[Funland] Offer Whisky Show - Nơi Ae đam mê rượu whisky chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm

Trạng thái
Thớt đang đóng

fadco

Xe container
Sau bao ngày oder cuối cùng cũng có hàng, chai này ko biết đóng chai tầm bao tuổi nhỉ các cụ

minh0075

Xe điện
Sau bao ngày oder cuối cùng cũng có hàng, chai này ko biết đóng chai tầm bao tuổi nhỉ các cụ
Số thùng, số chai bọn này thường in quanh cái nắp chai, cụ xem nó chỗ nào.
Rượu này chắc loanh quanh chục năm các cụ nhể, tầm 8 năm.
E bổ xung thêm 1 chai e cững vứt tủ thôi; bọn này nó ghi nó là bố của Burbon mà ko thấy ai nói gì. Chính Jack Daniel lại ko thuốc Burbun mới lạ chứ.

Chỉnh sửa cuối:

fadco

Xe container
E bổ xung thêm 1 chai e cững vứt tủ thôi; bọn này nó ghi nó là bố của Burbon mà ko thấy ai nói gì. Chính Jack Daniel lại ko thuốc Burbun mới lạ chứ.

em cũng có chai này nhưng chưa có dịp uống bố của ngô Mĩ, ko biết ra gì ko:-)

Vulcan V70

Xe trâu
Vâng; ở mình JD có vẻ phổ biến hơn JimBeam cụ nhỉ. Về cơ bản đáp ứng các quy định của rượu Whiskey Bourbon tuy nhiên
Vâng. J.D. có sản phẩm đa dạng hơn và có phân khúc bình dân, đến cao hơn. Rượu J.D. được sx ở bang Tennessee và cũng đáp ứng các điều kiện của rượu Bourbon ( nguyên liệu, nồng độ chưng cất, thùng ủ, tuổi trưởng thành tối thiểu, nồng độ đóng chai..) tuy nhiên rượu J.D. có điểm khác biệt là được lọc qua bằng than gỗ cây phong trước khi mang ủ mà người ta gọi là " Quy trình Hạt Lincohn" ( "Hạt" ở đây là chỉ đơn vị hành chính tại Hạt Lincohn, bang Tennessee nơi nhà máy chưng cất đầu tiên của J.D. đạt tại đó ( cụ có thể tham khảo thêm quy trình trên trang web của nhà J.D.). Trên thực tế nhà J.D. không ghi trên nhãn là " Bourbon" mà ghi là " Tennessee". Các nhãn rượu SX ở bang Tennessee , ghi trên nhãn "Tennessee Whiskey" cũng đều phải qua quy trình lọc " Hạt Lincohn" như của J.D. ( Ngoại trừ rươu Bejnamin Prichard's Tennessee)

Vulcan V70

Xe trâu

Người sáng lập hãng rượu này cùng với quy trình sx là cụ Mục sư Tin Lành Elijah Craig.
Eim trích 1 đoạn giới thiệu trên trang web của họ
"Mục sư Elijah Craig là một nhà truyền đạo Baptist, một nhà giáo dục và một doanh nhân đã xây dựng nhà máy giấy và len đầu tiên ở Georgetown, bang Kentucky. Nhưng với tất cả tài năng của ông ấy, một nhà chưng cất rượu và một nhà cải tiến đã khiến ông ấy trở lên thực sự vĩ đại.
Năm 1789, Mục sư Elijah Craig trở thành nhà chưng cất đầu tiên ủ rượu whisky của mình trong những thùng gỗ sồi mới được than hóa bên trong.
Mục sư Elijah Craig biết rằng mình đã khám phá ra một điều tuyệt vời vì thế ông tiếp tục cải tiến quy trình nung thùng, than hóa lớp gỗ bên trong nhằm mang lại hương vị mượt mà, đậm đà cho loại rượu mà sau này được gọi là Bourbon. 250 năm sau, ông vẫn được biết đến là Cha đẻ của Bourbon

Chỉnh sửa cuối:

hailuatn

Xe container
Người sáng lập hãng rượu này cùng với quy trình sx là cụ Mục sư Tin Lành Elijah Craig.
Eim trích 1 đoạn giới thiệu trên trang web của họ
"Mục sư Elijah Craig là một nhà truyền đạo Baptist, một nhà giáo dục và một doanh nhân đã xây dựng nhà máy giấy và len đầu tiên ở Georgetown, bang Kentucky. Nhưng với tất cả tài năng của ông ấy, một nhà chưng cất rượu và một nhà cải tiến đã khiến ông ấy trở lên thực sự vĩ đại.
Năm 1789, Mục sư Elijah Craig trở thành nhà chưng cất đầu tiên ủ rượu whisky của mình trong những thùng gỗ sồi mới được than hóa bên trong.
Mục sư Elijah Craig biết rằng mình đã khám phá ra một điều tuyệt vời vì thế ông tiếp tục cải tiến quy trình nung thùng, than hóa lớp gỗ bên trong nhằm mang lại hương vị mượt mà, đậm đà cho loại rượu mà sau này được gọi là Bourbon. 250 năm sau, ông vẫn được biết đến là Cha đẻ của Bourbon
Đọc còm của cụ em sặc nước tí nữa thì chết :)) vì cái từ "cha đẻ" và từ "bố" vốn nó là một, nhưng từ sau nhiều khi lại hiểu ..... :((.

minh0075

Xe điện
Bác có nguồn rượu táo về hay quá.
Nhà em vừa đặt 2 chai vang Bồ; cái thùng ủ vang này được Glenmorangie mua về ủ 1 chai nào đó khá nổi tiếng thì phải cụ nhỉ.
Vang Bồ Đào Nha ngọt ngào; thơm tho... mà ở VN có vẻ ít.

Vulcan V70

Xe trâu
Nhà em vừa đặt 2 chai vang Bồ; cái thùng ủ vang này được Glenmorangie mua về ủ 1 chai nào đó khá nổi tiếng thì phải cụ nhỉ.

Vang Port ở vn cũng có nhiều mà bác. Trong phố em ít lượn nên không cập nhật , còn trong sân bay chỗ TASCO vẫn có bán chai Porto Cruz giá khoảng 700k/ chai. Nồng độ được gia tăng lên 19%.
Chai Glenmorangie nào ủ thùng Madeira thì em cũng không nhớ hoặc có thể chưa gặp.
Ủ thêm thời gian bằng thùng Port có chai KAVALAN của Đài Loan ( chai màu xanh) uống cũng khá đó bác.

minh0075

Xe điện
Vang Port ở vn cũng có nhiều mà bác. Trong phố em ít lượn nên không cập nhật , còn trong sân bay chỗ TASCO vẫn có bán chai Porto Cruz giá khoảng 700k/ chai. Nồng độ được gia tăng lên 19%.
Chai Glenmorangie nào ủ thùng Madeira thì em cũng không nhớ hoặc có thể chưa gặp.
Ủ thêm thời gian bằng thùng Port có chai KAVALAN của Đài Loan ( chai màu xanh) uống cũng khá đó bác.
Chai 19-20 độ có khi là chai Oporto, pha lẫn cả Brandy, các chai vang 12, 13 % thông thường em thấy ít ngoại HN cụ ak.
Chai Glenmorangie này e cũng mới đọc đâu đó, chứ chắc chưa mua bao giờ.

vkthang

Xe container

Nó là chai này thì phải cụ ơi
ci-glenmorangie-the-quinta-ruban-12-years-old-7d882b83963f8985.jpeg

Glenmorangie Quinta 12yo Bottling Note
This 12 year old is Glenmorangie's Port cask finished expression, dubbed Quinta Ruban. To craft this single malt, the liquid spent 10 years maturing in American white oak casks, before being transferred into specially selected ruby Port pipes from the Quintas (wine estates) of Portugal in the Douro valley. Expect oodles of fruity notes in this wonderfully rounded and complex whisky.

minh0075

Xe điện
Nó là chai này thì phải cụ ơi
ci-glenmorangie-the-quinta-ruban-12-years-old-7d882b83963f8985.jpeg

Glenmorangie Quinta 12yo Bottling Note
This 12 year old is Glenmorangie's Port cask finished expression, dubbed Quinta Ruban. To craft this single malt, the liquid spent 10 years maturing in American white oak casks, before being transferred into specially selected ruby Port pipes from the Quintas (wine estates) of Portugal in the Douro valley. Expect oodles of fruity notes in this wonderfully rounded and complex whisky.
Chai này chỉ là kết thúc ở thùng Porto thôi cụ, em tra nó là chai này cụ ạ, hoặc có thể có vài chai ủ thùng Madeira nữa...

Vulcan V70

Xe trâu
Chai này chỉ là kết thúc ở thùng Porto thôi cụ, em tra nó là chai này cụ ạ, hoặc có thể có vài chai ủ thùng Madeira nữa...

KLQ đến whisky nhưng nhân dịp bác Minh75 nói đến rượu vang của Bồ Đào Nha thì nhà cháu tình cờ đọc trên báo TN bài viết về việc các Giáo sĩ Bồ Đào Nha là những người đầu tiên đưa rượu vang vào VN ( rượu Lễ ). Và cũng theo nội dung bài viết thì " vang" là từ thuần Việt chứ không phải là phiên âm từ tiếng Bồ Đào Nha hay tiếng Pháp
Những người châu Âu đầu tiên đến quốc gia Đại Việt là người Bồ Đào Nha. Họ là những thương nhân và những cố đạo. Cố đạo thì đi truyền giáo mà những cố đạo đi truyền giáo thì mang theo họ rượu vang để làm lễ.
năm cuối thế kỷ 19 trong thời kỳ Pháp chiếm đóng Việt Nam. Chính người Pháp đã mang đến những hương vị độc lạ với người dân xứ An Nam vốn quen thuộc với các loại rượu làm từ gạo và nếp”.
Từ điển tiếng Việt 2020 của Trung tâm từ điển học do Hoàng Phê chủ biên cũng chú (rượu) vang là do tiếng Pháp vin mà ra. Rất nhiều người cũng nghĩ như thế nhưng sự thật lại không phải như thế. Những người châu Âu đầu tiên đến quốc gia Đại Việt là người Bồ Đào Nha. Họ là những thương nhân và những cố đạo. Cố đạo thì đi truyền giáo mà những cố đạo đi truyền giáo thì mang theo họ rượu vang để làm lễ. Trong bài “Le Portugal et la romanisation de la langue vietnamienne. Faut-il réécrire l'histoire?” (Nước Bồ Đào Nha và việc La tinh hóa tiếng Việt. Có cần viết lại lịch sử không?), Roland Jacques có ghi nhận một sự việc như sau:“Le 15.12.1625, un vaisseau portugais jetait l’ancre en baie de Đà Nẵng, n’accostant pas à cause des risques de tempête. Une barque partit du port à sa rencontre. Pina y monta pour rapporter à terre les denrées de première nécessité: vin et farine pour la célébration de la messe.” (Revue française d'histoire d'outre-mer, tome 85, n°318, 1er trimestre 1998, p.38).
xuồng rời bến đi gặp nó. Pina (giáo sĩ Francisco de Pina - AC) đã lên xuồng để đi lấy về đất liền những thực phẩm thiết yếu hàng đầu: rượu vang (Chúng tôi nhấn mạnh - AC) và bột mì cần dùng cho việc làm lễ”.
Ngày nay rượu vang dùng để làm lễ có thể có màu trắng chứ xưa kia thì rượu lễ nhất thiết phải màu đỏ. Lúc bấy giờ, giáo dân người Việt nhìn thấy rượu lễ có màu đỏ nên đã gọi nó là rượu vang, tức rượu màu đỏ, vì trước đó họ chỉ biết có rượu (màu) trắng. Đây là tên gọi xuất phát từ việc miêu tả màu sắc, không liên quan gì đến việc phiên âm vì rượu trong tiếng Bồ Đào Nha là vinho, gồm có hai âm tiết [vi] và [ɲo]. Nếu phiên âm thì đó phải là vi, hoặc nhô, hoặc vi-nhô (chứ không thể thành “vang”). Rồi từ phạm vi các xứ đạo, hai tiếng rượu vang dần dần lan ra trong cộng đồng người Việt nên khi thực dân Pháp sang thì đã có những người Việt biết đến rượu vang và hai tiếng rượu vang đã lưu hành trong tiếng Việt từ lâu; nó chẳng có liên quan gì về nguồn gốc với danh từ vin của tiếng Pháp cả.
Huống chi, âm -IN, -AIN, -EIN [ɛ̃] của tiếng Pháp chỉ cho ra -ANH trong tiếng Việt (ở miền Bắc) chứ không cho ra -ANG: - frein > phanh; - lin; vải dệt bằng sợi đay > lanh; - main, lỗi chạm tay trong bóng đá > manh; - mannequin > man-nơ-canh - tanin > ta-nanh... Nếu là do vin của tiếng Pháp mà ra thì đó phải là “vanh”.
Từ điển tiếng Việt do Văn Tân chủ biên giảng vang là “Loại cây nhỡ thuộc họ đậu, quả cứng, chứa bốn hạt, hoa vàng, gỗ đỏ dùng để nhuộm: Đỏ như vang, vàng như nghệ (tục ngữ)”. Vang cũng trực tiếp dùng để chỉ màu đỏ. Đại Nam quấc âm tự vị của Huình-Tịnh Paulus Của ghi nhận ngữ vị từ nhuộm vang, đặc biệt là câu “Lúa vang vang, thì vàng con mắt. Lúa gần chín thì nhiều nhà đói (Lúa cũ hết rồi)”.
Ngày nay vang trong rượu vang đã trở thành một từ mờ nghĩa. Người ta đã trực tiếp dùng nó để chỉ các thứ rượu làm từ nho và ta có cả vang đỏ lẫn vang trắng, thậm chí vang xanh (vinho verde). Từ điển Văn Tân giảng ngắn gọn vang là “rượu nho”. Cuối cùng, xin nói rằng hiện nay toàn quốc thống nhất gọi là rượu vang chứ trước kia thì ở trong Nam người ta lại kêu là rượu chát.

minh0075

Xe điện
Chắc nó liên quan đến câu ca dao” chưa đánh được người mặt đỏ như vang; đánh được người mặt vàng như nghệ” cụ ạ Theo logic này vang và nghệ là 2 loại củ.
E mua chai rượu này đắt hơn gấp 2 chai bình thường e vẫn mua của cái dòng Suntory Old này; mà lại chi có 660ml. Thấy nó cổ cũ thì mua chứ ko chắc có ngon hơn chai thường ko.

Vulcan V70

Xe trâu
Chắc nó liên quan đến câu ca dao” chưa đánh được người mặt đỏ như vang; đánh được người mặt vàng như nghệ” cụ ạ Theo logic này vang và nghệ là 2 loại củ.
E mua chai rượu này đắt hơn gấp 2 chai bình thường e vẫn mua của cái dòng Suntory Old này; mà lại chi có 660ml. Thấy nó cổ cũ thì mua chứ ko chắc có ngon hơn chai thường ko.

Chai này có dung tích 66cl, khá lạ và hiếm. Nhà cháu phỏng đoán phải ra đời khoảng những năm 1990, thậm chí trước 1990.

Trạng thái
Thớt đang đóng