[Funland] Ông con lớp 1 bắt đầu biết nói dối - nhờ các cụ tư vấn

Phương

Xe buýt
Cụ có thể tham khảo bài của em bên theard này ạ

Nói chung quản lý thì phải vừa mềm mỏng vừa cứng rắn thôi, mềm ở chỗ phải phân tích thuyết phục, cứng ở chỗ dùng phần mềm để quản lý ạ

USD.EURO

Xe điện
Chả là mùa dich, ông con ở nhà học qua Zoom.

Em kiểm tra đột xuất thấy vẫn mở Zoom nhưng mute tiếng, và mở thêm youtube để xem. Chẳng biết là ông ấy biết làm thế từ bao giờ nhưng em đoán không phải mới.

Theo các cụ nên giáo dục ông con thế nào trong trường hợp này.

Vì em không khóa web, để ống ấy còn vào cổng lớp học, nên có cách nào khóa hết các trang khác, chỉ cho ông ấy vào đúng web của trường không?

Có nên lắp cam theo dõi để dọa không. Nhà e trc giờ chưa lắp cam bao giờ.
Nếu có, em tính mua một con cam với một số tiêu chí:
1. Kết nối mạng qua Wifi
2. Gắn trần được
3. Có thể đàm thoại
4. Có thể lưu trữ trên cloud
Thì có model nào ổn các cụ đã dùng tư vấn cho em với ạ?
Gỡ bỏ chrome trên máy tính luôn thôi mà cụ :)

nghichnham

Xe tăng
tại các cụ cứ cấm nên con trẻ mới vậy đấy , con nhà em , e để cho thích xem lúc nào thì xem ( lớp 2 nhé ) ,nhà bố đam mê công nghệ nên máy móc bừa phứa , thậm chí còn chỗ nào cũng có máy , chỗ thì ipad , chỗ thì điện thoại , phòng ăn còn có máy cây luôn , chính vì thoải mái với con nên dường như nó biết điều , lúc học ra học , chơi ra chơi, chỉ nhắc nhẹ cái là chấp hành , bài vở ko sao nhãng , cá nhân e thấy đôi khi cấm đoán là thứ gì đó đi ngược lại vs mong muốn .
Có nhiều bé đc tự do quá, tối ngày dán mắt vào điện thoại thì lại dở ạ.

Dungha

Xe điện
Ông con nhà cụ cùng tuổi với bà trẻ nhà em. Hôm nó ngồi học online đang mải tìm sách với mẹ mà cô giáo gọi tên bảo nhận xét bài làm của bạn mà nó trả lời tỉnh queo: " Con thưa cô bạn làm bài đúng rồi ạ". :D Thế mới sợ chứ.

rungvang

Xe tải
Không gỡ đc trình duyệt vì vẫn phải vào web portal của trường, rồi mới theo link để vào Zoom.
mở file host ra thêm mấy dòng lệnh vào là khoá cái một (bác nào hồi sinh viên hay chơi phần mềm lậu đều biết trò này).

wave-tau

Xe container
tại các cụ cứ cấm nên con trẻ mới vậy đấy , con nhà em , e để cho thích xem lúc nào thì xem ( lớp 2 nhé ) ,nhà bố đam mê công nghệ nên máy móc bừa phứa , thậm chí còn chỗ nào cũng có máy , chỗ thì ipad , chỗ thì điện thoại , phòng ăn còn có máy cây luôn , chính vì thoải mái với con nên dường như nó biết điều , lúc học ra học , chơi ra chơi, chỉ nhắc nhẹ cái là chấp hành , bài vở ko sao nhãng , cá nhân e thấy đôi khi cấm đoán là thứ gì đó đi ngược lại vs mong muốn .
Cái này tùy từng trẻ thôi mợ, có trò gì nó thích mà gặp bạn cùng cạ suốt ngày nói đến, bàn luận trò ý là "toang". :D
Vì em đã từng nghĩ như mợ nói, nhà ko những đồ công nghệ ko thiếu mà cả các kiểu môn thể thao ngoài trời ko thiếu thứ gì.... vẫn toang như thường.
Cơ mà em ko trách, em vẫn nói nếu con được đi học con ko "hư" như thế, giờ dịch bệnh suốt ngày ở nhà bố thông cảm cơ mà lỗi ý tương đối nặng phải nói.

wave-tau

Xe container
Router asus đời cao 1 chút các cụ có thể quản lý các kiểu được luôn, máy nào ip, mac, truy cập chương trình gì, trò gì, giới hạn tốc độ của từng trò luôn, cứ vào chơi là giật tung người có mà chơi khối. :))

Cơ mà cứ dần dần, càng lớn càng kiểm soát tinh vi hơn, "có trình" hay có "ý thức vượt khó" thì "hack " đi, mai sau ra đời cũng tốt, còn hơn những ông luôn chấp nhận số phận. :)) :))

Bimmer

Xe điện
Ông lớp 1 nào chả nói dối. Cứ 1 câu nói dối phạt 1 tuần pc/ipad.

uoat_LX

Xe điện
Chả là mùa dich, ông con ở nhà học qua Zoom.

Em kiểm tra đột xuất thấy vẫn mở Zoom nhưng mute tiếng, và mở thêm youtube để xem. Chẳng biết là ông ấy biết làm thế từ bao giờ nhưng em đoán không phải mới.

Theo các cụ nên giáo dục ông con thế nào trong trường hợp này.

Vì em không khóa web, để ống ấy còn vào cổng lớp học, nên có cách nào khóa hết các trang khác, chỉ cho ông ấy vào đúng web của trường không?

Có nên lắp cam theo dõi để dọa không. Nhà e trc giờ chưa lắp cam bao giờ.
Nếu có, em tính mua một con cam với một số tiêu chí:
1. Kết nối mạng qua Wifi
2. Gắn trần được
3. Có thể đàm thoại
4. Có thể lưu trữ trên cloud
Thì có model nào ổn các cụ đã dùng tư vấn cho em với ạ?
" Trẻ con như búp trên cành , biết ăn ngủ , biết học hành là ngoan" đáng buồn cho cụ , cách đối phó của cụ thật không đáng mặt người bố ,cụ không nên ngăn chặn website , cũng không nên lắp camera để theo dõi con , camera chỉ để theo dõi trộm cắp thôi .Cụ nghĩ thật kỹ vào ,lâu vào , để có được một cách dạy con biết đúng sai , biết tự giác và hứng khởi công việc của chính nó , biết bố mẹ là người bạn .Cố lên ,đừng làm gì sai để làm tổn thương đứa trẻ , nhỏ nhưng chúng có lòng tự trọng đấy .