[Funland] Ống thoát nước đi xuyên dầm, giúp em với

tmsupport

Đi bộ
Muốn thuê thợ quê thợ hàng xóm mà ngại tình làng nghĩa xóm thì chủ nhà cần thuê thêm tvgs. Nhiệm vụ của tvgs là ép cho thợ làm đúng chất lượng. Thợ sẽ chỉ ghét tvgs chứ k ghét chủ nhà. Làm sai thì tvgs cho dừng thi công, lập biên bản, và ko trả tiền thôi. Đương nhiên tvgs phải thuộc dạng đủ cứng đủ vía để đè đc cả thợ cả thầu.
nhà em sai lầm ở chỗ xây nhà ko có kts thiết kế, bên tvgs cũng chính là bên thi công luôn. Thì cũng vì tình làng nghĩa xóm mà mới tan nát như bây giờ. mình tin người ta nên mình trả giá là nhận đc căn nhà như thế này đó bác :((

moonlife

Xì hơi lốp
nhà em sai lầm ở chỗ xây nhà ko có kts thiết kế, bên tvgs cũng chính là bên thi công luôn. Thì cũng vì tình làng nghĩa xóm mà mới tan nát như bây giờ. mình tin người ta nên mình trả giá là nhận đc căn nhà như thế này đó bác :((
Thuê tvgs còn sợ nó với thầu tư thông với nhau. Cụ lại còn thuê cùng 1 đội. Chịu cụ. Dấu hiệu tvgs tốt là phải hay mâu thuẫn với thầu với thợ. Thậm chí ko ngồi nhậu với nhau luôn. Chứ chúng nó mà đoàn kết thì công trình của cụ chỉ có toang :D

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Phía trên cũng có cụ bảo xây tường đỡ, hình như cụ ấy cũng dân trong nghề, nhưng rất sai. Lý do như sau :
1. Kết cấu bê tông cốt thép phải là kết cấu đồng nhất, ko có chuyện tính toán kết hợp tường chịu lực và bê tông cốt thép mà an toàn đảm bảo như khối kết cấu đồng nhất được.
2. Xây chèn tường gạch sau khi đổ bê tông là vô nghĩa. Nếu muốn tường chịu tí lực thì phải xây tường trước rồi mới đổ dầm sàn lên đầu tường.
Chuẩn rồi cụ , kết cấu thì phải mang tính đồng nhất , chắp vá chỉ là chữa cháy thôi .

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em khuyên thật cụ , phương án bây giờ là cụ thuê một bên đơn vị chuyên về kết cấu . Họ đến khảo sát thực tế và đưa ra giải pháp phù hợp . Mất thêm tí phí nhưng sẽ có thể khắc phục phần nào . Cụ cần thông tin đơn vị kết cấu uy tín thì inbox em gửi cụ .

altis_oldman

Xe tăng
sửa đc thì hỏng hết kiến trúc nhà

thichlexus

Xe điện
Bao nhiêu vị trí tường xây sao không đi ống mà lại phải đục dầm nhỉ, bó tay với thợ vườn kiểu này

Kiabuoisang

Xe container
Em nghĩ là không vấn đề gì lắm do: 1 cái ống sắt cũng có thể chịu lực tốt không kém gì 1 thanh sắt đặc có cùng kích thước.
Nên là cụ kệ xác nó đi.

formen

Xe lăn
Xuyên táo tất cả các tầng luôn à, nát quá nhỉ

mazda929

Xe tăng
Trc tiên cụ chủ cho hỏi nhà cụ xây mấy tầng? và dầm chỗ đó gánh tường phía trên xuyên suốt các tầng hay là dầm đỡ 1tường của 1 tầng trên, dầm này dùng sắt phi bn và dùng mấy cây sắt? Nếu chỉ là tường 110 đơn thuần phía trên thì như e đã nói pa xử lý là xây thêm tường chịu lực phía dưới là pa hiệu quả cũng như đỡ tốn kém nhất còn việc xây chèn sao cho chặt gạch thì 2 hàng trên cùng xây gạch nghiêng đây là pp phổ biến khi xd nhà khung trc tường bao xây sau.
Dĩ nhiên còn một số các pa xử lý khác như cấy thêm dầm phía dưới hoặc dùng hệ sắt hình tạo thành một khung bao đỡ gia cố cho dầm ( hiện nay nhà xd bằng hệ khung xương sắt đag khá phổ biến nên việc thay thế dầm btct bằng dầm sắt là rất bt thậm trí còn khoẻ hơn )
Em nhắc lại trong tr hợp này xây thêm tường phí dưới vẫn là pa tối ưu nhất, còn có cụ gì e thấy k phải ng trong nghề xd nh ý kiến thì rất nhiều nào là bê tông k đồng nhất, nào là liền khối, nào là có sửa thì dầm k đc khoẻ như lúc đầu và rất nhiều ý kiến khác chê trách khi việc đã sảy ra rồi trong khi ng ta đag cần pa sửa chữa thì cụ đấy k có sáng kiến nào.

tmsupport

Đi bộ
Trc tiên cụ chủ cho hỏi nhà cụ xây mấy tầng? và dầm chỗ đó gánh tường phía trên xuyên suốt các tầng hay là dầm đỡ 1tường của 1 tầng trên, dầm này dùng sắt phi bn và dùng mấy cây sắt? Nếu chỉ là tường 110 đơn thuần phía trên thì như e đã nói pa xử lý là xây thêm tường chịu lực phía dưới là pa hiệu quả cũng như đỡ tốn kém nhất còn việc xây chèn sao cho chặt gạch thì 2 hàng trên cùng xây gạch nghiêng đây là pp phổ biến khi xd nhà khung trc tường bao xây sau.
Dĩ nhiên còn một số các pa xử lý khác như cấy thêm dầm phía dưới hoặc dùng hệ sắt hình tạo thành một khung bao đỡ gia cố cho dầm ( hiện nay nhà xd bằng hệ khung xương sắt đag khá phổ biến nên việc thay thế dầm btct bằng dầm sắt là rất bt thậm trí còn khoẻ hơn )
Em nhắc lại trong tr hợp này xây thêm tường phí dưới vẫn là pa tối ưu nhất, còn có cụ gì e thấy k phải ng trong nghề xd nh ý kiến thì rất nhiều nào là bê tông k đồng nhất, nào là liền khối, nào là có sửa thì dầm k đc khoẻ như lúc đầu và rất nhiều ý kiến khác chê trách khi việc đã sảy ra rồi trong khi ng ta đag cần pa sửa chữa thì cụ đấy k có sáng kiến nào.
nhà em xây 1 trệt 2 lầu bác ạ. Em mới phát hiện ra là nhà em bị ống thoát nuoc phi 90 đi xuyên dầm của tất cả các tầng luôn, và 2 bên nhà luôn. Quái đản kiểu gì mà đi lắp 2 ống thoát nước cho ban công!!! cái dầm này ngta nói là dầm chính của nhà em. Em đang cbi tinh thần cấy cột gia cố dầm đây bác.

toidenlanchi

Xe máy
Mọi người ơi giúp em với, nhà em xây mà chủ thầu là bà con họ hàng, họ đặt ống thoát nước phi 90 đi xuyên dầm nhà em theo chiều H luôn. Bây giờ xây xong phần thô rồi em mới phát hiện ra. Cái dầm kích thước 200x200 mà bị nhét 2 ống nước phi 90 luôn rồi em sợ bị nứt dầm quá. Có bác nào gặp trường hợp này chưa xin tư vấn cho em cách nào gia cố dầm đi. Co người nói rằng em nên bơm thêm betong cường độ cao vào để trám lại cái dầm. Có người nói em xây thêm cột phụ để chống thêm gia cố dầm. Em ko biết phải làm sao

Không sao đâu cụ vì thứ nhất ống xuyên dầm nhà cụ ở đầu dầm nằm gần trục trung hoà đi xuống, mà đầu dầm chịu mômen âm nên thép lớp trên chịu lực là chủ yếu nên không sao đâu, thứ 2 coi như đầu dầm k chịu momen thì giữa dầm và đầu kia dầm chịu hết mômen, thứ 3 nếu cụ muốn khắc phục thì đục phá bỏ hết ống đi ghép coppha rót vữa sika group vào là ok.

moonlife

Xì hơi lốp
Không sao đâu cụ vì thứ nhất ống xuyên dầm nhà cụ ở đầu dầm nằm gần trục trung hoà đi xuống, mà đầu dầm chịu mômen âm nên thép lớp trên chịu lực là chủ yếu nên không sao đâu, thứ 2 coi như đầu dầm k chịu momen thì giữa dầm và đầu kia dầm chịu hết mômen, thứ 3 nếu cụ muốn khắc phục thì đục phá bỏ hết ống đi ghép coppha rót vữa sika group vào là ok.
Ko định lên tiếng đâu nhưng cụ tuyên truyền kiểu gì lạ vậy?????? Giống hệt thợ vườn lấp liếm cãi với chủ nhà khi làm sai.

Siêu Rùa

Xe tăng
Chị hàng xóm nhà e đang xây nhà mà hôm qua e sang thấy thợ đục dầm ngang để ống nước như này, xin hỏi các cụ là để như này có ảnh hưởng gì không ạ? Do ảnh file hơi lớn nên e phải chụp lại màn hình trong album mới up lên được nên hơi mờ ạ.

Sha.vn

Xe hơi
:-o:-o:-o:-o:-o

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Chị hàng xóm nhà e đang xây nhà mà hôm qua e sang thấy thợ đục dầm ngang để ống nước như này, xin hỏi các cụ là để như này có ảnh hưởng gì không ạ? Do ảnh file hơi lớn nên e phải chụp lại màn hình trong album mới up lên được nên hơi mờ ạ.
Chỉ ảnh hưởng kết cấu móng thôi chứ cũng không nhiều cụ ạ 😂

dongnat123

Xe container
Không sao đâu cụ :))