[Funland] Offer Whisky Show - Nơi Ae đam mê rượu whisky chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm

Trạng thái
Thớt đang đóng

Azeglio

Xe điện
Cũng không sao ah.
Nếu chai còn dưới 1/2 mà muốn để lâu lâu lão nên kiếm những chai dung tích nhỏ 200 hay 350ml chiết sang rồi cất, rượu đỡ bị lượng không khí trong chai làm mất mùi vị
Cảm ơn cụ. Giờ em mới biết về điều này. Em đúng là gián ngồi đáy giếng về rượu.

MiTa

Xe lăn
Em cũng nghĩ như cụ.
Hoặc là các shop bán nhìn mặt khách thấy "gà gà" thì dúi cho chai rượu giả. Khách mua uống dính vài chai thì nói vậy.

P/S: em cũng gà luôn, vì chả biết gì. Vào thớt này ngồi ngay ngắn nghe các cụ chia sẻ cho bớt gà.
Em nghĩ có một thời gian mấy chai Johnnie Walker và Chivas bị làm giả nhiều quá nên mọi người nghĩ vậy. Bây giờ đừng mua mấy chai quá phổ biến thì cũng không sợ rượu giả.

Còn tư tưởng chỉ có rươn đóng túi duty free là thật và rẻ hơn bên ngoài là hoàn toàn sai lầm. Em đi công tác nước ngoài cũng hay vào các shop rượu trong thành phố để kiếm mấy chai có deal tốt. Nhiều khi shop khuyến mại giá tốt hơn duty free.
Trước đây thì e công nhận nhiều rượu giả thật nhưng cũng ko đến mức 5-60% chứ đừng nói bây giờ 8-90%. Cách tốt nhất các Cụ ko rành về rươụ mà muốn biết chai mình mua có fai giả hay ko là mang chai đó tới 1 tiệm khác bảo bán lại, họ coi xong mà họ ko mua là chắc chắn giả, họ mua lại thì đó là thật, mặc dù mua lại giá rẻ thì vẫn là thật. Vd chai chivas 18 giá bán là khoảng 1,1tr( e ko biết chính xác, nhờ cc khác báo giá) thì bán lại họ chỉ thu vào khoảng 6-700 thôi.

Rượu trên OF thì có Cụ Vulcan V70 là thánh rồi. Beer rượu cả năm e ko đụng tới 1 giọt nên ko dám múa rìu.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Chai Glenrothes thì là dòng Speyside nên nó khác chai Ardbeg. Dòng peated smoke thì 02 chai Ardbeg An On và Ardbeg Uigeadal đều ngon .
Cụ phân tích chi tiết hơn tý được không ?
Em chỉ mỗi biết uống :D

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có dị ứng em thì em cũng gân cổ nói (vì đây là mạng ảo mà, không sợ ăn đập).

Cụ vừa làm hỏng chai Whisky vừa làm hỏng đĩa lòng.

Cụ ăn uống kiểu này em nghĩ cụ nên làm nhạc sỹ.
Thực ra ai cũng biết uống kiểu này làm giảm giá trị chai rượu. Nhưng nói thực tụ bạ ngoài những dịp như này cũng chả biết uống lúc nào cụ ạ.
Chỉ hạn chế uống với đồ ăn quá nặng mùi và uống vừa đủ để cảm nhận độ ngon của chai rượu là ok.

xegiacmo

Xe container
Cụ có dị ứng em thì em cũng gân cổ nói (vì đây là mạng ảo mà, không sợ ăn đập).

Cụ vừa làm hỏng chai Whisky vừa làm hỏng đĩa lòng.

Cụ ăn uống kiểu này em nghĩ cụ nên làm nhạc sỹ.
Khổ em có được điều kiện uống thưởng thức nhiều mà dùng đúng cách đâu . Lâu lâu có chai lôi ra ae hưởng cùng :D
Em mõm nhôm thịt chó cũng uống với whiky vẫn thấy ngon:))

Ở Việt Nam cái gì cũng có hàng giả , nhiều đằng khác nhưng nó đưa ra tuỳ lúc tuỳ nơi , bán xằng bán bậy khách nó đốt quán :D
Ngay cả phẩm chất đóng chai em thấy khác quốc gia là khác kiểu

Azeglio

Xe điện
Thực ra ai cũng biết uống kiểu này làm giảm giá trị chai rượu. Nhưng nói thực tụ bạ ngoài những dịp như này cũng chả biết uống lúc nào cụ ạ.
Chỉ hạn chế uống với đồ ăn quá nặng mùi và uống vừa đủ để cảm nhận độ ngon của chai rượu là ok.
Haizza. Em thì chả có chai rượu tốt thế mà uống.

Em ước là: Sau bữa cơm canh cua cà nhọc nhằn vội vã ồn ã vội vã, trả lời dăm cuộc điện thoại sếp mắng, khách hàng chửi ... thì em có chai của cụ rót 2 ly, thái dăm lát táo nhập khẩu New Zealand từ Trung Quốc, ôm con ngan già, nghe bản Queen trên bộ dàn đểu. Làm được thế vì nhờ chai rượu ngon.

Em xin các cụ. Đừng mang chai ý đi ăn cháo lòng nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Nightwish1979

Xe hơi
Cụ phân tích chi tiết hơn tý được không ?
Em chỉ mỗi biết uống :D
Em cũng chỉ tìm hiểu và nắm được các khái niệm tổng quát về whiskey thôi :). Về whiskey Scotland thì cơ bản được chia theo 06 vùng bao gồm Highland, Speyside, Isley, Lowland, Islands và Campbeltown. Do tính chất địa lý, nguồn nước, văn hóa nên whiskey mỗi vùng sẽ có hương vị khác nhau. Ở Việt Nam thì phổ biến nhất có lẽ là whiskey từ 03 vùng Highland, Speyside và Isley. Whiskey từ Speyside có lẽ là phổ biến nhất với đại diện quá nổi tiếng là Macallan, whiskey Speyside thường êm dịu, nhiều hương vị hoa quả và dễ uống vag rất hít hoặc không có vị khói và than bùn. Ngoài Macallan quá nổi tiếng thì còn có Glenfiddich, Glenlivet, Balvenie.

Whiskey vùng Highland thì có thể có chút vị khói, nhưng vẫn có nhiều mùi vị hoa quả, mật ong, các loại hạt và vẫn khá dễ uống. Đại diện hay gặp của vùng này ở Việt Nam có Glenmorangie, Dalmore, Aberfeldy...

Vùng Isley thì whiskey có đặc trưng đậm vị khói và than bùn. Whiskey vùng này ban đầu khá khó uống, nhưng quen rồi thì lại thích. Như kiểu cụ ban đầu uống coffee sữa nhưng về sau nghiện rồi thì toàn uống coffee đen không đường ý. Đại diện vùng này thì có Lagavulin, Laphroaig, Ardbeg...và có lẽ phổ biến ở Việt Nam là Bowmore.

Một số chai blended whiskey của Johnnie Walker cũng theo phong cách whiskey khói khá phổ biến là chai JW Black, JW Double Black và gần đây nhất là chai JW Island Green.

Vùng Island thì cũng có vị khói và có thể thêm cay nữa. Phổ biến nhất có lẽ là Talisker và Highland Park.

Lowland và Campbeltown thì em chưa thử chai nào :))

Azeglio

Xe điện
Khổ em có được điều kiện uống thưởng thức nhiều mà dùng đúng cách đâu . Lâu lâu có chai lôi ra ae hưởng cùng :D
Em *** nhôm thịt chó cũng uống với whiky vẫn thấy ngon:))

Ở Việt Nam cái gì cũng có hàng giả , nhiều đằng khác nhưng nó đưa ra tuỳ lúc tuỳ nơi , bán xằng bán bậy khách nó đốt quán :D
Ngay cả phẩm chất đóng chai em thấy khác quốc gia là khác kiểu
Em thì mê rượu cụ ạ. Khốn nỗi kiến thức bằng không.

Em chỉ biết lơ mơ khi nào uống Whisky, khi nào Vodka, khi nào Cognac, khi nào Champagne...

Em mê rượu nên thấy các cụ có rượu ngon mà dùng phí phạm em xót lắm.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Glendronach 12 Years đóng 2018. Chai Glendronach này uống hay hơn Macallan 12 sherry oak.
Nhiều ae đánh giá các chai Glendronach 12 đóng chai các năm 2014 trở về trước ngon hơn các chai mới đóng 2017 về sau này.
Điều này hoàn toàn ko đúng, rượu Singlemalt chất lượng rượu phụ thuộc vào từng mẻ/batch/lot đóng chai/chất lượng rượu trộn.

Nightwish1979

Xe hơi
Glendronach 12 Years đóng 2018. Chai Glendronach này uống hay hơn Macallan 12 sherry oak.
Nhiều ae đánh giá các chai Glendronach 12 đóng chai các năm 2014 trở về trước ngon hơn các chai mới đóng 2017 về sau này.
Điều này hoàn toàn ko đúng, rượu Singlemalt chất lượng rượu phụ thuộc vào từng mẻ/batch/lot đóng chai/chất lượng rượu trộn.

Em đồng ý với cụ. Chai Glendronach này ngon và em cũng ko phải fan của Macallan

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Cái này cụ chuẩn. Nhìn ảnh đúng là đũa cộc lệch a.

Ngay cả mấy cái cốc, cụ nhìn cũng biết là tụi em ko có chuẩn bị gì để uống rượu Tây cho bữa này.

Tuy nhiên, đặt chai rượu Tây bên bát nước mắm thì em hơi thất vọng.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Ballantines 21 Years - 43% đời cũ là một chai rất êm nhưng vị rượu quá ngọt.

ar3a

Xe container
Aberlour 12 Years 1L chai này hương nảy, khoang miệng êm dịu ngọt, kết thúc trung bình. Aberlour 12 ko gai góc, mạnh mẽ bằng với Aberlour Abunadh
do độ rượu có 40% nhưng hương ít mùi cồn hơn

Aberlour 10 uống có ra gì không cụ?

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Ballantines 21 Years - 43% đời cũ là một chai rất êm nhưng vị rượu quá ngọt.

Xưa chạy grab nhiều em cũng mê rượu mạnh. Giờ sức khoẻ yếu - nên nghỉ.
Vẫn còn giữ đc ít để thi thoảng nhâm nhi 1 mình “ em keo kiệt hihi”.
Phải công nhận em thấy rượu mạnh để càng cũ - càng bẩn mốc. Em uống càng thấy thơm - êm-.... tóm lại là ngon.
Có 1 chai chivas 12 thôi để trong nhà anh bạn em không dưới 15 năm. Thời đó là duty- thailand. Mở ra mà hương thơm nó toả khắp phòng. Ngất ngây mà đến giờ em vẫn nhớ hic hic

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng chỉ tìm hiểu và nắm được các khái niệm tổng quát về whiskey thôi :). Về whiskey Scotland thì cơ bản được chia theo 06 vùng bao gồm Highland, Speyside, Isley, Lowland, Islands và Campbeltown. Do tính chất địa lý, nguồn nước, văn hóa nên whiskey mỗi vùng sẽ có hương vị khác nhau. Ở Việt Nam thì phổ biến nhất có lẽ là whiskey từ 03 vùng Highland, Speyside và Isley. Whiskey từ Speyside có lẽ là phổ biến nhất với đại diện quá nổi tiếng là Macallan, whiskey Speyside thường êm dịu, nhiều hương vị hoa quả và dễ uống vag rất hít hoặc không có vị khói và than bùn. Ngoài Macallan quá nổi tiếng thì còn có Glenfiddich, Glenlivet, Balvenie.

Whiskey vùng Highland thì có thể có chút vị khói, nhưng vẫn có nhiều mùi vị hoa quả, mật ong, các loại hạt và vẫn khá dễ uống. Đại diện hay gặp của vùng này ở Việt Nam có Glenmorangie, Dalmore, Aberfeldy...

Vùng Isley thì whiskey có đặc trưng đậm vị khói và than bùn. Whiskey vùng này ban đầu khá khó uống, nhưng quen rồi thì lại thích. Như kiểu cụ ban đầu uống coffee sữa nhưng về sau nghiện rồi thì toàn uống coffee đen không đường ý. Đại diện vùng này thì có Lagavulin, Laphroaig, Ardbeg...và có lẽ phổ biến ở Việt Nam là Bowmore.

Một số chai blended whiskey của Johnnie Walker cũng theo phong cách whiskey khói khá phổ biến là chai JW Black, JW Double Black và gần đây nhất là chai JW Island Green.

Vùng Island thì cũng có vị khói và có thể thêm cay nữa. Phổ biến nhất có lẽ là Talisker và Highland Park.

Lowland và Campbeltown thì em chưa thử chai nào :))
Cụ phân tích hộ em chai này với.

Nightwish1979

Xe hơi
Cụ phân tích hộ em chai này với.

Glen Scotia và Sprinkbank là những chai nổi nhất của vùng Campbeltown nhưng thực sự là em chưa uống chai nào của vùng này nên cũng không biết ạ. Cụ thử đi rồi cho em nhận xét xem chai Glen Scotia này nó như thế nào

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Aberlour 10 uống có ra gì không cụ?
Em thực sự chưa uống chai Aberlour 10.

Aberlour 10 years được trộn rượu ủ từ hai loại thùng bourbon và sherry casks nên em nghĩ profile nó tương đồng với Aberlour 12 years.

Esse82

Xe tăng
Offer Whisky Show - Nơi Ae đam mê rượu whisky chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm thưởng thức & sưu tầm.

Kính mời ae vào chém cho xôm.

Em chỉ biết mỗi lần uống rượi này toàn đến sáng hôm sau mới tỉnh, được cái không bị đau đầu ...

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Glen Scotia và Sprinkbank là những chai nổi nhất của vùng Campbeltown nhưng thực sự là em chưa uống chai nào của vùng này nên cũng không biết ạ. Cụ thử đi rồi cho em nhận xét xem chai Glen Scotia này nó như thế nào
Đúng như cụ comment, vùng Campbeltow nổi tiếng với nhà Springbank. Mấy năm rồi, nhà springbank ra mấy chai Springbank 21 single cask hoặc Private được đánh giá rất cao. Longrow là một nhãn hiệu rượu khói sở hữu bời nhà Springbank cũng rất xứng đáng để thưởng thức. Longrow 18 years được giới thẩm rượu cho 89 ~ 90/100 điểm.

Trạng thái
Thớt đang đóng