[Funland] Ông bà, mẹ đang tạo áp lực học tập cho bọn trẻ nhà em

nemoulsa

Xe máy
Em vẫn còn nhớ như in cái đêm năm em lớp 6-7 gì đó, em đi thi giải tỉnh chỉ được giải 3, trong khi bọn cùng lớp toàn Nhất Nhì, tối đó khi ông bà già nghe tin thì gọi em đang ngủ dậy và mắng em té tát, đêm đó đến nay em vẫn còn nhớ. Trộm vía sau này em cũng có tí kiến thức, đỗ trường chuyên, rồi đại học..vv, nhưng ông bà lại cứ nghĩ vì ông bà gây áp lực như thế, nên em mới học được như ngày nay.
Bây giờ đến thế hệ F1 của em, chúng nó mới lớp 4 lớp 5, cấp 1 giờ thì đủ các trò thi, em cũng ko nhớ hết nổi các đợt thi con em tham gia (trạng nguyên, thi TP, thi tỉnh, tú tài gì gì..), nhưng hễ chúng nó được giải đuối tí, là ông bà, rồi mẹ chúng nó đay nghiến, so sánh này kia với con người khác, nhiều lần em thấy chúng nó buồn phát khóc lên.
Em nhiều lần khuyên rồi, nhưng không được, lúc nào ông bà với mẹ chúng nó mở mồm ra là cũng phải vào được trường cấp 2 này, không vào được thì bố mẹ xấu hổ lắm, được giải 3 là kém, vứt đi...vv
Em không muốn bọn trẻ nhà em bị ám ảnh và áp lực như em trước đây, nên nhiều lần em cũng nổi cáu và mắng ông bà già với vợ em.
Nhưng em đâu thể ở nhà để điều chỉnh mãi, và cũng khó để thay đổi tư duy ông bà già (1 tầng lớp tri thức, công chức già đã về hưu ngót chục năm). Thực sự khó.

Wakeup

Xe điện
Ông bà già em đều là giáo viên đại học, trong họ thì giáo viên cũng rất nhiều nên ai cũng ép con cái học hành, áp lực học điểm cao cho F1 rất lớn.
Từ lớp 3 em tuần 3 buổi học thêm buổi tối để thi vào trường chuyên cấp 2.
Mà các bác hình dung em bé tí tẹo, mới 8-9 tuổi đi bộ một mình, từ cuối Lò Đúc đến công viên Thống Nhất, tầm 4-5km buổi đêm ở Hà Nội năm 197x thì ntn. Đường phố túi thui, may lúc đấy HN cũng lành, vắng vẻ, ko có nhiều xe cộ như bây giờ nên đi bộ một mình không lo lắm.
Nhưng cái cảm giác hàng tuần lủi thủi đi bộ đi học đêm nó buồn lắm, muốn bỏ nhưng ông bà già ép phải học, nói lớn lên thế này thế kia,.... May cuối lớp 4 em chuyển sang trường Lê Ngọc Hân, cũng là trường điểm ở HN nên bỏ đc khoản học thêm kia.
Bây giờ em cũng ko ép con cái học nhiều, chỉ định hướng cho con học vừa sức mình vì ép quá cũng có chín được đâu.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn còn nhớ như in cái đêm năm em lớp 6-7 gì đó, em đi thi giải tỉnh chỉ được giải 3, trong khi bọn cùng lớp toàn Nhất Nhì, tối đó khi ông bà già nghe tin thì gọi em đang ngủ dậy và mắng em té tát, đêm đó đến nay em vẫn còn nhớ. Trộm vía sau này em cũng có tí kiến thức, đỗ trường chuyên, rồi đại học..vv, nhưng ông bà lại cứ nghĩ vì ông bà gây áp lực như thế, nên em mới học được như ngày nay.
Bây giờ đến thế hệ F1 của em, chúng nó mới lớp 4 lớp 5, cấp 1 giờ thì đủ các trò thi, em cũng ko nhớ hết nổi các đợt thi con em tham gia (trạng nguyên, thi TP, thi tỉnh, tú tài gì gì..), nhưng hễ chúng nó được giải đuối tí, là ông bà, rồi mẹ chúng nó đay nghiến, so sánh này kia với con người khác, nhiều lần em thấy chúng nó buồn phát khóc lên.
Em nhiều lần khuyên rồi, nhưng không được, lúc nào ông bà với mẹ chúng nó mở mồm ra là cũng phải vào được trường cấp 2 này, không vào được thì bố mẹ xấu hổ lắm, được giải 3 là kém, vứt đi...vv
Em không muốn bọn trẻ nhà em bị ám ảnh và áp lực như em trước đây, nên nhiều lần em cũng nổi cáu và mắng ông bà già với vợ em.
Nhưng em đâu thể ở nhà để điều chỉnh mãi, và cũng khó để thay đổi tư duy ông bà già (1 tầng lớp tri thức, công chức già đã về hưu ngót chục năm). Thực sự khó.
Ông bà nhà e thì ngược lại. Dù 2 ông bà học cực giỏi. Ông pgs giảng viên, bà tiến sĩ ngành y. Nhưng riêng chuyện học hành ko những ép học hay coi trọng thành tích mà còn ko thích con cái học nhiều. E thì ko nói vì lười chứ 2 bà chị e học rất giỏi, giải thưởng xếp đầy nhà toàn bị chửi vì tội thích học. Ông hay chửi là học lắm làm j, lo mà học đối nhân xử thế, học kiến thức xh ấy😂. Đến h đối với cháu ông bà cũng vậy. Chỉ thích cho cháu dc chơi thôi. Nói chuyện học thêm là cáu nhặng lên to tiếng.

Chỉnh sửa cuối:

uchihafuurin

Xe buýt
Chính vì tư duy này nên bệnh thành tích nó vẫn dai dẳng bao nhiêu năm qua. Gia đình kì vọng con cái, thầy cô mong học sinh thành tích cao rồi áp lực cho các cháu. Nghĩ cũng tội bọn nhỏ

toechuoi

Xe tăng
Cụ giống em. Riêng cái khoản học hành em thấy trẻ con bây giờ cno bị áp lực quá. Cháu bên vợ em hàng tuần phải đi học, hôm học 2 ca. Lần nào mẹ nó đưa đi xong gọi vợ chồng em ra cafe chờ con, cũng thấy chú bé gọi điện xin mẹ nghỉ ca 2. Hôm thì con mệt, hôm thì mai con làm cái này cái kia. Khổ thân thật. Nhà cụ lại còn thêm combo so sánh với con người ta nữa thì hỏng hẳn.
1 là cụ điều chỉnh lại; 2 là cụ ra ở riêng. Cho con nó bớt áp lực. bao nhiêu vụ tự tử chỉ vì áp lực vô hình kiểu thế này đấy :(

Esse blue

Xe tải
Em thì nghĩ thời xưa đói khổ nên ai cũng muốn con cái học hành tử tế để sau đi làm đỡ vất vả như bố mẹ. Giờ cuộc sống tương đối dễ thở hơn rồi, nên em cũng không ép con cái chuyện học hành quá nhiều. Cho chúng nó một tuổi thơ đúng nghĩa.

toechuoi

Xe tăng
Ông bà nhà e thì ngược lại. Dù 2 ông bà học cực giỏi. Ông pgs giảng viên, bà tiến sĩ ngành y. Nhưng riêng chuyện học hành ko những ép học hay coi trọng thành tích mà còn ko thích con cái học nhiều. E thì ko nói vì lười chứ 2 bà chị e học rất giỏi, giải thưởng xếp đầy nhà toàn bị chửi vì tội thích học. Ông hay chửi là học lắm làm j, lo mà học đối nhân xử thế, học kiến thức xh ấy😂. Đến h đối với cháu ông bà cũng vậy. Chỉ thích cho cháu dc chơi thôi. Nói chuyện học thêm là cáu nhặng lên to tiếng.
Cụ may mắn hơn rất rất nhiều người đấy :D

Chekmate

Xe điện
Con em nghỉ nguyên hè không học cái gì quên hết kiến thức :)) chỉ giỏi chơi với đọc truyện nhưng em kệ nó, ngày xưa em học cũng ngu nên ko nói nó được, sau cũng không mong nó thành ông nọ bà kia, cứ sống hạnh phúc vui vẻ là được rồi.

Xe bọ xít

Xe container
Cũng ko hiểu lựa chọn ntn cho thế hệ F1 vì với trẻ việc chính là ĂN + HỌC còn người lớn việc chính là kiếm tiền. Với học thì học qua và lên lớp rồi sau này làm gì, nếu kệ thì rất nhàn cho bố mẹ, bởi nếu trẻ ko nhắc nhở ko thúc ép thì bọn nó cũng chẳng phải học làm gì vẫn đạt và lên lớp thôi.

thngaylangthang

Xe ngựa
Ép dầu ép mỡ nà đúng gồi, chừ ai ép duyên ... :D

phephe

Xe máy
Đừng để ông bà xen vào việc nuôi dạy con của mình cụ ạ. Trước con e còn bé, e chả cho đi học thêm gì. Nhưng e lại cho con e học vẽ, học bóng đá…Bà nội quát ầm nhà, mắng xơi xơi là phải học giỏi toán… Con e cấp 1 đến tận lớp 7 vẫn chả cho đi học thêm bất cứ đâu. Toàn học sinh khá, ông bà nội chì chiết đau hết cả đầu. Nhưng e kệ, ông bà nói thì cứ vâng dạ, nhưng việc mình làm thì cứ theo ý mình. E chả cãi bao giờ 😄.

Được gửi từ iPhone - Otofun

thientudolong

Xe container
e lại có suy nghĩ khác với các cụ ở trên
e vẫn gò con e học nhưng tất nhiên là chỉ đặt kỳ vọng vừa phải vs tư duy của con
còn các cụ cứ nghĩ là để cho con có tuổi thơ abc xyz các kiểu thì thời buổi này mà rảnh ra ko học chỉ có game, tik tok, hơn thì a dua đua đòi tiêm nhiễm các thói xấu khác
nhìn sang TQ hay Hàn Quốc sở dĩ họ giầu hơn ta vì con cái họ vẫn phải căng mình học, kỳ thi đh ở TQ HQ nó còn khắc nghiệt gấp mấy so với con cháu ở mình :)

lum..zzz

Xe điện
ở chung hả cụ? Kinh tế có nhờ vả gì không mà toàn thấy ông bà , mẹ đay nghiến con mình mà bất lực vậy cụ.

Arizona

Xe tăng
Tỉ lệ ông bà bô học chuyên, là gà chọi thi QG/QT ngày xưa thoải mái với việc học hành của F1 bây giờ cao hơn rất rất nhiều phần còn lại. Bắt F1 viết tiếp giấc mơ dang dở của PH là cực kỳ mệt mỏi. Các cụ/mợ có nhìn xung quanh có thấy đúng như em nói ko?

Duc Sang

Xe container
Ca của cụ chủ khó giải quyết đấy. Trừ trường hợp cụ chủ là người mạnh mẽ, lấn át được ông bà và vợ.
Rốt cục là do nhầm lẫn giữa phương tiện và mục tiêu. Phải lấy hạnh phúc là mục tiêu, còn học hành chỉ là phương tiện. Coi học hành thật giỏi là mục tiêu là sai rồi.

An_Vi

Xe điện
Cụ và vợ cụ nên dành tgian ở bên con nhiều hơn, đừng để ông bà làm thay việc đó. Ắt hẳn cụ không dám yk gì với bố mẹ cụ nên mới ấm ức thế.

binhsu7273

Xe cút kít
Không áp dụng được, Môi Trường, Giáo Viên, Nhận Thức của trẻ, Thông Tin XH.....thời xưa nó khác với hiện tại.

nidea

Xe tăng
Ông bà già em đều là giáo viên đại học, trong họ thì giáo viên cũng rất nhiều nên ai cũng ép con cái học hành, áp lực học điểm cao cho F1 rất lớn.
Từ lớp 3 em tuần 3 buổi học thêm buổi tối để thi vào trường chuyên cấp 2.
Mà các bác hình dung em bé tí tẹo, mới 8-9 tuổi đi bộ một mình, từ cuối Lò Đúc đến công viên Thống Nhất, tầm 4-5km buổi đêm ở Hà Nội năm 197x thì ntn. Đường phố túi thui, may lúc đấy HN cũng lành, vắng vẻ, ko có nhiều xe cộ như bây giờ nên đi bộ một mình không lo lắm.
Nhưng cái cảm giác hàng tuần lủi thủi đi bộ đi học đêm nó buồn lắm, muốn bỏ nhưng ông bà già ép phải học, nói lớn lên thế này thế kia,.... May cuối lớp 4 em chuyển sang trường Lê Ngọc Hân, cũng là trường điểm ở HN nên bỏ đc khoản học thêm kia.
Bây giờ em cũng ko ép con cái học nhiều, chỉ định hướng cho con học vừa sức mình vì ép quá cũng có chín được đâu.
Những năm 197x vẫn còn bao cấp mà cụ đã phải học thêm như thế rồi cơ à?

Chekmate

Xe điện
Tỉ lệ ông bà bô học chuyên, là gà chọi thi QG/QT ngày xưa thoải mái với việc học hành của F1 bây giờ cao hơn rất rất nhiều phần còn lại. Bắt F1 viết tiếp giấc mơ dang dở của PH là cực kỳ mệt mỏi. Các cụ/mợ có nhìn xung quanh có thấy đúng như em nói ko?
Thiếu cái gì thì họ mong cái đó mà cụ. Nhưng em thấy các mẹ hay ép các con học nhiều hơn, chủ yếu do tâm lý bầy đàn, so sánh con nhà mình với con nhà người khác, theo phong trào nữa.