( nếu cháu không nhầm thì có ủ giai đoạn cuối bằng thùng Sherry) đem blend với JW Double Black , uống hay phết Cụ ạ.

Vulcan V70

Xe trâu
Bọn em nghèo nên cũng hay uống Red nhưng phải là chai 1125 ml không bi cơ :D
Red uống sốc nên không uống được nhiều. Đỡ tốn rượu :D
Của Cụ đây.
Loại này cứ nhẩn nha uống thì cũng không sốc lắm đâu ạ.

rongruoi

Xe đạp
Chính xác thì đây là chai rượu mạnh thuộc dòng Armagnac chứ không phải là Cognac. Cái nút sơ cua bên cạnh là dùng để nút lại chai rượu khi Cụ đã mở nút trên chai ( có thể là loại nút khác, đầu bọc xi chẳng hạn...) cụ cứ bóc lớp băng dính ra xem nút còn tốt không? Tầm chai này thì giữ mà ngắm thôi , cụ uống nó phí đi.
Cảm ơn cụ Can, em đành để ngắm vậy.

Vulcan V70

Xe trâu
Cảm ơn cụ Can, em đành để ngắm vậy.
Cụ cứ mạnh dạn bóc cái lớp băng dính ra xem nút chai như thế nào? Eim đoán là có bọc lớp xi hoặc nhựa dẻo nhưng bị vỡ nên ông chủ cũ dùng băng keo dán lại ( dù chả có tác dụng gì, chỉ làm xấu thêm).
Nếu nút trên chai đã mục mà cái nút bên ngoài còn tốt cụ có thể dùng cái nút bên ngoài ấy nút vào chai. Thỉnh thoảng em cũng phải dùng cách này.

X113

Xe buýt
Armagnac đóng chai thường đóng bằng xi, nếu hở mà dán lại bằng băng dính chắc hỏng rồi.
Em thấy armagnac này rất hay vì hay có số năm trên chai tuy nhiên em không nghĩ là năm sản xuất vì có những chai 30 năm mà giá cũng chỉ có 3-40E (chai nhỏ 200mL)
Cụ cứ mạnh dạn bóc cái lớp băng dính ra xem nút chai như thế nào? Eim đoán là có bọc lớp xi hoặc nhựa dẻo nhưng bị vỡ nên ông chủ cũ dùng băng keo dán lại ( dù chả có tác dụng gì, chỉ làm xấu thêm).
Nếu nút trên chai đã mục mà cái nút bên ngoài còn tốt cụ có thể dùng cái nút bên ngoài ấy nút vào chai. Thỉnh thoảng em cũng phải dùng cách này.

rongruoi

Xe đạp
Cảm ơn cụ, em thử xem thế nào. Mà dưới đáy chai em thấy có cặn, có sao không ạ.

Vulcan V70

Xe trâu
Cảm ơn cụ, em thử xem thế nào. Mà dưới đáy chai em thấy có cặn, có sao không ạ.
Cặn đó chắc là do nút bị mủn ra và rơi xuống đấy ah. Nếu phần nút còn lại trong chai vẫn kín thì không sao, chai của cụ rượu còn đầy thế kia nẻn có thể nút còn kín.

cuncon

Xe điện
Em có mấy chai chivas bal, mac thấy ghi là tại khu phi thuế Sing, và mấy dòng đọc như kiểu Sing dc đóng chai hay sao ấy cụ. Em nghĩ bno nhượng quyền rồi, nhiều hãng eu bán thượng hiệu tại châu Á cho Sing hongkong, chất lượng thì đương nhiên là Á rồi, sao bằng Âu dc

Trạng thái
Thớt đang đóng