1 bài học ko được chủ quan khi thi lái xe

Accent2012

Xe tải
Do tâm lý thôi, chứ ai đã học và có bằng rồi thì thấy việc thi lấy bằng lái thực ra cũng không khó lắm!
Cụ nhầm ngoài đường thật nếu lái thế thì nhẹ cũng bị xxx hỏi thăm (đè vạch) nặng thì tại nạn chứ chẳng chơi. Lỗi ở đây lạ chủ thớt không được ông thầy chỉ bảo tận tình vì khi em học lái mà đè vạch hoặc đỗ non là ăn mắng ngay nên nhớ lắm.

zaizaifoco

Xe đạp
Các bác nói đúng! Cũng may la chỉ đi thi chứ đi ngoài đường thì toi rồi

sannguyen

Xe tải
Bên công ty em có em và một đồng chí nữa thi trượt hôm ấy ạ, cũng đang ngóng lịch thi lại! Bác có thông tin gì thì sms cho em với ạ ! EM bận công việc túi bụi nên cũng ít thời gian qua xem lịch được ạ ! Mobile của em : 0902247267 !
Thank bác zaizaifoco trước ạ !

Laixebk

Xe tăng
Không sao cả cụ ạ. Thi cử là chuyện thường rồi. Ông anh họ em đi thi lần thứ 4 mới đỗ, lái xe được 3 năm rồi.

Doang

Xe tải
Số e phải nói là quá đen các bác ạ! Trong lúc học và trước khi thi lái xe em đều cảm thấy an tâm và tự tin vào tay lái của mình. Minh chứng là 2 cuộc thi thử va thi chính chỉ em đều đạt đc 100 điểm. E chỉ lo mỗi phần lý thuyết vì e lười học( thi thử 2 lần đều tẹo) Mà e thì nghèo ko có tiền đóng thi chống trượt. Xót tiền chính vì vậy trước mấy hum thi mấy hum e quyết tâm chăm chỉ ôn luyện để đỡ mất tiền ngu.:-B
Kết quả ngoài sưc mong đợi, Thi lý thuyết e đc 30/30:-"lúc đấy trong đầu nghĩ quả này đỗ chắc rồi. Ai ngờ.... hix :(:(( khi xuống thi thực hành lại quang tèoX_X.
Mà lỗi thi của e cũng rất chi là vớ vẩn, có 1 ko 2. Người ta thi trượt hầu hết ở phần đề 3 lên dốc hoặc phần lùi chuồng. Còn e thì ngược lại, qua 2 phần đó rất đơn giản nhưng lại trượt ở những phần có nằm mơ e cũng ko bao giờ nghĩ tới:
- Trừ 5 điểm vì đỗ quá non ở chỗ dừng xe cho người đi bộ
- Trừ 10 điểm vì để bánh chạm vạch lúc chỗ cua khi qua hàng đinh
- Trừ tiếp 5 điểm vì đỗ chạm vạch ở chỗ giao nhau với đường sắt
- Trừ nốt điểm ở bài kết thúc vì quên ko bật xi-nhan:((
Những lỗi này e chưa bao giờ 1 lần mắc phải trong lúc học và thi thử. Vậy mà đúng lúc thi thật lai mắc phải. Buồn quá. E viết những lời tâm sự này mong các bác nào sắp và đang chuẩn bị lấy bằng rút kinh nghiêm tránh mắc phải những lỗi như e. Đừng có chủ quan.
Mà nhân tiện đây, bác nào có kinh nghiêm trong việc thi lại ở c500 thì cho e hỏi khoảng bao lâu thì sẽ có đợt thi lại và phải đóng mất bao nhiêu tiền? E thi hum 23/2 ma bây giờ hơn 1 tháng rồi mà vẫn chưa có đợt. Đợi lâu quá:-/
Nhà cháu hồi thi cũng gần giống cụ. Lúc tập và thi thử thì rất ok, nhưng khi thi thật thì cũng mất 5 điểm đỗ non vạch, 5 điểm hàng đinh, rất may là nhà cháu không phải thi lại như cụ. Hôm đó nhà cháu tâm lý quá tự tin, thoải mái dẫn đến chủ quan. Lúc thi cháu xác định trong đầu đây chỉ là 1 bài tập bình thường (nhằm tạo tâm lý thoải mái) chính vì vậy cháu mới bị trừ điểm ở những lỗi không tưởng như vậy

bacsihung

Xe máy
Mình thi ở ĐH Phòng cháy cơ sở II, thi ở đấy lý thuyết thì không chê được;)), nhưng thi thực hành thì chỉ cần chú ý vấn đề tâm lý là chính, phải nhả côn thật nhẹ và không bao giờ được quên điều đó[-X, nếu không sẽ tạch không sớm thì muộn, đa phần xe thi đều là xe theo mình là côn không đủ tiêu chuẩn do các bác thường xuyên đề pa mà:((, như mình thi: hôm đó thời tiết thì rét mà trời âm u lắm, mưa phùn nữa, ăn sáng bị đau bụng 15' lại ra WC, thi lý thuyết vòng đầu 25/30 câu tạch=(( do chờ người mách thì hết thời gian, vòng 2 được 27/30 tự làm không ai bảo:D, đến trưa vẫn chưa thấy gọi lên xe, số báo danh là 74(thất tử) mới đau. Lại đi ăn trưa, nhưng tuyệt đối không đụng đến 1 ngụm Votka nào đến chiều thì bị gọi vào con xe số 4 (tử):((, lúc lên xe mà 2 chân run lập cập, mồm luôn nhắc phải bình tĩnh, lúc khởi động nhả côn thì máy khục khục, phải đạp côn vào sâu 1 tí rồi nhả ra bị trừ 5 đ ở bài dành cho người đi bộ, tiếp -5 đ đỗ đê pa không đúng vạch, tiếp -5 điểm bánh sau quẹt hàng đinh, tiếp -5 đ tăng tôc vào nhầm số 4[-O< lúc đó thầy bảo phải đi thật chậm thế là còi báo tình huống khẩn cấp ngon, về đích ngon=D>

xe thủng lốp

Xe container
Mình thi ở ĐH Phòng cháy cơ sở II, thi ở đấy lý thuyết thì không chê được;)), nhưng thi thực hành thì chỉ cần chú ý vấn đề tâm lý là chính, phải nhả côn thật nhẹ và không bao giờ được quên điều đó[-X, nếu không sẽ tạch không sớm thì muộn, đa phần xe thi đều là xe theo mình là côn không đủ tiêu chuẩn do các bác thường xuyên đề pa mà:((, như mình thi: hôm đó thời tiết thì rét mà trời âm u lắm, mưa phùn nữa, ăn sáng bị đau bụng 15' lại ra WC, thi lý thuyết vòng đầu 25/30 câu tạch=(( do chờ người mách thì hết thời gian, vòng 2 được 27/30 tự làm không ai bảo:D, đến trưa vẫn chưa thấy gọi lên xe, số báo danh là 74(thất tử) mới đau. Lại đi ăn trưa, nhưng tuyệt đối không đụng đến 1 ngụm Votka nào đến chiều thì bị gọi vào con xe số 4 (tử):((, lúc lên xe mà 2 chân run lập cập, mồm luôn nhắc phải bình tĩnh, lúc khởi động nhả côn thì máy khục khục, phải đạp côn vào sâu 1 tí rồi nhả ra bị trừ 5 đ ở bài dành cho người đi bộ, tiếp -5 đ đỗ đê pa không đúng vạch, tiếp -5 điểm bánh sau quẹt hàng đinh, tiếp -5 đ tăng tôc vào nhầm số 4[-O< lúc đó thầy bảo phải đi thật chậm thế là còi báo tình huống khẩn cấp ngon, về đích ngon=D>
Cụ kể chiện hồi hộp phết nhẩy :D

QH1105

Xe tải
xin chia buồn cùng bác :(

hiephy

Xe buýt
Em nghĩ là làm bất cứ việc gì cũng không nên chủ quan .Cho dù mất ít tiền nhưng cụ chủ lại mất thời gian thi lại và tâm lý lúc nào cũng mong ngóng.Chúc cụ thành công lần sau hãy vững tâm cụ nhé.

TVPL

Xe container
Tâm lý cụ chán quá, nhóm em học cũng thế, hai ông lái ngon nhất lại tạch. Bọn em học sa hình thì cực chuẩn luôn, thi thế nào học thế đấy nên đến lúc thi nhắm mắt em cũng làm chuẩn được, em chỉ bị trừ 5 điểm tội cán vạch hàng đinh.
Hehe, cụ này quá lời roài, nhắm mắt lên bị trừ hàng đinh 5 điểm :)
Em lúc tập xe chip toàn 95, 100 điểm. Lúc thi thật thì suýt trượt dưng mà sướng, em kể hầu các cụ:
Em lên đúng con xe lệch lái sang phải, lúc qua đề-pa sắp vào hàng đinh mới biết: Thế quái nào căn thẳng để qua, gần đến nơi thấy xe nó xiên xiên sang phái, chả biết lấy trái bao nhiêu cho vừa nữa :P Gần qua thì bánh sau chém hàng bên phải --> mất năm điểm.
Em cú quá vừa lái vừa làu bàu ch ử i :) Chữ chi, lùi chuồng ngon, đang đi ra đường tàu thì nổ dừng khẩn cấp. Đến lúc tắt đi thì nó éo tắt, em vừa đi vừa ấn mấy nhát nữa mới tắt --> mất 10 điểm tiếp. Gần đường tàu chú giám thị cứ ngồi đó nhìn em cười ! em quay sang làu bàu, xe như c... --> lại dừng non, mất 5 điểm tiếp, còn đúng 80 điểm.
Đến lúc đó em mới giật mình, bỏ xừ, phải bình tĩnh lại, còn 3 bài nữa ! Từ từ vòng vào đường tăng tốc, hít một hơi rõ d..ài, vào bài đạp lụt ga, đến giữa nhả, gần đến cuối đệm tí phanh, giảm số, từ từ đi qua, chả thấy nó bẩu trừ gì nữa --> thoát rồi, hehe !
Em nắn nót về đích, lúc xuống đạp vào lốp trước một cái xong bẩu giám thị: xe thế các anh chả bảo gì, tí chết, đội ấy nhe răng cười ! Em cũng cười, cảm giác qua với 80 điểm sướng lắm các cụ ạ, em đảm bảo sướng hơn ối cụ 100 điểm ;))
Sau đó em rút kinh nghiệm ngay, từ đấy lên xe không làu bàu, cáu gắt gì cả. Gấu làu bàu là bị em quát ngay, cứ điềm đạm, thoải mái mà chạy cho nó lành các cụ nhỉ ?!

zaizaifoco

Xe đạp
Cảm ơn mọi người đã quan tâm và chia sẻ.:-"

Ối_giời_ơi

[Tịch thu bằng lái]
do cụ chủ quan thôi, cụ qua 2 phần khó nhất là đề pa với lùi chuồng mà lại tèo thì cũng tiếc nhỉ. chúc cụ may mắn lần sau nhé

thuonglx85

Xe đạp
bác gần giống em, nhưng may em không phải thi lại! chúc bác may mắn lần sau! :)

bacsihung

Xe máy
Hehe, cụ này quá lời roài, nhắm mắt lên bị trừ hàng đinh 5 điểm :)
Em lúc tập xe chip toàn 95, 100 điểm. Lúc thi thật thì suýt trượt dưng mà sướng, em kể hầu các cụ:
Em lên đúng con xe lệch lái sang phải, lúc qua đề-pa sắp vào hàng đinh mới biết: Thế quái nào căn thẳng để qua, gần đến nơi thấy xe nó xiên xiên sang phái, chả biết lấy trái bao nhiêu cho vừa nữa :P Gần qua thì bánh sau chém hàng bên phải --> mất năm điểm.
Em cú quá vừa lái vừa làu bàu ch ử i :) Chữ chi, lùi chuồng ngon, đang đi ra đường tàu thì nổ dừng khẩn cấp. Đến lúc tắt đi thì nó éo tắt, em vừa đi vừa ấn mấy nhát nữa mới tắt --> mất 10 điểm tiếp. Gần đường tàu chú giám thị cứ ngồi đó nhìn em cười ! em quay sang làu bàu, xe như c... --> lại dừng non, mất 5 điểm tiếp, còn đúng 80 điểm.
Đến lúc đó em mới giật mình, bỏ xừ, phải bình tĩnh lại, còn 3 bài nữa ! Từ từ vòng vào đường tăng tốc, hít một hơi rõ d..ài, vào bài đạp lụt ga, đến giữa nhả, gần đến cuối đệm tí phanh, giảm số, từ từ đi qua, chả thấy nó bẩu trừ gì nữa --> thoát rồi, hehe !
Em nắn nót về đích, lúc xuống đạp vào lốp trước một cái xong bẩu giám thị: xe thế các anh chả bảo gì, tí chết, đội ấy nhe răng cười ! Em cũng cười, cảm giác qua với 80 điểm sướng lắm các cụ ạ, em đảm bảo sướng hơn ối cụ 100 điểm ;))
Sau đó em rút kinh nghiệm ngay, từ đấy lên xe không làu bàu, cáu gắt gì cả. Gấu làu bàu là bị em quát ngay, cứ điềm đạm, thoải mái mà chạy cho nó lành các cụ nhỉ ?!
Đồng ý với bạn hiền là 80 đ còn hơn khối ông 100 điểm bởi vì nó nhắc mình luôn phải cẩn thận[-X

T91

Xe container
cái này do chủ quan thôi cụ ạ...

tdcom_lg

Xe máy
Cụ lại thêm 1 lần kinh nghiệm. Chúc mừng cụ.;))

speedVS

Xe đạp
Chả biết nói gì ngoài chúc bác thi tốt lần sau

PS HaNoi

Xe máy
Lúc sắp thi thấy khó. Lúc đỗ rồi, báo điểm xuống xe thấy dễ thế !!!

xe thủng lốp

Xe container
Lần đầu tiên ai mà chẳng giun. Nhất là lúc đang tập gặp phải ông thầy nào khó tính cúng ngồi cạnh xa xả thì ức chế lắm

nhokcoi89

Xe tải
htrc ông a e di quá vạch trc đèn đỏ tí mà lão ca ra tòm mất 5 vé, dại thế cơ