[Funland] Ôm vô lăng trên đường VN rất căng thăng!

Vietex

Xe điện
Em đi đường Nguyễn Trãi , 6 làn xe mỗi bên, mà xe máy đi từ làn ngoài cùng đến làm trong cùng, làm cho xe hơi tránh xe máy cũng phải lách theo...:D
Nhưng em vẫn không thấy căng thẳng gì, rất thoải mái khi lái, như mình hít thở không khí thôi....
Em thấy biển phân 2 làn sát dải phân cách giữa là của riêng ô tô rồi. Nhưng cứ cách 1 đoạn là có điểm mở cho xe máy quay đầu nên xe máy hay đi vào làn oto lắm.

hailuatn

Xe container
Chuẩn cụ! Cháu bổ sung thêm là đi trong phố, nếu tắc đường thì dí sát đít xe đằng trước sao cho không đủ để xe máy len lỏi, lạng lách giữa 2 xe. Nếu để khoảng cách rộng là xe máy họ tạt, lách có thể gây nguy hiểm và quẹt xe mình ngay.
Em ngược với chỗ bổ sung của cụ. Để cho xe máy thoát thì mình mới sớm có cơ hội thoát. Thêm nữa, nếu chẳng may xe trước chết máy hoặc có va chạm phải đứng lại để giải quyết thì khi mình đỗ có khoảng cách mình sẽ dễ dàng lách sang làn bên để đi tiếp, nếu dí sát mình sẽ phải lùi, mà khi tắc như vậy việc lùi không đơn giản nhất là ông sau cũng lại đang dí sát đít mình.

Em khái quát lại một chút. Qua quan sát thực tế có 4 loại lái chính:
(1) Lái chuẩn/cứng/giỏi/đúng luật/văn minh: loại này ít
(2) Lái láo: loại này rất nhiều (phóng nhanh vượt ẩu, tạt đầu…)
(3) Lái ngu: loại này cũng rất nhiều (kiểu lờ dờ đi giữa đường…)
(4) Kết hợp loại 2 và 3: cũng không hiếm (vừa lái vừa nghe điện thoại, dừng giữa đường nghe điện thoại...)
Cụ thuộc loại nào :D

TranHoan.Qn

Xe công OF
Đi nhiều quen hết ạ.
Nhưng đúng là đất bực mình, ức chế. Nhiều lúc muốn xuống kính chửi nhưng nó phóng mất rồi.
Còn đi phố lúc nào mà đông đã ép thì phải sát làn trái sao cho ko đủ xe máy lách lên. Hoặc rộng hẳn ra.
Chứ vẫn đủ hẹp là lên quẹt gương mình ngay. Em bị nhiều lần rồi.
May là em ko có tiền nên toàn đi xe ghẻ =))) có lần em còn bị ông ba gác cho đi cái gương bên phải cơ =))) ai nhìn ko nhanh lại bảo trộm giờ ăn tạp, gương con vios cũng lấy =))

TranHoan.Qn

Xe công OF
(4) Kết hợp loại 2 và 3: cũng không hiếm (vừa lái vừa nghe điện thoại, dừng giữa đường nghe điện thoại...)
Em có ông chú năm nay cũng ngoài 50, kb ngày xưa chú ấy học lái xe bằng gì mà ở học nội trú trong trường dạy lái xe những 2 năm -_- thế nên em đi xe của chú ấy rất là sướng, đi rất nhanh mà lại êm! chả bao giờ phải lo lắng gì cả, lên xa là ngủ tít

Ms.Bui

Xe buýt
Em chỉ ức chế với những ông đi thẳng nhưng đỗ làn rẽ trái hoặc phải làm cho các xe rẽ đèn xanh cũng ko rẽ được, hoặc các ông phía trước thông thoáng mà cứ dề dề đi giữa 2 làn, muốn vượt lên cũng không được.

huyquan2108

Xe tải
căng thẳng e thấy 50% là phải ngó làn, ngó vạch, biển tốc độ, biển báo thành phố, cấm rẽ trái rẽ phải, cấm quay đầu ... bla bla =))) ko cẩn thận là lại mất bánh mỳ ngay

TranHoan.Qn

Xe công OF
Em chỉ ức chế với những ông đi thẳng nhưng đỗ làn rẽ trái hoặc phải làm cho các xe rẽ đèn xanh cũng ko rẽ được, hoặc các ông phía trước thông thoáng mà cứ dề dề đi giữa 2 làn, muốn vượt lên cũng không được.
=)) gặp phải cái làn đèn đỏ 2p mà đèn xanh 25s thì ..... =))

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cho em vào loại 1 nhé...>:D<

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Con người dễ thích nghi, vài bữa là quen hết với giao thông ở VN.

Xe gia đình

Xe điện
Vì thế đi ô tô ở VN phải bấm còi :)

xedaprach

Xe điện
em thì chỉ thích ngồi bên cạnh ghế lái, chả căng thẳng tý nào.

BMW R60

Xe tăng
Em ngược với chỗ bổ sung của cụ. Để cho xe máy thoát thì mình mới sớm có cơ hội thoát. Thêm nữa, nếu chẳng may xe trước chết máy hoặc có va chạm phải đứng lại để giải quyết thì khi mình đỗ có khoảng cách mình sẽ dễ dàng lách sang làn bên để đi tiếp, nếu dí sát mình sẽ phải lùi, mà khi tắc như vậy việc lùi không đơn giản nhất là ông sau cũng lại đang dí sát đít mình.
Em bị 2 lần: 1 lần ninja lead chở trẻ con lách vào giữa xe em và xe trước, xong thế nào phanh gấp, cháu bé ngả luôn vào capo xe em. 1 lần thì anh grab lách làm vỡ cản trước xe em. Từ đó đi trong phố tắc em nhất quyết không để khoảng cách cho xe máy lọt qua. (Đi quốc lộ thì luôn giữ khoảng cách an toàn). Nhiều lần mình cố tính đi sát xe trước để ko cho xe máy lọ lách, thấy cũng có vẻ hơi ích kỷ và còn bị chị em lườm cho cháy mặt :D :D :D :D

Chỉnh sửa cuối:

BlackOrchid

Xe hơi
E đi đường sợ nhất là các bà các cô đi xe máy, đã tay lái yếu nhưng toàn đi giữa đường, xe ko gương nhưng chuyển làn ko bao giờ ngó ra sau xem có xe nào đằng sau ko, nếu có xi nhan thì cứ mặc định là phi sang đường ko thèm nhìn trước nhìn sau luôn. E gặp rất nhiều trường hợp như thế vô cùng ức chế. E cũng là con gái mà e đi đường ko mê nổi các bà ấy luôn.

melody1

Xe tải
Ô tô mới khó chịu cụ ạ. Đường hẻm hẹp mà cố đâm đầu vào, chờ đèn thì len lách hết mặt đường, lấn cả lane xe máy, va quẹt xíu thì sợ móp sợ xước sơn, đứng lại cãi nhau lại tắc luôn mấy tiếng. Haizz
Thì e nói ô tô đấy chứ. đường đông đặc ít ra cũng p để 1 lối nhỏ sát mép cống cho xe máy nó lưu thông. E đi 4b luôn cố gắng như thế, nhưng nhiều lúc phải chèn đầu ra phía vỉa hè đủ để chặn những 4b sau đang nhăm nhăm lách lên khôn lỏi.

chuyendivesang

Xe buýt
Có hôm em gặp một bác lái xe trên đường Nguyễn Trãi, bác ý vừa hút thuốc lá, vừa bấm điện thoại.
Em ấn tượng mãi, sao mà tài thế chứ lị.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
báo cáo cụ đến giờ này em cầm lái được đúng 20 năm, chắc nằm ở loại (1), thỉnh thoảng thoái hoá sang loại (2)
Sau 20 năm cầm vô lăng rồi cũng lên loại 1. :D

cutit9999

Xe tăng
Hồi mới lái em cũng thấy hơi căng thẳng, ngại đi trong phố đông, đi buổi tối. Giờ quen thì thấy bình thường, cứ tà tà chạy thoải mái chân tay. Tún lại cứ ngồi xe thường xuyên, chạy vài ngàn km là ổn ngay