[Funland] Officetel sau 50 năm có phải trả lại nhà không ?

Goya

Xe buýt
Cái mà cụ làm chỉ là xác nhận cư trú tại đó, cụ làm một cái đơn sau đó cán bộ CA quản lý dân ở địa bàn đó ký xác nhận. Cụ làm cái đó để hưởng giá nước sinh hoạt nhà Vin. Chứ ko phải tạm trú cụ ơi. Còn đk tạm trú là khác, nó phải có tờ trả kết quả của phường đăng ký, có thời hạn tạm trú cụ thể.

G3 Green Bay ông Trụ với bà Hà quản lý hộ khẩu em còn lạ gì.
ồ vậy hả? Xác nhận cư trú lại khác tạm trú nữa à 😀😀😀 Em chẳng để ý mấy cái đó vì với em thì chẳng để làm gì

Đinh Toản

Xe hơi
Mua phân khúc này phải xác định sau 50 năm là trả lại nhà nước cho nó nhàn đầu cụ ạ.
Giấy trắng mực đen rõ ràng rồi.

Tuan129

Xe tải
Mua phân khúc này phải xác định sau 50 năm là trả lại nhà nước cho nó nhàn đầu cụ ạ.
Giấy trắng mực đen rõ ràng rồi.
Đồng ý, xác định thế, mua ở cho sướng và ko kỳ vọng cho thoải mái. Giấy trắng mực đen, cơ chế hiện tại là thế. Còn sau có thay đổi gì có lợi cho mình thì happy thôi cụ nhỉ. Sợ nhất là sống cứ thấp thỏm.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Cái việc của tương lai thì để tương lai biết, nghị định với đề xuất khi nào thông qua chính thức. Quan điểm của em là mua chắc mặc bền, thời buổi giờ báo chí cũng chả tin thằng nào.

Vụ vay bank: Em đính chính lại là chỉ có 1-2 ngân hàng chấp nhận thế chấp hợp đồng, trong đó có VPBank. Nhưng hình như mức vay và lãi suất ko đc tốt lắm.
Vp tech tpbank viettin vv nhiều lắm cụ ah, condotel/officetel/shophouse quá nhiều mà cụ, như e nói rồi, nn quản lý từ cái xe máy vài triệu thì không có chuyện không cấp gcn cho đâu, qtrong cấp loại nào có loại nào không thời hạn thôi (tất nhiên pháp lý khác phải ổn)
Túm lại là liều ăn nhiều thôi, cụ nào mua loại này giá rẻ hơn nhà ở ko thời hạn ít nhất 20-30% mà sau dc cấp sổ lâu dài thì xin chúc mừng có thêm cái ô tô sang

Tuan129

Xe tải
ồ vậy hả? Xác nhận cư trú lại khác tạm trú nữa à 😀😀😀 Em chẳng để ý mấy cái đó vì với em thì chẳng để làm gì
Nếu cụ ko quan tâm việc thường trú - tạm trú cho con cái học đúng tuyến thì mua rất ổn, vì chỗ phường nói là học công lập nó ưu tiên thường trú -> KT3 -> tạm trú, còn giấy xác nhận lưu trú lại ko có tác dụng gì. Nói chung khi thông tin minh bạch, phù hợp nhu cầu, túi tiền mà mình cảm thấy happy là quá tốt r.

Goya

Xe buýt
Nếu cụ ko quan tâm việc thường trú - tạm trú cho con cái học đúng tuyến thì mua rất ổn, vì chỗ phường nói là học công lập nó ưu tiên thường trú -> KT3 -> tạm trú, còn giấy xác nhận lưu trú lại ko có tác dụng gì. Nói chung khi thông tin minh bạch, phù hợp nhu cầu, túi tiền mà mình cảm thấy happy là quá tốt r.
Vâng, con em học luôn vinschool greenbay.
Đến giờ chưa có sổ nên em vẫn chưa đóng 100tr tiền lấy sổ (5%), lãi quá cụ ạ, vậy nên em còn không thèm quan tâm lúc nào có sổ cơ, hehe

tung1311 .

Xe điện
50 năm thì phải xây lại chứ ở sao đc nữa. sau 50 năm loại 50 năm là hết và mua mới theo giá thương mại tại thời điểm đó.
Còn với loại vĩnh viễn thì do kẹt cái "vĩnh viễn" nên không ông nào nhảy vào xây lại cả, giữ nguyên hiện trạng thôi, sở hữu 1 cái nhà ko ở đc.

tieudaovnt

Xe tăng
50 năm thì phải xây lại chứ ở sao đc nữa. sau 50 năm loại 50 năm là hết và mua mới theo giá thương mại tại thời điểm đó.
Còn với loại vĩnh viễn thì do kẹt cái "vĩnh viễn" nên không ông nào nhảy vào xây lại cả, giữ nguyên hiện trạng thôi, sở hữu 1 cái nhà ko ở đc.
Hiện việc giải quyết chung cư cấp D là do qui định phải 100% hộ dân đồng ý mới được cải tạo. Do là đất chung nên việc này rất khó, hiện luật đất đai và xây dựng mới sẽ điều chỉnh lại tỉ lệ này về 65% hoặc 80% đồng ý ( căn cứ trên diện tích được cấp quyền sử dụng đất) là thông qua. Gần như sẽ có thể giải quyết được vấn đề. Còn chung cư từ 2008 trở lại đây không thiết kế tầng 1 để ở, chỉ có hợp đồng 50 năm. Nên việc vướng mắc tranh cãi hệ số tầng 1 và các tầng trên coi như không còn.

Hoa_Pham_1989

Tháo bánh
Các cụ đừng nghe lời sale nhé.

Giấy trắng mực đen là quyền sử dụng 50 năm, tức là sau 50 năm cái đầu tiên sẽ là quyền sử dụng hết hạn. Đó là cái chắc chắn ko thể chối cãi. Còn việc có được tạo điều kiện gia hạn, hay tạo điều kiện cho mua chỗ mới tái định cư các kiểu hay ko... thì điều đó nằm ngoài tầm kiểm soát của các cụ nhé. Hết hạn sử dụng đất các cụ kêu ai, ai là người phải có trách nhiệm cho 1 cái giấy phép sử dụng bị hết hạn? Ông hết hạn sử dụng thì nhà nước có quyền thu lại đất, ông đi đâu là việc của ông chứ. Ông mua quyền sử dụng 50 năm tại sao nhà nước phải có trách nhiệm lo cho ông sau 50 năm?

Mấy đứa sale ko có tâm luôn bốc phét việc "chủ đầu tư đang lobby cho các căn 50 năm có sổ", xin lỗi các cụ đi, CĐT nó bán cho mình nó cũng công khai pháp lý officetel ko có sổ rồi, vậy nó bỏ tiền túi ra đi lobby cho người đã mua có lợi ích gì cho nó vậy? Tiền bán cc thì nó đã thu hết. Trước mua ở Vin nó cũng lèo lèo mồm tôi hỏi nó cứng bố họng.

Tóm lại, tôi chả chê gì 50 năm hay lâu dài. Nhưng rõ ràng thông tin là như vậy.
Vâng, con em học luôn vinschool greenbay.
Đến giờ chưa có sổ nên em vẫn chưa đóng 100tr tiền lấy sổ (5%), lãi quá cụ ạ, vậy nên em còn không thèm quan tâm lúc nào có sổ cơ, hehe
vậy sau 50 năm căn officetel/condotel hết hạn, thì quyền sở hữu căn đấy trở về tay cdt hay nhà nước hả các cụ. ví dụ như vẫn tốt, vẫn sử dụng được thì phải gia hạn vs cdt hay nhà nước ?

Goya

Xe buýt
vậy sau 50 năm căn officetel/condotel hết hạn, thì quyền sở hữu căn đấy trở về tay cdt hay nhà nước hả các cụ. ví dụ như vẫn tốt, vẫn sử dụng được thì phải gia hạn vs cdt hay nhà nước ?
Theo mình hiểu, nếu sau 50 năm vẫn dùng tốt thì gia hạn tiền thuê đất với nhà nước (có thể thông qua ban quản lý). Cđt bán xong là hết mọi quyền và nghĩa vụ với căn nhà của mình rồi.

zaiwaz123

Xì hơi lốp
Tuỳ thuộc vào quy hoạch , tuỳ thuộc vào chính sách lúc đó thế nào , chẳng ai có thể trả lời được câu hỏi cho 50 năm nữa ......Ví dụ như lúc đó NN lấy chỗ đó làm công trình gì đó chẳng hạn thì a - lê - hấp ...

Tuongtien1977

Xe điện
theo quy định luật đất đai 2013, thì hết thời hạn sử dụng đất ghi trong giấy phép đầu tư nếu công trình vẫn còn khả năng khai thác an toàn, phù hợp quy hoạch tại thời điểm 50 năm này thì chủ đang sử dụng đất sẽ được ưu tiên cho thuê đất tiếp nhưng đấy là chủ đầu tư chủ dự án. vấn đề là nếu tiếp tục nhà nước tiếp tục cho thuê đất thì chủ căn hộ có auto được sử dụng và share tiền sử dụng đất để nộp cho nhà nước không hay phải ký lại một hđ mới cũng chỉ là ưu tiên được gia hạn nhưng với giá mới theo giá thị trường tại thời điểm này thì không rõ ràng.

Hoa_Pham_1989

Tháo bánh
theo quy định luật đất đai 2013, thì hết thời hạn sử dụng đất ghi trong giấy phép đầu tư nếu công trình vẫn còn khả năng khai thác an toàn, phù hợp quy hoạch tại thời điểm 50 năm này thì chủ đang sử dụng đất sẽ được ưu tiên cho thuê đất tiếp nhưng đấy là chủ đầu tư chủ dự án. vấn đề là nếu tiếp tục nhà nước tiếp tục cho thuê đất thì chủ căn hộ có auto được sử dụng và share tiền sử dụng đất để nộp cho nhà nước không hay phải ký lại một hđ mới cũng chỉ là ưu tiên được gia hạn nhưng với giá mới theo giá thị trường tại thời điểm này thì không rõ ràng.
Sau 50 năm ko phải trả lại cdt đâu cụ, như các cụ cmt trong thớt là trả lại nhà nước, 1 là nhà nc đuổi đi, 2 là cho gia hạn tiếp.

NghiPV

Xe hơi
Chắc toàn các Cụ dưới 30 bàn về vấn đề này :).

50 là 50 năm, hết quyền. Đất sẽ bị nhà nước thu hồi, như điều chỉnh quy hoạch, luật ngày càng minh bạch hơn, ..., xã hội hiện đại và phát triển hơn. Kiểu như bây giờ, nếu có điều kiện, em nghĩ các Cụ cũng ko muốn ở mấy căn tập thể cũ 30-40 năm mà bố mẹ để lại.

Thử tính lại lạm phát và lại vác tiền đi thuê nhà xem sau 50 năm là dư nào. hihi

Tuongtien1977

Xe điện
Sau 50 năm ko phải trả lại cdt đâu cụ, như các cụ cmt trong thớt là trả lại nhà nước, 1 là nhà nc đuổi đi, 2 là cho gia hạn tiếp.
Thế cụ bảo cđt nó đưa thêm điều khoản là hết 50 năm thì chủ nhà được quyền làm việc trực tiếp với CP về việc giá hạn tiếp (nếu có).

KeanuR

Xe tăng
Chắc toàn các Cụ dưới 30 bàn về vấn đề này :).

50 là 50 năm, hết quyền. Đất sẽ bị nhà nước thu hồi, như điều chỉnh quy hoạch, luật ngày càng minh bạch hơn, ..., xã hội hiện đại và phát triển hơn. Kiểu như bây giờ, nếu có điều kiện, em nghĩ các Cụ cũng ko muốn ở mấy căn tập thể cũ 30-40 năm mà bố mẹ để lại.

Thử tính lại lạm phát và lại vác tiền đi thuê nhà xem sau 50 năm là dư nào. hihi
Hô hô thế cụ bao tuổi mà phán thế
Em bật mí cho cụ biết ở HN này 99% dự án nhà ở đều có giấy chứng nhận đầu tư và sổ đỏ cái/qđ giao đất không quá 50 năm nhé, kể cả Royal Times hay Ciputra
Cụ nhầm lẫn giữa thời hạn dự án và thời hạn sở hữu

agrimeco

Xe lăn
Hô hô thế cụ bao tuổi mà phán thế
Em bật mí cho cụ biết ở HN này 99% dự án nhà ở đều có giấy chứng nhận đầu tư và sổ đỏ cái/qđ giao đất không quá 50 năm nhé, kể cả Royal Times hay Ciputra
Cụ nhầm lẫn giữa thời hạn dự án và thời hạn sở hữu
thật ko cụ? em thấy cứ sai sai, làm gì có chuyện cả cái dự án chỉ có 50 năm mà nhà nước cấp sổ đỏ vĩnh viễn đc nhỉ:D mà kể ra cụ nào mua nhà có thời hạn thì xác định như là mua loại xe ô tô có niên hạn sd đi. Hết thời gian 20 hoặc 25 năm thì bán sắt vụn, chứ cứ muốn chạy mãi thì quy định luật pháp còn ý nghĩa gì nữa:D

KeanuR

Xe tăng
thật ko cụ? em thấy cứ sai sai, làm gì có chuyện cả cái dự án chỉ có 50 năm mà nhà nước cấp sổ đỏ vĩnh viễn đc nhỉ:D mà kể ra cụ nào mua nhà có thời hạn thì xác định như là mua loại xe ô tô có niên hạn sd đi. Hết thời gian 20 hoặc 25 năm thì bán sắt vụn, chứ cứ muốn chạy mãi thì quy định luật pháp còn ý nghĩa gì nữa:D

nó là luật định rồi cụ, nhiều cụ k biết cứ lên đây cãi gân cổ lên rồi nhầm lẫn hết giữa thời hạn dự án và thời hạn sở hữu.
E gửi cụ tham khảo 1 sổ cái của 1 dự án biệt thự trên Tây Hồ

NghiPV

Xe hơi
Đây là ví dụ cụ mua nhà 50 năm rồi, em xem nhiều sổ căn hộ chung cư không có Thời hạn sử dụng đâu. Nói chung luật chạy không theo kịp thực tế, nên cứ vừa làm vừa loạn :))

nó là luật định rồi cụ, nhiều cụ k biết cứ lên đây cãi gân cổ lên rồi nhầm lẫn hết giữa thời hạn dự án và thời hạn sở hữu.
E gửi cụ tham khảo 1 sổ cái của 1 dự án biệt thự trên Tây Hồ

sato002

Xe đạp
Hiện tại chưa có bất kỳ chung cư nào đến hạn 50 năm nên tất cả nhận định đều chỉ là võ đoán. Nhưng theo các từ ngữ trong hợp đồng và pháp lý thì gần như cụ xác định sau 50 năm có được gia hạn tiếp hay không, gia hạn thì mất thêm bao nhiêu tiền,.. thì nó sẽ là quyền nhà nước hoặc chủ đầu tư chứ lúc này cụ chỉ là con gà trong nồi nước không còn cái quyền gì cả.
Em bổ sung thêm 1 lưu ý nếu cụ định mua dạng 50 năm thì cần xác định xem chính xác là còn bao nhiêu năm. Gần như không có chuyện còn tròn 50 năm vì chủ đầu tư xây và ngâm cũng phải mất 3-5 năm, mua đi bán lại thì khéo bây giờ chỉ còn 4x năm thôi nên cụ phải tìm hiểu kỹ chỗ này.