[Funland] 1 cơ quan ở Mỹ mà đến tổng thống Mỹ cũng không dám đụng tới.

Hiennn1219

[Tịch thu bằng lái]
Vậy Cụ thừa nhận tiền điều khiển tất cả
không cụ ạ.
Đảng viên hưởng lương từ tiền thuế dân đóng, đảng tiêu bằng tiền thuế dân đóng nhưng dân có điều khiển được đâu

Trump thuộc Đảng nào, đại diện cho Đảng nào?
Dân nào bầu cho Trump?
Cách bầu cử cua4 Mỹ thế nào?
Trả lời đủ hãy chê người khác đốt nát
Trump thuộc Đảng Cộng Hoà, là ứng chứ viên được Đảng Cộng Hoà đề cử để tranh cử Tổng thống.
Dân Mỹ bầu Trump, tất nhiên éo phải dân nước khác rồi.
Bầu cử Mỹ thì dân bầu Tổng thống và bầu Đại cử tri của bang. Đại cứ tri có cam kết sẽ bỏ phiếu Đại Cử tri dựa trên Đảng nào thắng cử tại bang đó. Tất nhiên có Đại cử tri lật kèo (được phép vậy).

keeponlylove

Xe điện
Ông đang phán Ngân hàng Nhà nước và ngân hàng trung ương nó khác nhau, và Ngân hàng Nhà nước Việt Nam nó không phải là ngân hàng trung ương.

Tôi nói ngân hàng nhà nước Việt Nam nó chỉ là tên gọi, chứ không có thể loại ngân hàng nào gọi là " ngân hàng Nhà nước " cả, chỉ có thể loại " ngân hàng thuộc sở hữu của nhà nước" mà thôi.

Nhắc lại, Ngân hàng Nhà nước Việt Nam là ngân hàng trung ương.

Đã sai lè lè ra mà cứ cãi cố.
Chức năng quyền hạn của NHNN do chính phủ ban hành, nghị định chính phủ. Là cơ quan ngang bộ thuộc cp

Big Bang

Xe điện
Trump thuộc Đảng Cộng Hoà, là ứng chứ viên được Đảng Cộng Hoà đề cử để tranh cử Tổng thống.
Dân Mỹ bầu Trump, tất nhiên éo phải dân nước khác rồi.
Bầu cử Mỹ thì dân bầu Tổng thống và bầu Đại cử tri của bang. Đại cứ tri có cam kết sẽ bỏ phiếu Đại Cử tri dựa trên Đảng nào thắng cử tại bang đó. Tất nhiên có Đại cử tri lật kèo (được phép vậy).
Vậy Cụ cho hỏi Dân Mỹ có trực tiếp cầm phiếu bầu cho Trump không?

kienvinh

Tháo bánh
Trong 23 k tỷ đấy,Trung Quốc đóng góp nhiều nhất ạ.
Chắc chắn rồi! Kể cả VN đang có hơn 80 củ to dự trữ ngoại hối, chắc chắn phải dự trữ dưới dạng T-Bond rồi nên VN cũng đang là chủ nợ của Mỹ.

Dạng con nợ này thì nước nào cũng thèm dỏ dãi để làm con nợ.

Điển hình là TQ. Thèm phát điên.

Farvien

Xe hơi
Để em chém vài câu về FED cho mấy cụ ít đọc mà hay tin thuyết âm mưu nghe nhé:
- FED về mô hình là Ngân hàng trung ương, nó được thành lập để hoạt động "tương đối" độc lập với chính phủ Mẽo. Mục đích là để tập trung vào chuyên môn, tránh bị ảnh hưởng bởi chính trị. Tất nhiên tránh thì tránh, chứ kinh tế là chính trị - các cụ bảo vậy em không cãi.
- FED không có thẩm quyền TỰ ĐỘNG IN TIỀN từ không khí dù năng lực đấy. Mỗi lần in tiền từ hư không thì là đều cho CP Mẽo vay - cụ thể là Hạ viện thông qua ngân sách cho anh Trump, anh Trump có tiền thì tiêu mà không có tiền thì quay sang bảo FED in đi mày. Thế nên mỗi năm mà đá nhau căng, trần nợ đến rồi Hạ viện không chịu thông qua ngân sách thì chính phủ Mẽo đóng cửa là vậy. Anh Trump vay được tiền rồi thì bắt đầu chi tiêu (và gần như éo bao giờ trả nợ cả) - thế nên ông nào bảo FED là của tài phiệt nên xem lại. Bố bảo thằng chủ tịch FED buồn buồn dám ra cái lệnh in tiền đấy, cái này là em đoán vậy hehehe, các cụ có căn cứ mời phản biện
- FED được thành lập theo dạng cổ phần bởi 12 ngân hàng, cổ phần này không được bán, không được chuyển đổi nhé. Coi như giống kiểu hợp một đống ngân hàng lại rồi lập ra 1 thằng chủ quản để điều phối cho dễ, nôm na là vậy
- FED hoạt động không vì lợi nhuận, hehehe, cái này mới hay. Thu nhập của FED chắc chủ yếu từ lãi vay, sau khi trừ đi lương lậu và phần tiền cổ tức cho các bank góp vốn, thừa bao nhiêu thì lại nộp về Bộ ngân khố Mẽo. Tóm lại thằng nào góp vốn vào FED thì hàng năm được ít tiền lời kiểu gửi tiết kiệm, đừng mong gì hơn. Nên các cụ đừng có bị dắt mũi nghĩ là FED nó cho vay CP nhiều thì dân Mẽo phải nạp tiền nhiều cho nó

Em biết thế nên chém vậy thôi, sai đúng thì chịu. Các cụ muốn tìm hiểu thì nên vào thẳng trang chủ của nó mà đọc https://federalreserve.gov/
Đúng dồi cụ.
Nhưng vấn đề khg phải là FED có quyền lực độc lập hay mạnh , yếu ra sao mà ở chổ :
Tháng 5/2020 chính phủ Mỹ quyết định cho mổi ng công dân $1k2, mổi em <18 tuổi $500 vì dịch covid19. Tổng số tiền cho dân và giúp các doanh nghiệp, bịnh viện...lên đến 3 nghìn tỷ dollar.
cho đến hôm nay (cuối tháng 8/2020) giá thịt bò $4-$6/lbs, giá quần Levi's $35/cái, giá giày Nike $50/đôi, giá Toyota Camry 2020 $23k500/chiếc....nói chung là giá cả vẫn không tăng so với cuối năm 2019 và giá cũng không thay đổi nhiều . Theo thống kê của "us inflation calculator" trong 5 năm qua, lạm phát trung bình năm của Mỹ < 2%. mức lý tưởng cho kinh tế phát triển.
Và tất nhiên : Ngày nào cccm , các quốc gia trên thế giới nầy còn sử dụng ĐỒNG DOLLAR làm mốc tình GDP, xuất nhập khẩu, tính giá vàng, và thậm chí tính giá ....mua quốc tịch châu âu, thì ngày đó cccm, các quốc gia trên thế giới nầy còn bị Mỹ "móc túi" một cách êm ái và hợp pháp. đúng luật mà méo làm gì được ngoài ngồi đây mà than thở.

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Tháo bánh
Hihi, nhiều cái cứ cho là vô lý cụ ạ, em chỉ đưa các điểm để suy ngẫm thôi, tranh luận thì có rất nhiều cái khó nói hết vì em trình bày cũng không tốt.
Giá vàng với giá đô sau nhiều năm biến động, ngày xưa 1 đô được bảo đảm bằng bao nhiêu vàng, giờ là bao nhiêu, thế là vì sao.
Vàng vốn là bản vị, ai có nhiều vàng người đó giàu có, đồng tiền được đảm bảo bằng vàng là thước đo chuẩn nhất, vậy các đồng tiền có muốn thay thế vị trí của vàng không, thay được thì sẽ thế nào. Đô thay vàng làm bản vị thì người phát hành đô sẽ nắm chế tài của tiền tệ, đường đi dòng tiền nếu chuyển tiền quốc tế thế nào, nếu dùng đô thì tiền sẽ phải qua đâu, báo về đâu, ai được lợi. Nếu tiền được định giá bằng vàng, ai sẽ sẽ nắm chế tài của tiền tệ, có ai phát hành vàng không. FED thay đổi tỷ giá, tỷ giá ngân hàng các nước chịu tác động gì, thị trường tài chính thay đổi thế nào. Ngoài đô ra, các nước sao phải cố gắng để đồng tiền của mình có tính quốc tế, tại sao phải neo tỷ giá theo đô, tỷ trọng thanh khoản của các đồng quốc tế khác so với đô đã biến đổi thế nào.
Em không dựa vào tư duy mà nhiều cụ đang tư duy, nhiều cụ còn làm trong ngành tiền tệ tài chính, còn em thì không, em vẫn tư duy theo bản vị vàng, có thể các cụ thấy em vô lý, nhưng mỗi người một tư duy, nên chia sẻ thôi, tranh luận giải quyết được mấy đâu.
Thôi, tóm lại bác không học, làm ngành tài chính, thế thôi hehe.

Tôi cũng không trong ngành đó đâu. Tôi trong ngành chém gió.

Chỉ có điều chia sẻ với các bác rằng nhiều bác hiểu sai về nợ chính phủ Mỹ.

Chính phủ Mỹ nợ ai? Nợ TQ, nợ VN, nợ FED... con số cụ thể là từng này đô la, chính xác luôn.

Chỉ có bao giờ các bác dừng lại chút để suy nghĩ, và tự hỏi: chính phủ, như ở VN, thiếu gì tiền nhỉ. Thiếu tiền trả gói 62 nghìn tỷ chứ gì? Lệnh thằng IT sinh năm 2000 sửa mấy số không trong tài khoản của kho bạc nhà nước là xong!

Nhưng chính phủ Mỹ không làm thế được, vì thằng FED kiểm soát.

See?

Thằng hề 06

Xe tăng
Cụ phản biện đi. Theo cụ ai lập ra fed? FED phục vụ quyền lợi của nhóm nào?
Mời cụ, em ko am hiểu về thế giới nhưng em nghĩ dù ntn thì chính quyền mẽo vẫn có quyết định về tổ chức này

Mời cụ, em ko am hiểu về thế giới nhưng em nghĩ dù ntn thì chính quyền mẽo vẫn có quyết định về tổ chức này
Bài trích của cụ thì FED là số một rồi. Em cũng khẳng định Trump *** có quyền gì nói FED

Big Bang

Xe điện
em đang dạy cụ không công đấy thôi,
Còn nhiều thằng không làm cho dân, thậm chí phá mà vẫn phải trả lương cho nó
Đội ơn Cụ đã chỉ bảo. Kiến thức của Cụ thật quý hóa quá.
Cháu đang hỏi Cụ đội nhân viên nhà nước đi làm không công hay là đi làm để nhận lương mà không thấy Cụ trả lời. Cụ đã dậy bảo thì dậy bảo cho trót đi Cụ.

Big Bang

Xe điện
Đội làm cơ quan đảng gồm các ban đảng, văn phòng đảng không phải nhân viên nhà nước, lẽ ra Đảng phải tự trả lương cho nhân viên của đảng và tự chi trả kinh phí hoạt động của các cơ quan đảng chứ không nên lấy ngân sách.
Cụ nên học để biết cơ quan nào là cơ quan nhà nước.
Cháu không hỏi Cụ về cơ quan Đảng. cháu hỏi Cụ về nhân viên nhà nước mà.