[Funland] 1-7-2019 – Biểu tình và bạo loạn ở Hong Kong

tuan1979

Xe tăng
Website
luyenchudep.net.vn
Theo ý em những người phá hoại sự ổn- định của đại cục Trung Quốc là xấu mà.
Bao năm rên xiết dưới ách đô-hộ của thực dân Anh, bây giờ về với Thiên triều mà dám phá-hoại.
Thế thì cụ bảo cả HK rồi.

nhaquegoc

[Tịch thu bằng lái]
Sáng nay khựa tung tin hôm quá Hồng tân đã gửi thư thỉnh cầu lên lãnh sứ quán Việt Nam ở Hồng Kông. Bọn khựa vụ vạ cho 2 bên bựa quá.

Dân Tổ

Xe container
Các cụ pro China cần nhìn nhận 1 thực tế là đối với đại đa số người dân Hongkong, họ không bao giờ chấp nhận được coi là Đại Lục hay thuộc về Đại Lục trong cả tư duy lẫn văn hóa - chính trị.

Người bạn thân của em, gốc Hongkong nhưng đã may mắn cùng gia đình định cư tại Anh từ 1998 vừa có dịp công tác về Hongkong tháng trước, đúng dịp protest. Bạn ấy gọi về từ Hongkong kể diễn biến bên đấy rất căng thẳng và bạn ấy cũng như nhiều người Hongkong khác cảm thấy chua xót khi Hongkong giờ không còn như trong ký ức tuổi thơ của bạn ấy nữa. Cuộc sống của tầng lớp lao động tại Hongkong khó khăn hơn bao giờ hết, mọi cơ hội việc làm đều giới hạn cũng như mức trợ cấp bị giảm đi rất nhiều. Danh sách chờ có được nhà xã hội ngày 1 dài và lâu hơn khi chính sách thay đổi.

Họ hàng bạn ấy tắc lại ở Wanchai, 9 người - 3 thế hệ sống chen chúc trong căn hộ được cấp từ 1986, họ vẫn vậy sau bao năm, không có cơ hội để chuyển rời sang khu khác cũng như hoàn toàn không có đủ khả năng tiết kiệm để mua nhà. Dòng lao động từ Đại Lục sang đông kéo theo ảnh hưởng văn hóa, chính trị cũng làm cho bộ phận lao động thu nhập thấp tại Hongkong khó có được công việc làm ổn định như trước.

Tiếng nói của người dân Hongkong đến với chính quyền dường như không có, thay vào đó khối doanh nghiệp tập đoàn lớn mới là những người quyết định cho các chính sách hiện tại. Bà Carrie Lam được bầu cũng chính là kết quả lựa chọn của tầng lớp thượng lưu và tập đoàn lớn, hoàn toàn không phải là lựa chọn của những người dân Hongkong.

Protest ở Hongkong lần này tuyệt nhiên Bắc Kinh đang kiểm soát rất tốt khi chính những người dân Đại Lục còn không biết chuyện gì đang xảy ra tại Hongkong. Dù biết những cuộc biểu tình này cũng sẽ đến hồi kết khi Bắc Kinh sẽ đưa ra những cách kiểm soát mạnh tay hơn, nhưng nó sẽ khiến cộng đồng thế giới nhìn nhận về Hongkong theo cách khác, rất nhiều kênh truyền thông thế giới đưa tin có cái nhìn khách quan và phần lớn ủng hộ người dân Hongkong cất lên tiếng nói của họ.

meotamthe

Xe cút kít
Sau vụ xông vào chiếm Viện Lập pháp ở HK, phía HK bước đầu đã bắt 12 người (11 nam và 1 nữ, người trẻ nhất mới 14 tuổi) khởi tố về một loạt tội danh như phá hoại của công, vi phạm trật tự xã hội, ... dự là sắp tới còn bắt nhiều.

meotamthe

Xe cút kít
Người Trung Quốc ở nước ngoài chắc xem tin tức cũng phải biết chứ
Cụ biết tiếng Trung em gửi cho cụ youtube, youtube của người HK, của người Đại Lục đã di dân ra nước ngoài, của người gốc Hoa không phải quốc tịch TQ.
Năm 2014 phong trào chiếm Trung Hoàn còn kéo dài 74 ngày, nay phong trào này mới được xung quanh 30 ngày, chưa có gì ghê gớm với HK, nhưng gộp các thông tin thì có thể nó khiến Đại Lục thay đổi quan điểm về thể chế của HK nhanh hơn và diều hâu hơn, tác động của Anh Mỹ có thể không giúp tách HK ra xa Đại Lục, mà ngược lại, nó thúc đẩy Đại Lục xoá bỏ rào cản đặc khu của HK nhanh hơn.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Nếu bây giờ Phú Quốc cũng tách ra đòi tự trị với độc lập thì các cụ dân "Đại lục Việt Nam" nghĩ sao?

Các bạn HK làm căng thế này thì chỉ dẫn tới việc TQ tìm cách kiểm soát HK nhanh hơn thôi. Không chính phủ nào chấp nhận bạo loạn và chia cắt trong quốc gia của mình cả.

Bướm Đêm

Xe hơi
Nếu bây giờ Phú Quốc cũng tách ra đòi tự trị với độc lập thì các cụ dân "Đại lục Việt Nam" nghĩ sao?

Các bạn HK làm căng thế này thì chỉ dẫn tới việc TQ tìm cách kiểm soát HK nhanh hơn thôi. Không chính phủ nào chấp nhận bạo loạn và chia cắt trong quốc gia của mình cả.
Cơ mà ông khựa có tuân thủ thoả thuận tử tế đâu, nóng vội thâu tóm thì nó bật lại có sai đâu

meotamthe

Xe cút kít
Cơ mà ông khựa có tuân thủ thoả thuận tử tế đâu, nóng vội thâu tóm thì nó bật lại có sai đâu
Cụ nói nóng vội thâu tóm là sao, 50 năm là để thay đổi từ từ hoà nhập với Đại Lục cụ ạ, chứ không phải bỏ mặc đấy để không hoà nhập được nhau, đang là thằng ở nhà khác nhiều năm, nay được trả về nhà mình nhưng phải làm quen lại. Vụ này truyền thông của Anh ngay từ 9/6 đã phát ngôn ủng hộ phe biểu tình dù lý do biểu tình cực nhảm, nay cả 2 ứng cử viên thay bà May sắp tới đều một giọng ủng hộ biểu tình và đòi bảo vệ an toàn cho người biểu tình, dù hành động bạo lực chiếm phá hoại Viên Lập pháp nếu xảy ra ở London thì chắc chắn sẽ bị chấn áp thẳng tay, cụ có thể xem lại vụ bạo loạn ở Anh năm 2011. Hành động trưng cờ Long Sư của Anh trong Viện Lập pháp, sơn đen huy hiệu của Đặc khu phần Trung Quốc của đám người bạo động là một dấu hiệu cho thấy bạo loạn ủng hộ quay về thời thực dân, sẵn sàng làm thuộc địa của Anh, chối bỏ nguồn gốc Trung Quốc, đấy sẽ là nguồn cơn để Bắc Kinh thúc đẩy nhanh tiến trình thu hồi chế độ Đặc khu.

meotamthe

Xe cút kít

Nếu mà cho về với Mỹ thì em nghĩ cũng có một cơ số người ủng hộ đấy cụ ạ :))

Phạm Tôn Gia

Xe tải
Thứ duy nhất em tiếc ở HK chính là phim Chưởng, phim XHĐ Hồng Kông ngày nào.
Giờ phim nó vửa ít, vửa chả tiêu hóa được

meotamthe

Xe cút kít
Thứ duy nhất em tiếc ở HK chính là phim Chưởng, phim XHĐ Hồng Kông ngày nào.
Giờ phim nó vửa ít, vửa chả tiêu hóa được
Em chả thấy tiếc cụ ạ, dòng phim chưởng với xã hội đen đấy toàn tạo ảnh hưởng xấu, phim chưởng làm người ta ngộ nhận về võ thuật, phim xã hội đen làm người ta sùng bái đầu trộm đuôi cướp, trong khi người ta khi nói chuyện chính kiến toàn nêu cao tư tưởng thượng tôn pháp luật, dở lắm cụ ạ

Phạm Tôn Gia

Xe tải
Em chả thấy tiếc cụ ạ, dòng phim chưởng với xã hội đen đấy toàn tạo ảnh hưởng xấu, phim chưởng làm người ta ngộ nhận về võ thuật, phim xã hội đen làm người ta sùng bái đầu trộm đuôi cướp, trong khi người ta khi nói chuyện chính kiến toàn nêu cao tư tưởng thượng tôn pháp luật, dở lắm cụ ạ
Với cụ và em thì mấy cái đấy còn tác động được nữa không?
Em coi mấy cái đó thành nghiền, đọc Thủy Hử, Tam Quốc, Đông Chu... từ cấp 1.

Giờ qua mấy chục niên vẫn đội con mẹ sề lên đầu thành kính là đủ biết chúng chả có tác động gì rồi.

Giải trí thôi mà cụ.

meotamthe

Xe cút kít
Với cụ và em thì mấy cái đấy còn tác động được nữa không?
Em coi mấy cái đó thành nghiền, đọc Thủy Hử, Tam Quốc, Đông Chu... từ cấp 1.

Giờ qua mấy chục niên vẫn đội con mẹ sề lên đầu thành kính là đủ biết chúng chả có tác động gì rồi.
Đến giờ này cụ với em nói chuyện thế này thì nó không tác động được mấy, nhưng ảnh hưởng rõ ràng là có, ít nhất là ngộ nhận về võ thuật cụ ạ :))