[Funland] Ông Hoàng Bảy là ai???

Baoleo

Xe tăng
DOANH TRẠI CỦA TRUNG TƯỚNG HOÀNG BẨY

Nhà cháu cũng đã có vài lần đến doanh trại của Trung tướng Hoàng Bẩy, do là làm chân lái xe phục vụ nhân dân.
Nhà cháu đã từng viết bài về ‘Doanh trại’ của cụ Trung tướng, đăng ở nhiều năm trước đây.

Năm nay – năm 2022, nhà cháu bận công việc của công ty, nên không đến ‘Doanh trại’ của cụ để vấn an được.
Nhưng, nghe anh em đến doanh trại cụ năm nay, kể là:
-Các thế lực thù địch, đang định làm hư hỏng ‘cụ Trung tướng’.
Bằng cớ là:
-Nhân dịp chính hội Đền Bảo Hà – Lao Cay năm 2022, Các thế lưc thù địch đã đem chừng 1 vạn con ngựa giấy, đến hối lộ ‘cụ Trung tướng’, chắC để mong làm điều gì đó.
Mời các cụ xem ảnh minh hoạ, để bức xúc cùng.

Nhà cháu đăng bài đã biên nhiều năm trước đây. Thời ‘các thế lực thù địch’ còn chưa lộ liễu như năm 2022 này.
--------- --------------
Mặc giù đã nhiều lần đến thăm nơi đóng quân của thủ trưởng Hoàng Bẩy, nhưng nhà cháu chửa bao giờ vào văn phòng làm việc của thủ trưởng, mà tinh đứng ngoài cổng doanh trại.

Số là:
Ngày nay, nhân dân anh hùng Việt ta, thường xuyên đến văn phòng thủ trưởng Hoàng Bẩy, mà người ta gọi là Đền Bảo Hà, để cầu xin được lên chức-quyền. Hay tệ hơn - mong Ngài phù hộ cho trúng một phi vụ lô đề hay ‘cua’ được một anh ả nào đó.

Qúa đáng thật. Mọi người dường như quên mất rằng: thủ trưởng Hoàng Bẩy, là vị tướng có vị trí thứ bẩy trong thời vua Lê (1740-1786). Cụ đã hy sinh khi cầm quân bảo vệ biên cương Bắc ải – đánh quân Trung Quốc xâm lược, nhằm ngày 17/7 âm lịch. Và sau này, cụ được các vua triều Nguyễn như Minh Mệnh, Thiệu Trị tặng cho danh hiệu “Trấn an hiển liệt” và đền thờ cụ cũng được các vua triều Nguyễn cấp sắc phong là “Thần Vệ Quốc.

Tóm lại, cụ là ‘Vệ quốc tướng quân Hoàng Bẩy’. Hay phiên ra cấp - chức thời ‘dân chủ cộng hòa’ ngày nay, cụ là: ‘Tư lệnh Bộ đội Biên phòng’ – Hàm trung tướng!

Nhà cháu xét thấy, thủ trưởng Hoàng Bẩy và nhà cháu, đều là quân nhân, chỉ có khác nhau về thời gian. Nhưng kỷ luật nhà binh thì đời nào thì chắc cũng như nhau.

Vậy thế cho nên, nhà cháu mà vào Sở chỉ huy của thủ trưởng Hoàng Bẩy để nhỏ to rằng:
-Thủ trưởng ơi, phù hộ cho ‘em’ lên thêm một ..cấp!!!
....Thì không những vi phạm 12 điều kỷ luật quân đội, mà còn rất xấu hổ. Chả ra làm sao cả!

Bởi thế, dẫu cho giù, là lần thứ ‘en – nờ’, nhà cháu đến thăm thủ trưởng Hoàng Bảy, ở Bảo Hà-Lao Cay, thì nhà cháu cũng chỉ chọn cách đứng ngoài cổng doanh trại của thủ trưởng, để vấn an Ngài.
Chắc thủ trưởng cũng hiểu được tấm lòng kiên trung của người quân nhân cách mệnh là nhà cháu, nên thủ trưởng Hoàng Bẩy luôn phù hộ cho nhà cháu: lái xe an toàn!

Chúc thủ trưởng Hoàng Bẩy: Khỏe!!!
😀

TungThoc

Xe điện
Cụ 7 xa quá, e thấy dân Hà Nội hay đi miếu cụ này, nghe nói ngài linh lắm, xin gì được nấy, cầu tự cầu tài cầu danh cầu tước, xin gì cũng được trừ xin ... chữ.

Đền thờ quan lớn họ Hạ, tên là Mã

BMW R60

Xe tăng
Cụ này là cụ: "xuống xe tắt máy" :D
Thiếu khâu " xuất trình giấy tờ" :D :D

Theo em được biết ông Hoàng Bảy là em ông Hoàng Mười ạ.
Các cụ chả hiểu cái gì! Phán linh tinh. :D Hoàng Mười là cháu, gọi Hoàng Bảy là cụ. Vì Hoàng Bảy đẻ ra Hoàng Tám. Xong Hoàng Tám đẻ ra Hoàng Chín. Rồi Hoàng Chín mới sinh ra Hoàng Mười. :)):)):))

fanmu1234

Tháo bánh
Cụ 7 xa quá, e thấy dân Hà Nội hay đi miếu cụ này, nghe nói ngài linh lắm, xin gì được nấy, cầu tự cầu tài cầu danh cầu tước, xin gì cũng được trừ xin ... chữ.

Vui thật. dân Việt thấy cái biển có chữ Tàu, lại giống 1 cái miếu nên nghĩ rằng thờ 1 ông thần, ông thánh nào đấy, thế là thắp hương cúi lạy kính cẩn.

ngờ đâu đây là chữ "hạ mã" có nghĩa là xuống ngựa, về ý nghĩa giống như chữ "xuống xe dẫn bộ" trước cổng các cơ quan =))=))=))

meoluoi

Xe điện
Theo truyện của cụ chủ vậy Mộ ông Bẩy ở Thái Nguyên là Ai???

Pvsc

Xe ba gác
Thiếu khâu " xuất trình giấy tờ" :D :D

Các cụ chả hiểu cái gì! Phán linh tinh. :D Hoàng Mười là cháu, gọi Hoàng Bảy là cụ. Vì Hoàng Bảy đẻ ra Hoàng Tám. Xong Hoàng Tám đẻ ra Hoàng Chín. Rồi Hoàng Chín mới sinh ra Hoàng Mười. :)):)):))
Túm lại Đồ sơn thờ ông Hoàng nào :-??

AnhViVu

Xe điện

Riêng ông Hạ Mã này em thấy dân mình làm đúng lắm, chưa thấy ông nào còn ngồi trên xe mà khấn cả, ông nào cũng xuống ngựa hết.

Trước đây khi chưa có cao tốc, hầu hết mọi người đi đến đền bằng tầu hoả nên ít người đi.
Giờ đi cao tốc tiện nên đông người đến đền lắm anh ạ.
Hình như quy trình là 1 năm phải đi ông 7, ông 10 ....
Em đi Sapa về ghé qua đền ông 7 thấy đa số là giới sâu bít: chiếc xe mẹc đỗ lại, thằng “chồng cầu thủ” tranh ảnh đầy mình, bước ra cùng 4 con vợ “ca sỹ”, con nào vếu cũng lòi tòi phòi, môi con nào cũng vếu lên giống mấy con cá dọn bể đang đi lau cột (quê em gọi là mồm L :D), em nghĩ thằng kia xơi rồi xong mang hàng đi biếu thế này thì chắc sẽ bị quật sớm thôi :))

echnikj

Xe container
Ồ, rất nhiều người châu Âu họ thắc mắc điều này: Rằng tại sao người Việt lại chỉ lập nơi thờ (tưởng nhớ thì có lẽ đúng hơn) người gốc Á mà lại không lập nơi thờ người gốc Âu, Mỹ...vì đúng ra có rất nhiều người gốc Âu, Mỹ có công với xã hội người Việt mà....rất có thể sau khi sang cõi khác họ sẽ hiển linh lắm chứ phải không nào?

Tất nhiên tôi trả lời mấy cậu Âu đó rằng quả thực tôi không rõ vấn đề này & không hiểu người Việt. Ví dụ người Việt ai cũng rất thích và tôn sùng George Washington...họ có thể nhìn hình và mong muốn có hình ông ấy ở mọi nơi...kể cả trên bàn thờ gia tiên, nhưng chưa có một ai, và chưa từng bao giờ có người Việt nào thắp cho ông ấy một nén hương cả. Tại sao vậy? Quả là kỳ lạ phải không nào? Chắc chắn là vậy rồi!
Ở bển họ có lập đền thờ ông để cúng ko cụ?

thientudolong

Xe container
nó đã là tín ngưỡng các cụ có phê phán, đả kích đến mấy nó vẫn tồn tại như 1 hiện tại khách quan :D
ở vn chưa là gì, ở mấy nước nó còn có đội thánh chiến, tử vì đạo, đánh bom liều chết sát hại nhau hàng ngày cũng vì mấy cái này
châu âu văn minh hiện tại cũng trải qua mấy trăm năm tăm tối dưới cái bóng của thiên chúa giáo đó thôi
từ từ dân trí đc nâng cao thì nó sẽ tự biến mất, thoái trào thôi :)

Alongcamepolly06

Xe điện
cháu vào hóng lịch sử, cũng đi qua cao tốc mấy lần có biển rẽ vào nhưng cháu ko vào do ko có nhu cầu xin xỏ gì ở đây!

tranmanhha

Xe điện
Em thấy thế này.
Dọc theo sông Hồng có rất nhiều đền thờ miếu mạo, em nghĩ phần lớn là thờ những cụ không may chết trôi sông dạt vào đó. Thời điểm dạt vào trùng với 1 sự kiện may mắn nào đó của dân địa phương và ở địa phương đó có 1 cụ hay đi buôn chuyện chém gió, từ người nọ đến người kia. Lúc đầu mọi người nửa tin nửa ngờ, sau đồn thổi đến tai nhiều quá thành ra mơ mơ hồ hồ tin là thật. Tất cả những yếu tố đó ( Người chết trôi dạt vào, sự may mắn của địa phương, người đi buôn chuyện chém gió ... ) hội tụ lại, ấy thế là thành truyền thuyết.
Nhưng mà có 1 chi tiết khá trùng hợp: Em rất ít lô đề, ngày trước thỉnh thoảng hay đi qua đến ông Hoàng Bảy thời đường quốc lộ cũ và cũng hay ghé vào nghe chầu văn. Cứ lần nào qua, thì hôm đó đề về có liên quan đến con số 7. Em thống kê 7 lần thì chắc chắn có 5 lần, 2 lần còn lại không để ý.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Chết cười cháu có thằng anh xã hội, 10 năm trước khởi nghiệp buôn bán, cũng tín lắm, lên chỗ đền thờ này cúng bái cầu tiền

Kết quả lúc ra về ở cổng bị móc túi nó móc 1 xấp tiền khoảng 10 củ và con điện thoại. Đến nhục.

nemoulsa

Xe máy
Hôm đi đền cụ Bảy, em đang xì xụp khấn thì nghe kế bên có tiếng râm ran, em khấn xong, nhưng cố tình chưa đứng lên để nghe.
Bà 1: Con lạy ngài, ngài phù hộ cho chồng con hiện là Bí thư thành uỷ TP X (thành phố thuộc tỉnh), đợt tới bầu bán trúng cử vào Tỉnh uỷ..em nghe loáng thoáng vậy.
Bà 2: Con lạy ngài, ngày con là Trưởng phòng X ở Bộ Giáo dục, đợt tới bổ nhiệm, ngài phù hộ cho con trúng.
Vì từ năm ngoái, nên giờ em cũng ko nhớ nội dung lắm.

steelwarrior

Xe buýt
nó đã là tín ngưỡng các cụ có phê phán, đả kích đến mấy nó vẫn tồn tại như 1 hiện tại khách quan :D
ở vn chưa là gì, ở mấy nước nó còn có đội thánh chiến, tử vì đạo, đánh bom liều chết sát hại nhau hàng ngày cũng vì mấy cái này
châu âu văn minh hiện tại cũng trải qua mấy trăm năm tăm tối dưới cái bóng của thiên chúa giáo đó thôi
từ từ dân trí đc nâng cao thì nó sẽ tự biến mất, thoái trào thôi :)
không phê phán đả kích thì làm sao tự mất được ạ ?

brick

Xe buýt
Cụ là nhà báo PND đấy ah? Nếu đúng em nhớ mấy năm trước cụ viết bài này trên fb thì cứ 10 comment có 8 cái chửi :)

fo huyền

Xe tải
Các cụ các mợ mà mê sổ số thì phải đi lễ ông Hoàng mười nhé . Ông phù hộ đánh đỏ lắm
Ông Hoàng bảy cũng thế cụ ah? Dân đánh đề dưới xuôi có nhiều người lên đây thuê nhà nghỉ hàng tháng trời. Hàng ngày vào thắp hương khấn và gọi điện về đánh.